Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเปลี่ยนโบราณวัถตุ ช่วยดูด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเปลี่ยนโบราณวัถตุ ช่วยดูด้วยครับ

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อน ชาว overclockzone ทุกคนตอนนี้ผมกำลัง จะเปลี่ยนโบราณวัถตุ เจ้า โบราณวัตถุ ที่ผมใช้มาแล้ว 8 ปี คือ p3 677 mhz ram 256 mhz vga gf4 64mb เห็นแล้วโบราณมาก เล่นเกม ช้าอย่าง กะเต่า + บวก กับ ฝืนทำ Sony vegas ไปด้วยช้ามากๆๆๆ อ่ะครับ
    จนผมต้องไปขอพ่อว่าซื้อคอมใหม่ให้หน่อย แต่พ่อมีกติกาในการได้คอมใหม่ของผม คือ ต้องประกอบคอมเอง โหห.......โหดจัง ผมอยู่ ม.4 ประสบการในการประกอบคอมไม่ค่อยจะมีเท่าไร เศร้ามากแต่ไม่เป็นไร สู้เพื่อคอมเครื่องใหม่ โดยการหาบทความต่างๆมาอ่าน มันจะช่วยได้ รึเปล่า นั้นไม่รูแต่พอเข้าใจระบบการทำงานต่างครับ แต่ผมมีปัญหาในการเลือกทีไม่ลงตัวเลยเอามา post หลายครั้งแล้ว
    ลองมาดูสเป๊กที่ตั้งไว้

มาดูสเป๊กคอมที่ผมจัดไว้
    Intel Core2 Duo E6400 2.13GHz
    Gigabyte GA-965P-DS3 (ยังสับสนว่าจะ เอา DS3 หรือ DS4) ดิ
    Seagate Barracuda 7200.10 250 g(เก็บกดมากกก เพราะที่บ้านใช้ แค่ 40 gb เอง)
    XFX GF7900GS
    Corsair TWINX XMS2 PC6400 1g bus 800mhz (เก็บกดครับ เลยเอา bus 800 mhz)
    ผมยังเลือกไม่ถูกว่า PSU ตัวดีครับ ตอนแรก จะเอา Delux DLP-31A 450w
    และกลับ DVD-R/RW (double Layer) เลือกไม่ถูก อ่ะ

