Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD5600 ใช้เล่นเกมไม่ ocน่าเล่นปะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD5600 ใช้เล่นเกมไม่ ocน่าเล่นปะคับ

AMD5600 ใช้เล่นเกมไม่ ocน่าเล่นปะ

ถ้ามีตัวอื่นแนะนำก็บอกกานหน่อยเอา บอดด้วยนะ

แล้วการ oc เนี่ยเขาทำกันยังไงงะคือผมมือใหม่นะยกตัวอย่างมาให้ดูหน่อยสิ

ขอบคุณคับ

ได้ครับต้องกาดจอดีๆด้วยถึงจะลื่นธรรมดาก็ลื่นครับ

Comment

เล่นเกมส์ไม่ค่อยจะใช้ซีพียูครับ ใช้แค่ตัว x2 4000+ นี่ก็ลื่อปรื๊ด...หัวแทบจะขมำแล้วครับ

Comment

4000+ พอครับ ที่เหลืออัด กาดจอครับ

Comment

ตามนั้นครับ ตังเหลือๆไปลงการ์ดดีกว่า

Comment

แม่นแล้ว อัดแรมเข้าไปด้วยอีกอย่าง ระบบจะได้ลื่นๆเหมือน KY

Comment

คับผม อะเป็นว่า 4000 นะแล้วบอดเอาอะไรดีละที่มีอนาตคซัก5ปี ยังหล่ออยู่ส่วน การ์ดจอผมลง 8800gts oc
              ok ปะ แรม 2 กิก แล้ว psu เนี่ยสิเท่าไรดีงะอยากได้แบบเกินๆหน่อยงะรุ่นดีดีเลยนะงบ5000-

Comment

Originally posted by nantapon View Post
                คับผม อะเป็นว่า 4000 นะแล้วบอดเอาอะไรดีละที่มีอนาตคซัก5ปี ยังหล่ออยู่ส่วน การ์ดจอผมลง 8800gts oc
                ok ปะ แรม 2 กิก แล้ว psu เนี่ยสิเท่าไรดีงะอยากได้แบบเกินๆหน่อยงะรุ่นดีดีเลยนะงบ5000-
                ถ้าตามนี้ได้ก็แจ่มเลยครับ ลงกาดจอดีกว่า

Comment

ตามทุกท่านข้างบนหมดเลยครับ
                  ถูกต้องที่สุดแล้ว

Comment

เดี้ยวโดนเกมส์วางแผนยุคใหม่แล้วจะหนาวนะ ขนาด World of Conflic เกมส์เพิ่งออกมา Spec เทพยังจะเอาไม่อยู่เลย ต้องไปปรับ Medium เล่นแทน

หากจะไม่ OC หารุ่นสูงๆไปใช้ที่เดียวดีกว่า

Comment

4400+ ก็ไม่รู้จะแรงจนใช้ไม่หมดยังไงแล้ว เล่น 5600+ ยังจะ Clock อีกเหรอครับ

5000+ ขึ้นไป แรงครบแรง แรงแน่ๆ แล้วล่ะครับ

Comment

5200 @ 2.6 ราคา 46xx - 5000
                        5600 @ 2.8 ราคา 55xx - 6000
                        แล้วแต่จะเลือกครับ แต่ว่าเอาไว้เล่นเกม แค่ 5200 ก็พอคับ แล้ว OC 10% เราก็จะได้ 5600+ มาในราคาเดิม อิอิ

