Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review Sager NP8660

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Review Sager NP8660

สวัสดีครับทุกท่าน นี่คือreviewครั้งแรกกับnotebookเครืองที่2ของผม(เครื่องเก่า AcerAspire5562 อายุ3-4ปี)
    ที่จะทำreviewในครั้งนี้เนื่องจากเห็นว่าNBเครื่องนี้มันมีGPU 9800M GTอยู่ด้วย ซึ่งที่ไทยอาจจะไม่มี ผมก็เลยทำมาให้พี่น้องในOCZได้ดูตัวเป็นๆกันครับ

Specโดยคร่าวๆนะครับ
    Model: Sager NP8660
    CPU: Intel® Core™2 Duo processor 2.26GHz, 45nm, FSB1066, 3MB L2 cache, 478uFC‐PGA, Socket P)
    Chipset: Intel® PM45 + ICH9M
    Display: 15.4" WSXGA+ (1680x1050)
    GPU: nVIDIA® GeForce™9800M GT with 512MB DDR3 Video Memory
    RAM: 2GB DDR3-1066 RAM 1SODIMM
    HDD: Hitachi 250gb 5400RPM
    DVD-Drive: Dual-layer 8X DVD burner
    Wireless: Intel® 5300AGN 802.11a/b/g/n wireless LAN
    Bluetooth: Bluetooth™V2.0 + EDR module
    Webcam: Built‐in 2.0M Digital Video Camera
    I/O Ports:
    1 DVI output Port
    1 HDMI output Port
    3 USB 2.0 Ports
    1 eSATA Port
    1 Headphone Jack
    1 Microphone Jack
    1 S/PDIF output Jack
    1 RJ‐11 Modem
    1 RJ‐45 LAN (10/100/1000Mbps)
    1 IEEE‐1394a Fire Wire
    Slots:
    7‐in‐1 Card Reader (MMC/RSMMC/MS/MS Pro/MS Duo/SD/Mini‐SD)
    1 Express Card 34/54 Slot
    2 MiniCard Slots (1st for Turbo Memory Module, 2nd for WLAN)

ราคา: $1718.84

-----------------------------------------------------------------------------
    เครื่องมันสีดำนะครับ รูปนี่ถ่ายตอนยังไม่ได้แกะพลาสติกกันรอยออก มันเลยดูเป็นสีเทา

แกะกล่องมาก็มีเท่าที่เห็นนี่แหละครับ มีNB, Adapter, คู่มือ, สายโทรศัพท์, หัวต่ออะไรก็ไม่รู้, แผ่นDriver+Nero+PowerDVD
    ไม่มีแถมไรเลยให้ตายซิ แม้แต่กระเป๋าเอาไว้ใส่NBมันก็ยังไม่มีให้ T^T
    สังเกตกันมะครับทำไมadapterใหญ่จัง- รู้สึกว่ามันจะมีพัดลมส่วนตัวด้วยนะครับนี่

เริ่มจากมุมขวาก่อนละกัน มีUSB Port x2, LAN, ช่องเสียบสายโทรศัพท์(ไม่รู้เรียกว่าไร T^T), ExpressCard slot, CardReader.

ทีนี้มาดูข้างซ้ายมั่ง
    อยากจะบอกว่าอย่างโล่งเลยครับท่าน มีแต่dvd drive อย่างอื่นไม่มีไรเลย -*-

คราวนี้มาด้านหลัง
    มีช่องระบายอากาศ, eSATA, USB, บลาบลาบลา

ด้านหน้าภาพอาจไม่ชัดนะครับ ใช้กล้องมือถือถ่ายทำใจนิดนึง
    ด้านหน้าไม่มีไรมาก มีพวกช่องเสียบหูฟัง, ไมค์, IEEE Firewire ไรประมาณนี้ แล้วก็มีไฟแสดงสถานะ

ด้านล่างก็ไม่มีอะไรน่าสนใจครับ ดูเองละกัน >_<"

ที่จริงอยากแกะฝาด้านใต้ออกมาให้ดูนะครับ แต่พบปัญหา ผมมีไขขวงอยู่อันเดียว แต่มันอันโคดใหญ่ -*- ไขออกมาไม่ได้

ส่วนด้านบนก็ไม่มีไรมากครับ ปุ่มเปิด, แล้วก็พวกhotkeyสำหรับrun applicationต่างๆ
    keyboardถูกทำมาเป็นแบบ full-size keyboard แล้วlayoutของปุ่มต่างๆก็ตามมาตรฐาน ปุ่มกดง่ายดี