ps.ขอโทษนะครับที่ เล่ามากไปหน่อย
    มีอะไรติ เลยนะครับ ผมจะเก็บไว้เป็นความรู้

PSU ENERMAX เลยครับ

Comment

จะเอาไปทำอะไรครับ จัดสเป็คที่ดีที่สุดต้องดูที่การใช้งานครับ
      ------------------------
      ผมไม่เถียงที่ c2d แรง แต่เราต้องดูการใช้งานของเราด้วยครับ
      c2d ราคาสูงครับ อย่างรุ่นต่ำสุด e6300 นี่ ค่าตัว 7 พันบาท
      ถ้าเอาไปเล่นเกมส์ใช้แค่ athlon 3500+ ก็ได้ครับ ค่าตัว 3000 นิดๆเองครับ รันเกมส์กระจุยแล้วล่ะครับ
      ค่าตัวถูกกว่า e6300 ตั้งเท่าตัว ความแรงไม่ได้ทิ้งกัน 1 เท่าเหมือนราคา
      -------------------------
      ผมเห็นอะไรๆก็แนะนำ c2d กัน
      จริงๆต้องดูการใช้งานด้วย ถ้าทำงานด้านตัดต่อวีดีโอเป็นหลัก ก็ว่าไปอย่างครับ
      ถ้าแปลงไฟล์หนังนิดหน่อย ไม่ใช่มืออาชีพใช้ athlon นี่ก็ทำงานได้ครับ ที่บ้านผม sempron 2200+ ยังทำงานได้เลยครับ ไม่เห็นความจำเป็นอะไรเลยที่จะต้องใ้ช้ c2d โดยเฉพาะ
      เราต้องดูความพอดี ดูการใช้งานเป็นหลัก
      ถ้าใช้งานทั่วไป sempron หรือ athlon ก็เหลือเฟือแล้วล่ะครับ
      ผมเห็นบางคนยังเป็นนักเรียนอยู่เลยใช้สเป็คเครื่องละ 4-5 หมื่น
      ผมเองไม่อยากยุ่งหรอกครับ อันนี้สิทธิส่วนบุคคลห้ามกันไม่ได้
      แต่อยากเตือนครับ ขอให้ความเป็นผู้ใหญ่กว่าเตือนด้วยความหวังดีครับ
      สเป็คเครื่องไฮคลาส ผมแทบไม่โพสเลยครับ ถ้าใครสังเกต เวลามีคนมาตั้งคำถาม
      ก็ด้วยเหตุนี้แหละครับ ผมสงสารผู้ปกครองครับ ที่ต้องเป็นคนจ่ายเงิน
      การเลือกสเป็คต้องเลือกที่การใช้งาน ไม่ใช่เลือกที่ความแรงครับ
      ของไม่แรงแต่สามารถทำงาน แบบที่เครื่องแรงๆทำได้ ยังตอบสนองการทำงานได้อย่างดี ในงานที่ผู้ใช้ทำ น่าจะพอแล้วนะครับ
      การเลือกคอมแรงๆ เพื่ออนาคต ในวงการคอมนั้นรู้กันดีว่าผิดมหันต์ คอมไม่มีอนาคตหรอกครับ
      มีแต่ตกรุ่นไปเรื่อยๆ ทุกๆ 2-3 ปีจะมีของที่แรงกว่า 1 เท่ามาวางขาย
      ส่วนรุ่นที่เราใช้หาอะไหร่ยังลำบากเลยครับ แม้จะแรงในอดีต
      ผมไม่ได้ต้องการบอกอะไรเจ้าของกระทู้นะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด
      ผมบอกท่านที่เข้ามาอ่านทุกท่าน อยากเตือนด้วยความหวังดีครับ
      --------------------------
      ตามประสาคนแก่ๆ ขี้บ่น อิอิ

Comment

อย่ากลัวคับท่าน ของอย่างนี้ต้องลุยแล้วจะเป็นเอง หุหุ แต่ต้องมีพื้น+หลักการหน่อยนึง ตามหนังสือคอมก็พอช่วยได้คับแต่ไม่มาก
        E6400นี่ผมว่าเอาE6300ดีกว่าไหม ถูกกว่าตั้งเยอะ ประสิทธิภาพตามมาติดๆ
        บอร์ดเอาแค่DS3ก็ได้คับ หรือS3ก็ยังได้ หรือถ้าอยากเอาหรูหน่อยDS4ก็ได้ ฮีตไปป์สวยดี ไม่ก็ลองมองๆ ASUS P5B คับ พอๆกัน(มั้ง)
        HDDไม่ลองมองๆ300หรือ320ล่ะคับ เพิ่มตังมาหน่อย(รึเปล่าหว่า ไม่ได้ตามดูราคามานานและ)
        ที่เหลือนี่ผมไม่ค่อยแน่ใจนะคับ รอท่านอื่นอีกที

ถ้ามีประสบการณ์ถอดประกอบมาแล้วก็โอเคอะคับ หรือไม่แน่ใจซื้อหนังสือที่สอนเรื่องนี้มาดูก็ได้
        อนึ่ง ทางร้านเขาก็รับประกอบให้ด้วยมิใช่รึ

เพิ่มเติมอีกนิด อ้างอิงจากข้างบน
        ลองคิดถึงความคุ้มค่าหน่อยนึงก็ดีนะคับ อย่าง7900GS ก็ดีนะคับ ความละเอียดสูงมากๆๆๆๆ+เปิดAA+AFสุดๆยังลื่น แต่ท่านจำเป็นถึงขนาดนั้นเลยหรือเปล่าคับ ที่ว่าสูงมากๆๆๆๆๆนี่ขนาด2048x1536เลยนะ หรือแม้แต่cpuก็ด้วย PentiumD ก็ยังเอาอยู่สบายๆ หรือถ้ากลัวร้อนอาจมองๆAthlon64ก็ได้
        แต่ถ้าท่านจะใช้สัก5-6ปีหรือมากกว่านั้น หรือนำไปใช้งานหนักๆๆๆก็ไม่ว่าคับ
        อนึ่งรอบ2 เครื่องโบราณของท่านเล่นเกมลื่นกว่าเครื่องผมอีกนะ หุหุ
        Last edited by PUSH THE TEMPO; 8 Dec 2006, 21:58:41.

