Announcement

Collapse
No announcement yet.

Boston acoustics MS-8000S

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Boston acoustics MS-8000S

มีใครเคยฟังตัวนี้บ้างครับ แล้วไม่ทราบว่า มีขายที่ ปิยะนัสที่เดียวหรอครับ หาข้อมูลลำโพงตวนี้ไม่ค่อยได้เลย อยากรู้ว่ามันกี่ W แล้วก็ sub ขนาดเท่าไหร่ เสียงเป็นยังไง

หน้าตาพอได้อ่ะครับ

ไม่เห็นรุ่นใหม่ที่เหมือนเก้าอี้ซักผ้า

Comment

สวยเรียบ

Comment

ว่าว่างๆจะลองไปฟังที่ piyanas ไม่รู้เข้าคู่กับ avr onkyo จะเข้ากันเปล่า...ถ้าถูกใจจริงๆ คงขาย c5 ละมาเล่นตัวนี้แทน หุหุ สะดุดตาที่ design นี่แหละ

ไม่ทราบว่าถ้าผมใช้ avr สามารถใช้เสียง 5.1 จากการดูหนังในคอม หรือ EAX จาก creative soundcard ได้หรือเปล่าครับ เพราะavr มันมีแต่ input coax,optical เท่าที่ลองๆปค้นกระทู้เก่าๆก็ยัง งงๆอยู่นิดหน่อย เคยเห็นบอกว่าถ้าจะต่อ optical ให้เลือก soundcard ฃิพ CMI ไม่ทราบว่าพอยกตัวอย่าง รุ่นและราคาให้ได้มั้ยครับ แล้วเวลาดูหนังเล่นเกมส์ ก็จะได้เสียงที่เป้ฯ 5.1 ใช่มั้ยครับ เพราะเท่าที่อ่านๆมา ถ้าต่อ optical จาก M/B จะได้เสียงแค่2.1 นอกจากจะดูหนังผ่าน power DVD

ขอบคุณครับ
        Last edited by bittersweet; 6 Apr 2008, 04:18:04.

Comment

อ่านให้หมด

- สำหรับ S/p dif passthrough สำหรับ Dolby digital / DTS ไม่ว่า soundcard ใหนๆ ก็ทำได้
          และให้เสียงเหมือนกัน

- สำหรับเล่นเกมส์ ที่มีการประมวลผลเสียงสามมิติด้วย Directsound3D/openAL+ EAX

ควรใช้ analog output ถึงจะได้ multichannel สมบูรณ์ที่สุด

-หากต่อ s/p dif ตามปกติ มันก็จะออก 2 channel ก็ควรใช้แค่ mode 2channel เพื่อให้ ได้มิติ ตำแหน่ง ทิศทาง ถูกต้อง ตามที่ 2 channel จะพึงทำได้

- การ์ดเสียงชิพ C-media หลายๆรุ่น ใช้ Dolby digital live Encoder หรือ DTS interactive ได้
          เป็นการ encode สิ่งที่ควรจะออก analog 5.1 ให้กลายเป็น DTS/ Dolby digital ผ่าน s/p dif ได้

แต่ การประมวผลเสียง 3มิติในเกมส์ ของชิพจำพวกนี้ สถุลมาก แค่พอๆกับ onboard

เมื่อเทียบกับ x-fi และต่อ analog ยัง***งไกลมาก

- onboard ผมยังใช้ DTS interactive ได้เลย แล้ว ผมจำเป็นต้องซื้อ CMI 8788 ทำซากอะไร 555

- Auzentech X-fi prelude เป็นชิพ X-fi EAX5 ของแท้ และใช้ Dolby digital live encoder ได้

แต่สมบูรณ์แค่ใหน ผมยังไม่ได้ลอง

- จริงๆ Dolby digital live Encoder หรือ DTS interactive บนชิพ c-media 8788 ไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้กับเกมส์ เพราะ c-media 8788 มันไม่ใช่ ชิพที่ถูกออกแบบมาให้ใช้ สำหรับเกมส์