ที่จริงNBเครื่องนี้มันสีดำนะครับ แต่พวกภาพข้างบนถ่ายตอนเพิ่งได้มา กำลังลงwindowsอยู่ เลยยังไม่ได้แกะพลาสติกออกอะครับ มันเลยดูเป็นสีเทา

ส่วนอันนี้คือตอนที่จับมันลอกคราบเสร็จแล้วครับ

-----------------------------------------------------------------------
    Benchmark

เอาCPUZ+GPUZไปดูกันก่อน
    CPUกากไปติ๊ดเนื่องจากงบประมาณไม่อำนวย ที่ซื้อมานี่ปรับต่ำสุดหมด จะเอาแต่GPU

แต่ข้องใจอย่างครับ ทำไมเวลาลงdriverที่เค้าให้มา มันขึ้นในGpuZว่า 9800M GT แต่พอลงforceware 177.92 มันดันขึ้นว่า G92-600ล่ะครับ

ต่อไป HDTune
    อยากจะบอกว่าดูผลไม่เป็นครับ 55+ ไม่รู้อย่างไหนถึงเรียกว่าพอใช้ได้

อันนี้ 3DMark06 ครับ

อยากได้benchmarkอะไรบอกไว้ได้นะครับ เดี๋ยวทำให้
    แต่คงต้องเป็นวันหยุดนะครับ เพราะวันธรรมดามีเรียน >_<"

======================================================
    ความเห็นส่วนตัว
    เท่าที่ใช้ๆมาเกือบทั้งวัน ยังไม่พบปัญหาใดๆครับ
    -หน้าจอชัดแจ๋ว

-ลำโพงยังไม่ได้ลองใช้ครับ เพราะปกติเสียบหูฟัง มันรบกวนคนอื่นเขา -*-

-เสียงพัดลมนี่ไม่ได้ยินเลยครับตอนใช้งานทั่วไป ส่วนตอนเล่นเกมนี่พอได้ยินบ้างครับ(ตอนถอดหูฟังมาลองฟังเสียงพัดลม) แต่โดนเสียงเกมกลบหมด(ใส่หูฟังอยู่)

-ความร้อนไม่ใช่ปัญหาเลยแม้แต่น้อย ความร้อนของGPUไม่น่าเป็นห่วงอย่างที่คิด แต่ไอ้ที่น่าเป็นห่วงกลับกลายเป็นHDแทน ไม่เคยต่ำกว่า50เลย -*-

-ส่วนเกมนี่เพิ่งลงไปได้2เกมเองอะครับ(Crysis, World of Warcraft) เลยยังบอกไม่ได้มากว่าเป็นไง
    World of Warcraftไม่ขอพูดละกัน 8400M gsยังไหว
    แต่เท่าที่ลองเล่นCrysisไป ปรับความละเอียด1280x720(คิดว่าใช่นะ >_<") all high, AAx0 FPSอยู่ที่ประมาณ25-30+ตลอดครับ สบายมาก

-จากที่ลองจับบีบลูบคลำทุกสัดส่วนแล้ว ( -////- ) วัสดุแข็งแรงทนทานดีมากครับ

-คิดอะไรไม่ออกแล้วครับ อยากให้เพิ่มไรcommentไว้ละกันครับ

ปล. ตอนนี้มีปัญญาทำได้แค่นี้แหละครับทุกท่าน ช่วยขี้แนะด้วยนะครับผม
    Last edited by ptatti; 17 Sep 2008, 02:34:16.

บอกได้คำเดียวว่า สุดยอดครับ เป็น notebook ทีการ์ดจอแรงที่สุดในนี้แน่นอน จริงๆยังมีอีกคนที่แรงกว่าหน่อย/สูสี แถมอยู่เมืองไทยด้วย ใว้มีโอกาศผมจะไปชอเทสมาให้ดูกัน ^^
    Last edited by turionx2; 16 Sep 2008, 09:34:40.