Comment

Originally posted by alvas View Post
          มาดูสเป๊กคอมที่ผมจัดไว้
          Intel Core2 Duo E6400 2.13GHz
          Gigabyte GA-965P-DS3 (ยังสับสนว่าจะ เอา DS3 หรือ DS4) ดิ
          Seagate Barracuda 7200.10 250 g(เก็บกดมากกก เพราะที่บ้านใช้ แค่ 40 gb เอง)
          XFX GF7900GS
          Corsair TWINX XMS2 PC6400 1g bus 800mhz (เก็บกดครับ เลยเอา bus 800 mhz)
          ผมยังเลือกไม่ถูกว่า PSU ตัวดีครับ ตอนแรก จะเอา Delux DLP-31A 450w
          และกลับ DVD-R/RW (double Layer) เลือกไม่ถูก อ่ะ

ps.ขอโทษนะครับที่ เล่ามากไปหน่อย
          มีอะไรติ เลยนะครับ ผมจะเก็บไว้เป็นความรู้
          -----------------------------------------------------------------------
          ต้องถามว่าน้องมีงบเท่าไหร่อะคับ เพราะของที่น้องจะเอาก็ราคาเอาเรื่องอยู๋เหมือนกัน

สเปกน้องก็ใช้ได้แล้วนะคับ
          Gigabyte GA-965P-DS3 เป็น DS4 จะดีกว่าคับ
          Seagate Barracuda 7200.10 250 g เป็น Western 250 Gb SATA2 ดีกว่าครับ
          XFX GF7900GS ลองดูเป็น Galaxy 7900GS นะคับ
          PSU ถ้าไม่ได้ไป OC เอาของ Enermax 460 watt ดูคับ
          DVD+-RW Dual-layer น่าจะเป็นของ LG นะคับ เขียนดีอ่านเร็ว ไม่จำเป็นต้องทำ Light script ก็ได้คับ

