Announcement

Collapse
No announcement yet.

งานเข้าผมแล้วคับใครมีวิธีแก้บ้างคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งานเข้าผมแล้วคับใครมีวิธีแก้บ้างคับ

มีอาการคือ ไฟล์ทั้งหมดในเครื่องที่เป็น .lnk(ไฟล์ที่เป็น Shortcut ทั้งหลาย) ไอคอนมันกลายเป็นรูปไฟล์ที่อ่านไม่ได้หมดเลย ไม่สามารถเปิดได้ ใน program files ตัวไฟล์ต้นฉบับก็กลายเป็นแบบเดียวกัน คือ เปิดไม่ได้พอเปิดแล้วมันให้ Open with... ดังรูปคับ

Thanks

ช่วยทีนะคับ งานยังไม่เส็ดเลยใกล้ถึงวันสอบแล้ว ... แย่แน่ๆ ไม่อยากลงวินโดวใหม่คับ ช่วยผมที

งานเข้าจริง ๆด้วยครับ รอผู้รู้มาตอบนะครับ(เป็นผมปวดหัวแย่) เป็นกำลังใจให้แล้วกัน

Comment

เอ้าเวนละไง
      ผมไม่เคยเจอด้วยอีเเบบนี้

Comment

ตื่นมาดันคับ

Comment

Originally posted by Dexza View Post
          ตื่นมาดันคับ
          งั้นผมดันก่อนนอน ............(นอนต่อ)

Comment

น่าจะนะครับ..
            คลิก Start > run > regedit > enter
            ไปที่..
            HKEY_CLASSES_ROOT\.lnk
            หรือ
            HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Classes\.lnk

ขวามือ ตรง Default ดูตรง data ถ้า เป็น iexplore.exe หรือ Internet Shortcut

ดับเบิ้ลคลิกตรง Default แก้ เป็น lnkfile

HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\FileExts\.lnk
            ขวามือ @=Default (value not set) ถ้า มีค่าอย่างอื่นให้คลิกขวาที่ Default แล้ว delete

HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\FileExts\.lnk\OpenWithList
            ขวามือ @=Default (value not set) ถ้า มีค่าอย่างอื่นให้คลิกขวาที่ Default แล้ว delete

HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\FileExts\.lnk\OpenWithProgids
            "lnkfile"=hex(0):

..... ขอให้โชคดีครับ ชอบของใหม่ ก็ต้องเจออะไรใหม่ๆเป็นธรรมดา
            Last edited by BoM; 20 Feb 2009, 10:47:29.

Comment

ชอบรูปประกอบครับ เห็นปัญหาชัดดี
              แต่ผมก็ยังไม่เคยเจอกรณีแบบนี้ *0*

Comment

อาการนี้ยังมะเคยเจอ ดันให้ครับ

น่าจะเป็นที่วินโดว์น่ะ ไม่น่าจะโดนไวรัส

Comment

ลองใช้ tweakUi ไปที่ repair -rebuild icons -กด repair now ลองดู

Comment

มันเป็นพรือหล่าวนิ บ่เคยพ้อ แล้วจะแก้กันจะไดเจ๊า

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบคับ ผมลงwindowsใหม่ละ แก้ปัญหาง่ายสุด หุหุ

Comment

ฮ่า ๆผมก็ว่างั้น ลงไหม่ดีกว่า

Comment

หา Norton Ghost มาติดตั้งและ Ghost Windows เก็บไว้ก็ดีนะครับ จะได้ไม่เปลืองเวลามาลงใหม่ พอ windows มีปัญหา ก็ Restoreจาก Ghost ได้

Comment

Working...
                          X