Announcement

Collapse
No announcement yet.

-=`Clean Zalman9500LED + Wet Tamarind formula`=-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• -=`Clean Zalman9500LED + Wet Tamarind formula`=-

หวัดดีครับ
    จากที่เคยเห็นกระทู้ของคุณ 014860406034 ที่นำเอา Zalman มาแช่น้ำมะขามเปียก ก็เลยมาทำบ้างครับ ไม่รู้ว่าโพสท์ซ้ำ แล้วจะมีปัญหารึป่าวครับ
    หากมีก็ PM มาบอกได้เลยน่ะครับ ปิดหรือลบได้เลยครับ

วันนี้ก็เลยมานั่งทำเจ้า Zalman9500Led ทั้งวันเลย ทั้งโม ทั้งล้าง เหอๆ
    เหนื่อยๆ ว่าจะเอามาโพสท์ให้ดูคืนนี้เลย แต่ว่าเหนื่อยมากคงทะยอยมาโพสท์วันอื่น

กระทู้นี้ก็จะนำเจ้า Zalman9500LED มาอาบน้ำครับ หลังการใช้งานประมาณปีกว่าๆ ครับ(บ้านอยู่ใกล้โรงงานทราย ดำและมีฝุ่นติดมากมาย)

ล้างครั้งนี้ผมใช้ Wet Tamarind formula ไม่ใช่อะไรที่แปลกใหม่หรอกครับ ก็น้ำมะขามเปียกบ้านๆเรานั้นเอง หุหุ

อุปกรณ์ที่ผมใช้ในการล้างครั้งนี้มีดังนี้ครับ

1. Zalman9500Led (ซึ่งแยกชิ้นส่วนเรียบร้อยแล้วครับ เหลือเพียงซิ้งปล่าวๆครับ)
    2. มะขามเปียก 1 โล ราคา 40 บาท ซื้อตามตลาดสดทั่วไปครับ
    3. กระป๋อง ไว้แช่เจ้า Zalman9500Led ครับผม
    4. หม้อต้ม สำหรับคั้นมะขามเปียกครับ
    5. ตะแกรง ไว้กรองเศษมะขามเปียก
    6. โปเวอร์ (เครื่องเป่าฝุ่น)
    7. ถุงมือ ไว้ใส่หลังอาบน้ำเจ้า Zalman9500Led ป้องกันรอยนิ้วมือซึ่งอาจทำให้เกิด สนิมทองแดงได้ครับ

* อ่า...ขั้นตอนการทำมันอาจดูโหดหรือดิบๆ(อาจดูห้วนๆอ่าครับ)
    เพราะว่าเครื่องมือมีไม่มากอาศัยของที่มีในบ้านแบบง่ายๆูู^^ฉะนั้นอาจดูไม่เลิศเลอนัก*

** ส่วนใครคิดว่าน่าจะทำอย่างนี้ดีกว่า..ก็มาแนะนำหรือเสริมได้ครับ^^ **

ครับงั้นเริ่มกันเลย เอารูปก่อนทำมาให้ดูก่อนน่ะครับ
    Attached Files
    Last edited by m4dm4xz; 12 Apr 2008, 00:35:25.

เริ่มต้นจากการเป่าฝุ่นออกมาก่อน แล้วก็ล้างด้วยน้ำเปล่าครับ

Comment

ต่อไปเป็นการทำ น้ำมะขามเปียก ผมใช้มะขามเปียกก้อน หนึ่งโล
      ผสมกับน้ำพอเหมาะ อันนี้ต้องกะกันเอาเองน่ะครับ...
      (อย่าเข้มข้นจนเกินไป เพราะอาจทำให้กัดทองแดงเป็นด่างได้ครับ ซึ่งอันนี้ก็ขึ้นอยู่กับเวลาที่แช่ด้วยครับ)

เมื่อคั้นแล้ว ก็ให้ทำการกรองพวกเศษมะขามเปียกเอาไว้โดยใช้ตะแกรง(อาจกรองสัก2-3รอบน่ะ เพื่อป้องกันเศษ ติดค้างตามซอกต่างๆครับ)

Comment

จากนั้นจับเจ้า Zalman9500Led แช่อาบน้ำเลยครับ

Comment

จากนั้นก็รอ สัก 1 ชั่วโมง ถึง 1 ชั่วโมงครึ่งครับ แ้ล้วดูว่าใสขึ้นไหม หากยังไม่พอใจก็จับแช่ต่อ ส่วนของผม....ผมกลับข้างแช่ ต่อ อีก 1 ชั่วโมงครับ

ปล.ตอนนี้ผมใช้ถุงมือจับมันขึ้นมาครับ ป้องกันรอยนิ้วมือ ซึ่งอาจทำให้เกิดสนิมทองแดงได้ฝนภายหลังครับ

Comment

อืม ...ผ่านไป 4 ชั่วโมงกว่า
            ซะงั้น ไหนบอกว่าจาเอาอีกแค่ 1 ชั่วโมง ....อ่าตามแผนก็ว่างั้นร่ะครับแต่เกิด เหตุฉุกเฉินขึ้นมา...
            เล่น DotA เพลินไปหน่อย พอเล่นจบไปสามตา นึกๆอยู่เหมือนคาใจอะไรสักอย่าง เอ๊ะ...เอ้ยเราแช่ซิ้งเอาไว้อยู่นี่นา เหอๆ
            จับมันขึ้นมาจากบ่อ มะขามเปียก และล้างด้วยน้ำเปล่า(ล้างให้สะอาดน่ะครับ) อย่างรวดเร็วด้วยความรนๆ
            จากนั้นก็จับมันเป่าด้วยโปเวอร์ (เครื่องเป่าฝุ่นนั้นร่ะ) อ่ะผลออกมา...ใสๆปิ๊งๆ สะอาดเหมือน เอากระดาษทรายขัดเลยง่า เหอๆ