Comment

40,000 ครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
              จะเอาไปทำอะไรครับ จัดสเป็คที่ดีที่สุดต้องดูที่การใช้งานครับ
              ผมไม่เถียงที่ c2d แรง แต่เราต้องดูการใช้งานของเราด้วยครับ
              c2d ราคาสูงครับ อย่างรุ่นต่ำสุด e6300 นี่ ค่าตัว 7 พันบาท
              ถ้าเอาไปเล่นเกมส์ใช้แค่ athlon 3500+ ก็ได้ครับ ค่าตัว 3000 นิดๆเองครับ รันเกมส์กระจุยแล้วล่ะครับ
              ค่าตัวถูกกว่า e6300 ตั้งเท่าตัว ความแรงไม่ได้ทิ้งกัน 1 เท่าเหมือนราคา
              ผมเห็นอะไรๆก็แนะนำ c2d กัน
              จริงๆต้องดูการใช้งานด้วย ถ้าทำงานด้านตัดต่อวีดีโอเป็นหลัก ก็ว่าไปอย่างครับ
              ถ้าแปลงไฟล์หนังนิดหน่อย ไม่ใช่มืออาชีพใช้ athlon นี่ก็ทำงานได้ครับ ที่บ้านผม sempron 2200+ ยังทำงานได้เลยครับ ไม่เห็นความจำเป็นอะไรเลยที่จะต้องใ้ช้ c2d โดยเฉพาะ
              เราต้องดูความพอดี ดูการใช้งานเป็นหลัก
              ถ้าใช้งานทั่วไป sempron หรือ athlon ก็เหลือเฟือแล้วล่ะครับ
              ผมเห็นบางคนยังเป็นนักเรียนอยู่เลยใช้สเป็คเครื่องละ 4-5 หมื่น
              ผมเองไม่อยากยุ่งหรอกครับ อันนี้สิทธิส่วนบุคคลห้ามกันไม่ได้
              แต่อยากเตือนครับ ขอให้ความเป็นผู้ใหญ่กว่าเตือนด้วยความหวังดีครับ
              สเป็คเครื่องไฮคลาส ผมแทบไม่โพสเลยครับ ถ้าใครสังเกต เวลามีคนมาตั้งคำถาม
              ก็ด้วยเหตุนี้แหละครับ ผมสงสารผู้ปกครองครับ ที่ต้องเป็นคนจ่ายเงิน
              การเลือกสเป็คต้องเลือกที่การใช้งาน ไม่ใช่เลือกที่ความแรงครับ
              ของไม่แรงแต่สามารถทำงาน แบบที่เครื่องแรงๆทำได้ ยังตอบสนองการทำงานได้อย่างดี ในงานที่ผู้ใช้ทำ น่าจะพอแล้วนะครับ
              การเลือกคอมแรงๆ เพื่ออนาคต ในวงการคอมนั้นรู้กันดีว่าผิดมหันต์ คอมไม่มีอนาคตหรอกครับ
              มีแต่ตกรุ่นไปเรื่อยๆ ทุกๆ 2-3 ปีจะมีของที่แรงกว่า 1 เท่ามาวางขาย
              ส่วนรุ่นที่เราใช้หาอะไหร่ยังลำบากเลยครับ แม้จะแรงในอดีต
              ผมไม่ได้ต้องการบอกอะไรเจ้าของกระทู้นะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด
              ผมบอกท่านที่เข้ามาอ่านทุกท่าน อยากเตือนด้วยความหวังดีครับ
              --------------------------
              ตามประสาคนแก่ๆ ขี้บ่น อิอิ

ขอบคุณครับ สำหรับ คำแนะนำ

Comment

Originally posted by PUSH THE TEMPO View Post
                ถ้ามีประสบการณ์ถอดประกอบมาแล้วก็โอเคอะคับ หรือไม่แน่ใจซื้อหนังสือที่สอนเรื่องนี้มาดูก็ได้
                อนึ่ง ทางร้านเขาก็รับประกอบให้ด้วยมิใช่รึ
                พ่อตั้งกติกาไว้ครับให้ประกอบเอง 5555+

Comment

Originally posted by alvas
                  สวัสดีครับพี่ๆเพื่อน ชาว overclockzone ทุกคนตอนนี้ผมกำลัง จะเปลี่ยนโบราณวัถตุ เจ้า โบราณวัตถุ ที่ผมใช้มาแล้ว 8 ปี คือ p3 677 mhz ram 256 mhz vga gf4 64mb เห็นแล้วโบราณมาก เล่นเกม ช้าอย่าง กะเต่า
                  สเปคเดียวกับเครื่องที่ผมใช้เขียนโปรแกรมส่งอาจารย์เลย

Comment

Originally posted by alvas
                    สวัสดีครับพี่ๆเพื่อน ชาว overclockzone ทุกคนตอนนี้ผมกำลัง จะเปลี่ยนโบราณวัถตุ เจ้า โบราณวัตถุ ที่ผมใช้มาแล้ว 8 ปี คือ p3 677 mhz ram 256 mhz vga gf4 64mb เห็นแล้วโบราณมาก เล่นเกม ช้าอย่าง กะเต่า
                    สเปคเดียวกับเครื่องที่ผมใช้เขียนโปรแกรมส่งอาจารย์เลย

Comment

จะว่าไปแต่ก่อนก็เป็นเหมือนกันอยากได้แรงๆ สุดท้ายเอามาไม่ได้ใช้งานไรมาก แถมตกรุ่นอีกต่างหากเสียดาย ตอนนั้นน่าจะเอาแบบ สุดคุ้มอัพ RAM การ์ดจอดีกว่า