Comment

Originally posted by turionx2 View Post
      บอกได้คำเดียวว่า สุดยอดครับ เป็น notebook ทีการ์ดจอแรงที่สุดในนี้แน่นอน จริงๆยังมีอีกคนที่แรงกว่าหน่อยแถมอยู่เมืองไทยด้วย ใว้มีโอกาศผมจะไปชอเทสมาให้ดูกัน ^^
      ได้เลยครับท่าน

แล้วทำไมผมOC GPUไม่ได้อะครับ มันบอกdriverไม่support T^T

Comment

GPU สุดยอดมากครับ ถ้าได้ CPU ตัวสูงกว่านี้ก็ สมบูรณ์แบบเลยครับ

Comment

Originally posted by tanwatana View Post
          GPU สุดยอดมากครับ ถ้าได้ CPU ตัวสูงกว่านี้ก็ สมบูรณ์แบบเลยครับ
          ปัญหาคือไม่ใช่เงินผมน่ะสิครับ คุณพ่อคุณแม่ซื้อให้ แหะๆ
          ไม่อยากรบกวนพวกท่านมากน่ะครับ
          อันนี้ก็กะใช้ไปอีก3-4ปี หรือจนมันพังค่อยเปลี่ยน

Comment

แรงดีจังเลย

Comment

เห็นอุณหภูมิ GPU นี้ถือว่าเย็นมากเลยครับ เทียบกับความแรงพอๆกับ 8800M GTX เลย ไม่ทราบว่าตอนทดสอบนี้อยู่ในห้องแอร์ใช่ป่ะ? หรือห้องธรรมดาเปิดพัดลม? แล้วใช้ cooling pad ป่ะ?

ปล. ถ้าดูไม่ผิด mouse นี้ใช่ Microsoft Habu เปล่าครับ ว่าแต่ใช้ดีหรือเปล่าครับ น่าสนใจดี สวย แต่ตอนนี้ Microsoft ออก technology ใหม่ล่ะ

the SideWinder X8 BlueTrack Gaming Mouse

Comment

Originally posted by Soul_Master View Post
                เห็นอุณหภูมิ GPU นี้ถือว่าเย็นมากเลยครับ เทียบกับความแรงพอๆกับ 8800M GTX เลย ไม่ทราบว่าตอนทดสอบนี้อยู่ในห้องแอร์ใช่ป่ะ? หรือห้องธรรมดาเปิดพัดลม? แล้วใช้ cooling pad ป่ะ?

ปล. ถ้าดูไม่ผิด mouse นี้ใช่ Microsoft Habu เปล่าครับ ว่าแต่ใช้ดีหรือเปล่าครับ น่าสนใจดี สวย แต่ตอนนี้ Microsoft ออก technology ใหม่ล่ะ
                เอาทีละคำถามละกันนะครับ
                1. ไม่ได้อยู่ห้องแอร์ครับ อุณหภูมิห้องประมาณ23-25องศา (ผมอยู่Vancouver, Canada ครับ)
                2. ใช้zalman-nc2000ครับ ซื้อต่อมาจากเพื่อนราคาถูกๆ $20
                3. ส่วนmouseนี่ razer diamondback 3g ครับ ส่วนเรื่องใช้ดีมั้ย ผมขอตอบว่า ผมไม่เห็นความแตกต่างของเมาส์แต่ละอย่างเลยครับเวลาใช้ -*- ซื้อตามที่เราจับดูแล้วถนัดมือแล้วก็มีปุ่มพอใช้ตามต้องการดีกว่าครับ

Comment

เครื่องสวยมากครับ

แถมGPU แรง อีก รอชม อยุ่เรื่อยๆนะครับ

Comment

Originally posted by ptatti View Post
                    ได้เลยครับท่าน

แล้วทำไมผมOC GPUไม่ได้อะครับ มันบอกdriverไม่support T^T
                    กำ...แรงไม่พอหรือครับ ^^

Comment

เครื่องสวยมากเลยครับ
                      Spec สุดยอด DDR3
                      ผมว่าใต้เครื่องนั่นคงมีไรให้ทึ่งอีกแน่ๆ

ใช้ได้ไปอีกนานครับท่าน

Comment

Spec แรงยั่วใจมากครับ แต่ผมไม่ชอบเรื่อง Design เลยครับ -*-

Comment

Originally posted by turionx2 View Post
                          กำ...แรงไม่พอหรือครับ ^^
                          ก็เห็นพวกท่านชอบจับNBมาต้มยำทำแกง ผมเลยอยากเอามั่ง อิอิ

Comment

Originally posted by ptatti View Post
                            ก็เห็นพวกท่านชอบจับNBมาต้มยำทำแกง ผมเลยอยากเอามั่ง อิอิ
                            ผมไม่เคย Overclock เลยครับ

Comment

แรงครับ ดีผมว่าไม่ค่อยสวย นะครับ

Comment

Working...
                              X