แต่ออกแบบมาให้ใช้ encode เสียง multichannel อื่นๆ ที่ไม่สามารถ passthrough ผ่าน s/p dif ได้โดยตรง

เช่น LPCM 6 channel / MLP / AAC 6channel / DTS HD master audio / DTS 2496

Dolby True HD ให้กลายเป็น Dolby digital หรือ DTS ผ่านออกสู่ S/P dif ได้
          Last edited by battlecruiser; 4 Apr 2008, 14:24:07.

Comment

ลองโทรถามตัวแทนจำหน่าย

5-DECIBEL Co Ltd (Home)
            782/1 1st Fl, Soi Onnuch 17, Kwang Suangluang, Khet Suanluang, Bangkok 10520
            Telephone: (66) 2300-6721
            Fax: (66) 2300-6720
            email: sli@5decibel.com
            Web Site: www.5decibel.com

นานพอสมควรผมเคยเห็นเค้าเอาลำโพงเซทเทิลไลท์ในชุดนี้มาเซลเหลือคู่ละ 2,500 บาท เองมั้ง
            ในงานเครื่องเสียงที่โรงแรมดิเอเมอรัล เพราะมันตกรุ่นมากแล้วครับ
            ลองคุยกับเซลบริษัทโดยตรงน่าจะได้ราคาทั้งชุดถูกลงอีกนะครับ (^-^) ถ้าเกิดสนใจซื้อขึ้นมา

**กลับบ้านจะไปเอาเบอร์เซลมาให้ละกันครับ**

สปกลำโพงน่าจะประมาณนี้ครับเท่าที่ค้นมา

ทั้งชุดน่าจะเป็นการรวมกันของลำโพงเซทเทิลไลท์ รุ่นMicro80x ลำโพงเซ็นเตอร์รุ่น Micro80c และซัพรุ่น PV500
            แล้วเอามาตั้งรหัสสินค้าใหม่ครับ

ลำโพงเซทเทิลไลท์
            Speakers Function Main / satelite/ Stereo
            recommended amplifier Power 15- 100 Watt
            Construction
            2-Way
            Cabling
            Cable

Technical Features

Frequency Reponse 120 Hz - 20000 Hz
            Sensitivity 89 dB
            Impedance 8 ohm
            Magnetic Shielding
            Magnetically Shielded
            Components
            Midrange Size 3.5"
            Tweeter Size 3/4"

Design
            Outdoor/Indoor
            Indoor

Dimensions
            Width 4 1/4.
            Depth 5 3/4
            Height 6 7/8in.
            Weight 4 lb.

สเปกของซัพ

bass-reflex design
            100-watt RMS amplifier
            10" down-firing driver
            frequency response 38-180 Hz (±3dB)
            continuously variable 75-150 Hz low-pass crossover
            line-level input and LFE input
            speaker-level inputs with binding post connectors
            phase control
            front-mounted volume control
            auto on/off
            12-1/4"W x 13-5/16"H x 17-1/16"D

ชุด ที่เสียงดีจริงแล้วลำโพงแซทเทิลไลท์จะต้องเป็นรุ่น 90X ครับ
            เพราะดอกทวีตเตอร์ทำจากอลูมิเนียม (80X ทำจากพลาสติค)
            ตัวตู้จะเป็นอลูมิเนียมหล่อขึ้นรูป (80X หล่อตู้จากพลาสติค)
            เสียงที่ได้จะโปร่งใสรายละเอียดพริ้วดีมากครับ
            ส่วนลำโพงเซ็นเตอร์จะเป็นรุ่น Micro90c ครับ
            งานเซลครั้งนั้น ขายกันตกคู่ละ 3,500 บาท ครับ
            Last edited by พจน์; 4 Apr 2008, 16:05:12.