วันๆก็ Rip Dvd VCD หาไรแปลกๆมายัด กะ เล่นเกมส์ Etc ไม่ได้ทำไรมาก

ประกอบคอมหายใจลึกๆนะครับ อิอิ

ส่วนมาก พ่อกะแม่ จะให้ซื้อคอมครั้งเดียวจบเลือกเอาเลย เลยต้องเอาแรงๆละ หุหุ แล้วก็หลายๆปีซื้อใหม่อีกที

รอสอยของตกรุ่นดีกว่า - ซื้อแล้ว oc ให้ดูมั่งนะคับ *0*

Comment

ตอนแรก กะว่า จะ up เจ้าโบราณ นี้ล่ะครับ
                        แต่มันเก่าแล้ว อยากได้ การ์ดจอ ใหม่ๆ ดี มันก็ต้องเปลี่ยน บอร์ดใช่ป่ะล่ะ (m/b รุ่นของผม )
                        ผมว่า ซื้อใหม่ได้ดีกว่าหรอ ใช่ป่ะครับ ??
                        การที่เราใช้จ่ายในสิ่งที่เท่ารัก มันก็คุ้มค่านะ เพราะผมไม่ได้ซื้อมา เล่น เกม อย่างเดียว ซื้อมาเพื่อการศึกษาโปรแกรมต่างๆ ที่น่าสนใจ
                        พ่อผมเป็นคนบอกกับผมเอง ซื้อคอมใหม่แล้ว ต้องใช้คุ้ม
                        ตอนนี้ ผมก็ฝึกทำตัดต่อ ไปเรื่อย ถึงแม้ไม่เก่ง แต่ก็มีประโยดใช่ปะครับ
                        บางครั้ง ก้อมีคนจ้างผม ใส่รูป ทำเป็นวีดีโอ อ่ะครับ ได้เงิน 200 - 300 รึฟรึ มันก็คุ้มค่าครับ
                        เป็นประสบการอย่างหนึ่ง ที่ได้มา

ไอ้เงินงบที่พ่อให้นี้ไม่ใช่เงิน ผู้ปกครองผมอย่างเดียว ในส่วนหนึ่งก้อมีเงินผมด้วย
                        เรื่อง OC ต้องศึกษาอีกครับ สุ่มสี่สุ่มห้า ไม่ได้ เดียวซวย 5555+
                        Last edited by alvas; 8 Dec 2006, 23:59:27.

Comment

อ่อ คับผม
                          เรื่องพวกนี้ต้องระวังหน่อยนึงคับ ผมเล่นถอดประกอบเองก็ป.6อะคับ เครื่องก็นู่นสมัยป.2 ปัญหาก็คือไม่มีผู้ปกครองแนะนำ เริ่มแรกตัวยึดเคสเกือบหัก ว่างๆก็เล่นถอดประกอบเข้าออกอยู่หลายทีจนขาเสียบhddหัก psuบึ้ม cpuเกือบลาโลก แรมเกือบไป ดีที่มีpsuสำรองไม่งั้น...

ว่าแต่ ใส่รูป ไซด์ มันคืออันหยังกั๊บ ไม่รุจิงๆ

Comment

Originally posted by PUSH THE TEMPO View Post

ว่าแต่ ใส่รูป ไซด์ มันคืออันหยังกั๊บ ไม่รุจิงๆ
                            ขอโทษครับ เขียนผิด พอเล่น msn ครับ เพื่อน ลืมมอง ดีตีบไปหน่อย มัน คือ ใส่รูป ทำเป็นวิดีโอ

Comment

ดูแล้วว่าท่านต้องการc2dเพื่ออะไรมิทราบได้จัดให้เกินมานิดหน่อยพันกว่าๆคงจ่ายได้
                              Intel Core2 Duo E6400 2.13GHz...............8,990
                              Asus M/B P5B REV.2 ..................... 5470
                              Seagate Barracuda 7200.10 250 g.............. 3,290
                              XFX GF7900GS......................................8,390
                              Corsair TWINX XMS2 PC6400 1g bus 800mhz .......11410
                              Enermax EG465P-VE.................................2,490
                              DVD-R/RW..............................................1500

=41540
                              ลดcpu เป็น6300ก็ได้พอแล้วกับการใช้งานของนักเรียน

Comment

Working...
                              X