Comment

เอ่ พี่ๆวิธี oc เนี่ยเข้าทำกานยังไงงะงงผมทามไม่เป็นบอกหน่อยดิ ผมให้ดู spec ผมนะ

AMD Athlon 64 X2 ยังตัดสินใจไม่ได้เอาเท่าไรดี
                          M/B จะเอาASRock ALiveNF6G-VSTA หรือ ASUS M2N-E SLI ไหนดีหว่า
                          Corsair Value Select 1GB*2 DDR2 667
                          Western Digital 250GB 7200RPM 16MB NCQ หรือผมจะ ใช้ 80GB 2ตัวดี
                          LG GSA-H55L 20x20 DVD Writer w
                          Galaxy GeForce 8800GTS OC ใช้ของGalaxyดีปะมีตัวอื่นแนะนำด้วยดิ
                          PSU รวมๆหมดนี่เอากี่วัตดีแบบเผื่อ oc ตัว CPU ด้วยนะ
                          (ผมชอบเล่น neerfor carbon มากอยากได้แบบปรับกราฟสูงสุดไม่สะเทือนงะ ผมมีงบ30000+กะลังจะ
                          ขายเครื่องเก่าน่าจะได้ซัก 6000ก็เอาไปซื้อจอสรุปมีงบซื้อ เคส 30000 เด๊ะ )

Comment

วิธี OC ก็ต้องเข้าไปใน bios ครับ
                            เข้าไปปรับในส่วนของ cpu frequency [200] AMD ปกติมันจะ 200 อยู่แล้วอ่ะครับ เช่นถ้าเราดันขึ้นไป 220 ก็คือ OC 10% และ 240 ก็คือ OC 20% (ส่วนตัวผมแนะนำที่ 10% - 40%ก็พอคับ จะได้ไม่เกิดอาจการเอ๋อ)
                            ถาเกิด OC มากๆ ควรจะปรับ HT frequence เป็น 4x คับ
                            ปัจจัยในการ OC ได้มากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับ MB และ RAM ด้วยนะครับ

ถ้า RAM ดีมากก็จะสามารถ OC ได้โดยที่ไม่ต้อง ทด RAM ลงมากด้วย เช่น DDR1 ปกติ วิ่ง 400 ทดลงมาเหลือ 333 และ 266 ตามลำดับ

ส่วนจะรู้ได้ไงว่าบอร์ดเรา OC ได้แค่ไหนเท่าไหร่ ก็ถ้ามัน boot ไม่ขึ้น ก็แสดงว่ามันไม่ไหว หรือเข้า window ได้เล่นไปซักพักจอฟ้า หรือ ดับไปเฉยๆ ก็แสดงว่ามัน เอ๋อคับ
                            ก็ลองลด cpu frequency ลงมาหน่อยหรือทดแรมให้น้อยลงมาอาจจะช่วยได้คับ

Comment

Originally posted by amppeter View Post
                              วิธี OC ก็ต้องเข้าไปใน bios ครับ
                              เข้าไปปรับในส่วนของ cpu frequency [200] AMD ปกติมันจะ 200 อยู่แล้วอ่ะครับ เช่นถ้าเราดันขึ้นไป 220 ก็คือ OC 10% และ 240 ก็คือ OC 20% (ส่วนตัวผมแนะนำที่ 10% - 40%ก็พอคับ จะได้ไม่เกิดอาจการเอ๋อ)
                              ถาเกิด OC มากๆ ควรจะปรับ HT frequence เป็น 4x คับ
                              ปัจจัยในการ OC ได้มากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับ MB และ RAM ด้วยนะครับ

ถ้า RAM ดีมากก็จะสามารถ OC ได้โดยที่ไม่ต้อง ทด RAM ลงมากด้วย เช่น DDR1 ปกติ วิ่ง 400 ทดลงมาเหลือ 333 และ 266 ตามลำดับ

ส่วนจะรู้ได้ไงว่าบอร์ดเรา OC ได้แค่ไหนเท่าไหร่ ก็ถ้ามัน boot ไม่ขึ้น ก็แสดงว่ามันไม่ไหว หรือเข้า window ได้เล่นไปซักพักจอฟ้า หรือ ดับไปเฉยๆ ก็แสดงว่ามัน เอ๋อคับ
                              ก็ลองลด cpu frequency ลงมาหน่อยหรือทดแรมให้น้อยลงมาอาจจะช่วยได้คับ
                              thank มากมาย for วิธีการ OC

Comment

Working...
                              X