Comment

ขาย C5 ผมจองนะครับ

Comment

อิอิเริ่ม ฮิตของย้อนยุค แล้วราคาตัว Sub ล่ะครับคุณพจน์ สำคัญสุดใน ชุดเลย

ผมก็สนใจ Boston เหมือนกันแต่เป็น CR Series คุณ พจน์พอทราบราคา CR77 บ้างหรือเปล่าครับ คู่ประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
                Last edited by Aeromancer; 4 Apr 2008, 16:11:15.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                  อิอิเริ่ม ฮิตของย้อนยุค แล้วราคาตัว Sub ล่ะครับคุณพจน์ สำคัญสุดใน ชุดเลย

ผมก็สนใจ Boston เหมือนกันแต่เป็น CR Series คุณ พจน์พอทราบราคา CR77 บ้างหรือเปล่าครับ คู่ประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
                  ลองโทรถามตัวแทนจำหน่าย

5-DECIBEL Co Ltd (Home)
                  782/1 1st Fl, Soi Onnuch 17, Kwang Suangluang, Khet Suanluang, Bangkok 10520
                  Telephone: (66) 2300-6721
                  Fax: (66) 2300-6720
                  email: sli@5decibel.com
                  Web Site: www.5decibel.com

Comment

ขอบคุณคร้าบท่านพจน์
                    สอบถามมาเรียบร้อย

เค้าจัดโปรโมชั่นอยู่
                    4000s+sr301 17900บาท
                    4000s+sr3001 19900
                    8000s+sr301 22900บาท
                    8000s+sr3001 24900บาท

แต่ถ้าซื้อลำโพงอย่างเดียว
                    4000s 12500บาท
                    8000s 16000บาท (รุ่นนี้รู้สึกปิยะนัสจะขายอยู่ที่13900บาท แต่ถ้ารวมๆavr 301 3001 แล้วมันก็ราคาพอๆกัน)

ส่วนตัว micro80x เค้าบอกว่าของไม่มีแล้ว แต่อาจจะเหลืออยู่ต้องเช็คดู แต่ตัว micro90x ของหมดแล้วแน่นอน
                    ราคา ผมลองถามเค้ามาคร่าวๆบอกว่า ตัว80x เคยขายข้างละ 3500บาท ส่วน90x ขายข้างละ 5000บาท ตอนแรกนึกว่าคู่ ถามไปถามมา บอกว่า ตัวละ -*-

ไม่ทราบคุณพจน์เคยฟังตัว 8000s หรือ micro80x รึยังครับ เสียงเป็นไงบ้างเอ่ย
                    วันไหนว่างๆจะไปลองฟังดู ตัว jbl ลองฟังมาละครับ ยังไม่โดนเท่าไหร่ แหะๆ
                    Last edited by bittersweet; 4 Apr 2008, 18:45:46.

Comment

ดู หลายๆ ยี่ห้อนะครับ

ผมว่า onkyo ก็ไม่เลวทีเดียว

Comment

Originally posted by ~jelly* View Post
                        ดู หลายๆ ยี่ห้อนะครับ

ผมว่า onkyo ก็ไม่เลวทีเดียว
                        ช่ายครับ เคยปฟังมาชุดนึงที่ powerbuy 30k พอดีเค้าเปิด kenny G เสียงหวานมากๆเลย ชอบมาก แต่ติดตรงที่ว่า ห้องผมไม่สะดวกวางลำโพงใหญ่ๆเท่าไหร่ เลยต้องหาลำโพงที่เป็น satt น่ะครับ

ที่วางจอคอม+จอLCD ผมมันอยู่ในมุม แบบนี้ ถ้าเอาลำโพงใหญ่ๆมาวางมันคงไม่สะดวกเท่าไหร่น่ะครับ มันเป็นมุมเล็กๆเอง

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
                          ขอบคุณคร้าบท่านพจน์
                          สอบถามมาเรียบร้อย

