Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อย ปัญหาคาใจ เรื่อง write DVD ++++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อย ปัญหาคาใจ เรื่อง write DVD ++++

คือว่า ผมมี DVD RW 2 ตัว และได้ write แผ่น พร้อมกัน 2 แผ่น เลยครับ ที่แรกนึกว่ามันจะเร็วกว่า write ที่ละแผ่น (เพิ่งซื้อ dvd Rw มาอีกตัึว กะว่าจะไรท์ ที่เดียว 2 แผ่นจะได้ไม่เสียเวลา ) แต่

กำ ครับ ตกลงว่า ไรท์ พร้อมกัน โครต ช้าเลย ครับ ไรท์ หนัง dvd 2 แผ่น พร้อมกัน ใช้เวลา เกือบ 1 ชม ( ปกติ ถ้าไรท์ที่ระแผ่น ก็ ใช้เวลา แผ่น ละ ไม่เกิน 9 นาที ไรท์ เต็ม 4.3 G )

หรื่อท่านใด ไรท์ 2 แผ่นพร้อมกันได้เร็วกว่าผม บ้าง

ผิดปกติครับ
    เครื่องใช้โปรแกรมอะไรไรท์
    เวลาไรท์เปิดโปรแกรมอะไรไปด้วยหรือไม่
    แผ่นไรท์ใช้ยี่ห้ออะไร
    ไรท์แบบลงอิมเมจฮาร์ดดิสก่อน หรือ on the fly ไปเลย
    สเปกเครื่อง แรม พอมั้ย เปิดใช้ DMA หรือยัง

Comment

มันก็ต้องช้ากว่าม่ะใช่เหรอ

Comment

ซวยเลย ซื้อมาดันช้ากว่า

Comment

ถ้าไม่มีการ์ดคอนโทรลเลอร์ต่างหาก+โปรแกรมรองรับ

ช้าโครตแน่ๆครับ

Comment

ต่อบนสาย ide อันเดียวกันรึเปล่า

Comment

เวลาไรท์แผ่น มันก็กินซีพียูนะ ส่วนแรมอีกต่อหนึ่ง แต่น้อยมากถ้ามีแรม1กิ คงช้าตอนแปลงไฟล์ก่อนแล้วเริ่มไรท์ ถ้ามีโปรแกรมแปลงไฟล์ที่ว่านั้น มันก็จะเริ่มไรท์เลย แต่เห็นบอกว่าไม่ดี ใช้โปรแกรมไรท์แผ่นนั้นอ่ะ ดีสุดแล้ว

Comment

สเป็คเครื่องผมครับ

cpu Q6600
                RAM G-Skill HZ 2 G
                M/B P35 DQ6 Gigabyte
                VGA 2900XT
                HDD Segate Sata 2 / 320 Gb ระหัส SE
                DVD-RW ASUS /SATA สอง ตัว ครับ
                Power 750 W silverstone

ไม่รู้ว่า สเป็ค ขนาดนี้ พอ ไรท์ DVD ได้หรือเปล่า ครับ

อ๋อ ไรท์ ไฟล์ iso พวก หนัง ครับ ลองไรท์ ทีละ 2 แผ่นพร้อมกัน ครับ โดยไม่ได้เปิด โปร แกรมอะไรเลยครับ ไรท์ จาก โปรแกรมยอดฮิต Nero 8

Comment

Originally posted by Microsoft View Post
                  สเป็คเครื่องผมครับ

cpu Q6600
                  RAM G-Skill HZ 2 G
                  M/B P35 DQ6 Gigabyte
                  VGA 2900XT
                  HDD Segate Sata 2 / 320 Gb ระหัส SE
                  DVD-RW ASUS /SATA สอง ตัว ครับ
                  Power 750 W silverstone

ไม่รู้ว่า สเป็ค ขนาดนี้ พอ ไรท์ DVD ได้หรือเปล่า ครับ

อ๋อ ไรท์ ไฟล์ iso พวก หนัง ครับ ลองไรท์ ทีละ 2 แผ่นพร้อมกัน ครับ โดยไม่ได้เปิด โปร แกรมอะไรเลยครับ ไรท์ จาก โปรแกรมยอดฮิต Nero 8
                  ผมแนะนำให้ลองวิธีที่ว่านี้นะครับ เพราะผมเองก็เจอมาเยอะเหมือนกัน

1. FirmWare, LG ผมไรท 4x ปรกติ หากเร็วกว่านั้น แผ่นละชั่วโมงก็มีครับ แต่พออัพแล้ว 16x สมราคา
                  2. Hdd ควรมีอย่างน้อย 2 ลูก คือ OS + DATA และกรณีที่ดีจริงๆคือเวลาที่ไรท์แผ่นแบบคู่เลย ก็น่ะจะแยกแต่ละ Image ในแต่ละ Hdd กันเลย
                  3. Defrage บ้างก็ดีครับ (ISO อะไรหว่าแนวๆอ๊ะเปล่า)

Comment

พระเจ้าช่วย นั้นคอมผมนี่น่า หาอยู่ตั้งนาน

Comment

ผมลองกับ CD เร็วมากเลยครับ เร็วขึ้น 2 เท่า

Spec นะครับ

CPU E6550
                      Mainboard P5KR
                      Harddi8sk Seagate 320 GB ST3320620AS 1 ตัว
                      DDR2-667 1 GB 4 แผง
                      DVD-RW ASUS 1814BLT 2 ตัว Firmware รุ่นล่าสุด

ตาม Spec นี้ write CD พร้อมกัน 2 แผ่น ใน Speed 40 X สูงสุดทื่ write ได้ ผลเร็วขึ้น 2 เท่าครับ แต่ DVD ไม่เคยลอง ตอน write ไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรเลย นอกจากโปรแกรม print แผ่น กับ nero 7 เท่านั้น

Comment

ถ้าดูหนังบ่อย ผมว่าซื้อEX BOX MEDIAดีกว่านะ แผ่นมันเสือมง่ายพวกแผ่นไรท์2ปีเอง ถ้ามีแบรนท์ก็4ปีมั่ง

Comment

ถ้าไรท์ 2แผ่น จากต้นฉบับเดียวพ้อมกัน มันจะไปคอขวดที่ hdd ครับ ยิ่งถ้าไรท์ 18x ด้วย

18x= 24,930kb/s

Comment

Working...
                          X