Comment

ก็สำเร็จ Wet-Tamarind Formula งืม ก็สวยและดูใหม่ถูกใจ ในราคา 40 บาทครับผม
              ก็อย่างว่าอาจไม่เหมือนซื้อใหม่ แต่ก็คงจะสะอาดขึ้นมา ไม่มากก็น้อยร่ะครับงานนี้^^

Tip & Tricks :
              ส่วนที่อยากแนะนำอีกที คือ
              1. เวลา...ซึ่งหากแช่ไว้นานเกินก็อาจทำให้ซิ้งเสีย หรือเป็นด่างได้ครับผม
              2. เรื่องความเข้มข้นของน้ำมะขามเปียกให้พอเหมาะ
              3. ซึ่งถ้าเปรียบเทียบมันก็เป็นอัตราส่วนระหว่างระยะเวลาที่แช่กับความเข้มข้นน่ะครับ
              4. ส่วนของผม ใช้น้ำระดับความสูงของเจ้า Zalman9500Led คู่กับมะขามเปียก 1 โลครับผม
              5. หลังจากแช่ และล้างด้วยน้ำเปล่าแล้ว ใช้ผ้าเช็ดอีกที แล้วก็อาจใช้บัตรเติมเงินโทรศัพท์พันผ้า แล้วก็เช็ดตามครีบของซึ้ง เพื่อเพิ่มความเงาและเช็ดสิ่งตกค้างตามช่องและครีบของมันครับ

เผื่อไม่เข้าใจ เรื่องความเข้มข้นกับระยะเวลาของการแช่...ง่ายๆครับ :
              หากน้ำมะขามมีความเข้มข้นมาก ก็ไม่ต้องแช่นานครับ
              หรือถ้าได้ใช้น้ำเยอะเพื่อท่วมซึ้งทองแดง จนน้ำมะขามเปียกไม่เข้มข้นเท่าไรก็ แช่นานหน่อยครับ

6. อย่างงัยก็ตามถ้าจะให้ดีจริงๆ และชัวร์ก็คือจับมันขึ้นมาดูก่อนเป็นพักๆ สักครึ่งชัวโมงทีหนึ่งก็ได้ เพื่อดูว่ามันใสขึ้นแล้วหรือยัง ^^

ลองๆ ดูกันนะ่ครับ ไม่ลองไม่รู้....

ว่าแต่หลังจากนี้มันจะเป็นอย่างไร และต้องใช้เวลาเท่าไรถึงจะดำเดียวจะรู้กันครับผม หากตกหรือสงสัยอย่างไร ลองตั้งโพสท์ถามได้เลยครับผม ^^
              Last edited by m4dm4xz; 12 Apr 2008, 10:28:17.

Comment

อื้ม

แจ่มคับ

Comment

สุดยอดคับผม

Comment

เดี๋ยวจะลองกับ HR-03Rev1 สีหมองเริ่มเป็นขี้กลากเล็กๆๆ

Comment

Originally posted by sunzacool View Post
                      อื้ม
                      แจ่มคับ
                      Originally posted by nanoon45 View Post
                      สุดยอดคับผม
                      ขอบคุณครับ^^

Originally posted by jamesboyd View Post
                      เดี๋ยวจะลองกับ HR-03Rev1 สีหมองเริ่มเป็นขี้กลากเล็กๆๆ
                      เอาเลยครับ อย่าลืมเอามาให้ชมกันบ้างน่ะครับ ^^

หากมีหลายๆ แบบก็ดีครับ ตอนนี้อยากรู้ว่าใช้ อะไรล้างซิ้งที่เป็นแบบ Aluminium บ้างครับ

Comment

สงสัย 9700 ของป๋มต้องการอ่างแช่น้ำบ้างแล้วร่ะ
                        ขอบคุณมากครับ สำหรับทริคดีๆ
                        ทำให้กล้าทำบ้าง ก็กลัวๆอยู่ว่าจะพังรึป่าว
                        ไม่ค่อยมีใครทำกัน ดำ ก็ทิ้งซื้อใหม่ อ่านะ

Thank you much!!

Comment

Originally posted by NoOpz_ View Post
                          สงสัย 9700 ของป๋มต้องการอ่างแช่น้ำบ้างแล้วร่ะ
                          ขอบคุณมากครับ สำหรับทริคดีๆ
                          ทำให้กล้าทำบ้าง ก็กลัวๆอยู่ว่าจะพังรึป่าว
                          ไม่ค่อยมีใครทำกัน ดำ ก็ทิ้งซื้อใหม่ อ่านะ

Thank you much!!
                          จัดไปท่าน Noopz ทำแล้วมาให้ดูกันบ้างน่ะท่าน

Comment

ถ้าเป็นอลูมิเนียมใช้อะไรดีครับบบ HR 01

Comment

็HR-01 ก้อเป็นทองแดงคับแต่มันชุบนิกเกิลไว้

Comment

Working...
                              X