เค้าจัดโปรโมชั่นอยู่
                          4000s+sr301 17900บาท
                          4000s+sr3001 19900
                          8000s+sr301 22900บาท
                          8000s+sr3001 24900บาท

แต่ถ้าซื้อลำโพงอย่างเดียว
                          4000s 12500บาท
                          8000s 16000บาท (รุ่นนี้รู้สึกปิยะนัสจะขายอยู่ที่13900บาท แต่ถ้ารวมๆavr 301 3001 แล้วมันก็ราคาพอๆกัน)

ส่วนตัว micro80x เค้าบอกว่าของไม่มีแล้ว แต่อาจจะเหลืออยู่ต้องเช็คดู แต่ตัว micro90x ของหมดแล้วแน่นอน
                          ราคา ผมลองถามเค้ามาคร่าวๆบอกว่า ตัว80x เคยขายข้างละ 3500บาท ส่วน90x ขายข้างละ 5000บาท ตอนแรกนึกว่าคู่ ถามไปถามมา บอกว่า ตัวละ -*-

ไม่ทราบคุณพจน์เคยฟังตัว 8000s หรือ micro80x รึยังครับ เสียงเป็นไงบ้างเอ่ย
                          วันไหนว่างๆจะไปลองฟังดู ตัว jbl ลองฟังมาละครับ ยังไม่โดนเท่าไหร่ แหะๆ
                          เคยฟังแล้วทั้ง 2 ตัวหละครับ 90X เสียงดีครับ แต่ 80X เสียงมันไม่สมราคาครับ มันไม่พริ้วโปร่งครับ
                          และยืนยันว่าในงานเมื่อครั้งที่จัดที่โรงแรมดิเอเมอรัล รัชดา (หลังจากนั้นมันก็ไปจัดที่อื่น
                          หลายเดือนที่ผ่านมา)

มันขายเป็นคู่ครับ
                          ผมยังไปยืนลองๆ ชี้ๆ เทียบกับรุ่นอื่นจะซื้ออยู่เลย (ยังได้ตัวเล็กๆกลับบ้านมาอีก คู่นึงเลย)
                          ถ้าราคาต่อคู่ขนาดนั้นผมว่าเมานิ่มครับ คนให้ราคาหละครับบอกตามราคาห้าง
                          แต่ขายอาจจะอีกเรื่องนึง)
                          JBL Control 1 ของใหม่ยังคู่ละ 5,500 บาท เองครับ คุณภาพดีกว่า
                          ไอ้นี่มันห่วยกว่าจะเอาราคาไหนมาแพงกว่าหละครับ(^-^)

ลองไฟหาฟังยี่ห้ออื่นๆตามที่ผมบอกก่อนละกันครับ
                          น่าจะได้อะไรที่สมราคาและถูกกว่า
                          รวมทั้งพอเพียงกับการเอาไปต่อเครื่องเกมคอนโซลนะครับ
                          ใจจริงไม่อยากให้บานปลายครับ

ถ้า 2 ข้าง 7 พันบาท ไปเอายี่ห้ออื่นหรือตัวอื่นมาเล่นเหอะครับ......มันเกินไปจริงๆ

ขอให้ฟังเพลงอย่างมีความสุขนะครับ(^-^)
                          Last edited by พจน์; 4 Apr 2008, 19:11:38.

Comment

พี่ลองดู http://www.intl.onkyo.com/products/s...ter/index.html

ผมเห็นตัวเล็กๆ ก็มีนะครับ

อีกทางเลือกก็คือ Bose Am แล้วล่ะ หุหุหุ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา

Comment

ไม่ค่อยเจอใครขายเป็นข้างแฮะ แต่ถ้าคู่ละ 7000 ไปซื้อ MS902i มีทอนอีก - -'

ลำโพง Onkyo ผมว่าไม่ค่อยโดนเท่าไหร่สำหรับผม แต่ก็พอขัดตาทัพได้

Comment

Working...
                              X