Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่มีซิงค์ CPU ถ้ายังใช้แบบนี้ต่อไป มันจะอันตราย มั๊ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่มีซิงค์ CPU ถ้ายังใช้แบบนี้ต่อไป มันจะอันตราย มั๊ยครับ

คือว่า ผมมีเครื่องเก่าอยู่เครื่องนึง นะที่มันยังใช้ได้อยู่น่ะ

สเปกดังนี้ นะครับ

Celeron 850 MHz Socket 370
    Mainboard ECS P6VXAT Socket 370
    SD RAM 512 MB
    VGA GF FX 5200 128 MB

ทีนี้ปัญหามันมีอยู่ว่า ผมน่ะใช้มา 5 แล้ว ปรากฎว่าพลาสติกบริเวณ Socket น่ะครับ มันกรอบ
    ผมแค่ขยับครวจสอบความแน่น หน่อยเดียว ผลปรากฎว่า

พลาสติก แถวๆ Socket ที่เอาไว้ให้ขายึดซิงค์ มันคล้องเพื่อล็อกไว้ มันหักครับ

ผลก็คือ ติดซิงค์ลงไปไม่ได้ครับ เพราะ มันไม่ติด Mainboard แล้ว

คือสรุป ว่า ตอนนี้ เครื่อง Celeron 850 MHz ผม ก็ไม่มีซิงค์ CPU แล้วนะครับ

ผมก็เลยไม่กล้าที่จะเปิดเครื่องเลยครับ

ก็เลยอยากจะถามว่า

1. ถ้าผมใช้งานทั่วๆ + เล่นเกมส์เล็กน้อย โดยที่ไม่มี ซิงค์ น่ะ จะเป็นอันตราย เนื่องจากความร้อน มั๊ยครับ

2. ถ้ามันเกอดผลเสียหาย อย่างมากที่สุดจะเสียหายถึงขนาดไหนครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

เครื่องนี้น่ะ แค่ Boot เครื่อง ตอนที่มันยังมี ซิงค์และพัดลม ครอบ CPU อยู่ ผมไปเว็คใน BIOS นะครับ

อุณหภูมิก็อยู่ที่ 40 C น่ะครับ (นี่ขนาดมีซิงค์นะ)

แล้วถ้า ไม่มีซิงค์ มันจะอันตราย เกินไปไหมครับ

ไม่ได้เด็ดขาดระเบิดนะคับ

อย่าเลยคับหาซิ้งใส่ซะคับ

อันตราย

Comment

โห !!! ถึงกับระเบิดเลยเหรอครับ

แล้วไอ่ที่ว่ามันจะระเบิดมันจะมี อะไรระเบิดมั่งครับ นั่นน่ะ

แล้วตอนนี้ปัญหาก็คือผม ติดซิงค์ไม่ได้ครับ เพราะขาล็อกมันหักครับ มัวิธีดัดแปลงอะไร รึป่าวครับ

Comment

CPUจะไหม้เอาอ่ะครับ ลองหาวิธีโมซิ้งใส่ให้ได้อ่ะครับ

Comment

อันตรายเอามากๆครับ รีบๆ หาซิงค์ใส่ดีกว่านะครับ

Comment

ผมว่ามันไม่ไหมนะครับเท่าที่เคยเห็นฝรั่งมัันเล่นบ้าๆมาCpu ของIntelจะไม่ไหม้นะแต่มันจะค้างไปเอง

Comment

ถึงกับค้างเลยเหรอ ครับ

Comment

1.ก็เคยเล่นนะแบบไม่ใส่ซิงค์ ผลคือ เครื่องดับ แต่ก็กลับมาเปิดใหม่ได้
                2.ผลเสียหายมากสุดก็น่าจะแค่ซีพียูเจ๊งอะคับ

Comment

อย่าเปิดเลยครับ มันเน่าแน่นอน

Comment

พลาสติกsocketหักเอาไปซ่อมได้ครับ แนะนำให้เอาไปซ่อมดีกว่า

Comment

หึหึหึ
                      ขนาดบางตัวใส่ ซิงค์แล้วยัง 60-70 แล้ว
                      ของท่านลองดูละกันว่าถ้าไม่ใส่ซิงค์แล้วเปิดเครื่องมาจะเป็นยังใง รอซัก 5 นาทีเห็นผล
                      เหมือนรถที่มีหม้อน้ำนะ แล้วน้ำไม่มีในเครื่องนั้นละครับ วิ่งไม่เกิน 5 กม. รับรองได้เข็นแน่นอน (แหวน + ลูกสูบ ละลายเรียบร้อย)

Comment

โห งั้นก็น่ากลัวอะดิ

แสดงว่า มันก็ร้อนไม่แพ้ AMD ในเมื่อก่อนเลยดิครับ เนี่ย

Comment

ถ้าไม่ใส่ซิงค์ ไม่ว่าของอะไรครับ ร้อนหมดไฟไม่ไหม้ก็สุดยอดแล้ว บอสร์รุ่นเก่าไม่มีระบบตัดการทำงานเมื่อร้อนเกินกำหนด ไฟไหม้ไม่รู้ด้วยนะ เหอะๆ

Comment

ผมเคยดู คลิปวีดีโอนะ รายการ IT ตอน 11 โมงช่อง 9 อ่ะมันเอามาฉายให้ดู

ฝรั่งมันลองปลดกระเดื่องล๊อคซิงค์ ในขณะ Full load ปรากฏว่าระเบิด ทั้งคู่

( intel & AMD )

Comment

cpu จะไหม้เอานะคับ ผมก็เคยนะแต่แค่พัดลมเสียซิ้งยังอยู่ต้องเปิดฝาเคส เอาพัดลมจ่อใช้แก้ขัดไปก่อน

Comment

Working...
                              X