Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามแบบไม่คิด สำหรับชาว Overclock

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามแบบไม่คิด สำหรับชาว Overclock

ขอความคิดเห็นพี่ๆห้อง Overclock หน่อยครับ

ผมใช้ Q8200 2.33GHz ไม่คิดจะ Overclock
    แต่คิดอยากเปลี่ยน Sink กับ พัดลม

ไม่รู้ว่าจะช่วยให้อะไรมันดีมากขึ้นบ้างครับ นอกจากเงินที่เสียไปแล้ว
    มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ

มาถามเวป Overclock แต่ไม่คิด Overclock น่าตีจริงๆ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม

Case ผมไม่ได้ใหญ่โต ไม่รู้ว่า จากภาพที่แนบมา พอจะใส่พวก V8 ได้หรือไม่ มีรุ่นไหนสวยๆแบบ V8 แนะนำให้ทีครับ
    Attached Files
    Last edited by aircadet46; 17 May 2009, 14:45:35.

เสียงเงียบขึ้น
    สวยงาม
    ความถุกใจ
    เย็นขึ้น
    ผมก็ไม่ชอบคล๊อกแต่หลงกับการแต่งคอม

Comment

ไม่คุ้ม มากมายๆ
      เสียเงินไปเปล่า ๆ

จากคนที่ใช้ซิงค์เทพๆ มาตลอด
      จะใช้ CPU เดิมๆ ก็เสียของ เลยจำเป็นต้อง oc CPU เพื่อให้ซิงค์คุ้มค่าที่สุด
      ถ้าผมไม่ oc ก็จะไม่ซื้อซิงค์ CPU
      ตอนนี้ใช้ซิงค์ Zalman 9700LED อยู่ราคา 2350 ฿ เปิดโหลด bit ที่ 4.0 GHz ทิ้งใว้ 555+ (ไม่รู้คุ้มปาว นะ เพราะเห็นบางคนเค้าใช้ซิงค์เดิมลากไป 4 GHz ก็มี หุหุหุ เทพขิงๆ )
      ไม่ว่าจะใช้เดิมๆ หรือ oc ไม่โหดและอัดไฟหนัก ซิงค์เดิมดีสุด

สรุปฟุ้งเฟือย

Comment

จริงๆแล้วมันไม่จำเป็นครับ
        แต่เย็นขึ้น ก็ช่วยยึดอายุการใช้งานได้
        ปกติ3-4ปี แบบถูไถเล่นเกม
        เยอะกว่านั้นอาจ10ปีพิมพ์งาน

Comment

ผมไม่ค่อยเล่นเกมส์ด้วยสิครับ
          ส่วนมากใช้แต่งรูป พวก Capture NX กับ Photoshop เองครับ
          ที่เหลือก็ Word Excel Powerpoint

Comment

ไม่เดือดร้อนเงินในกระเป๋าก็เปลี่ยนเหอะท่าน เย็นดี

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ไม่คุ้ม มากมายๆ
              เสียเงินไปเปล่า ๆ

จากคนที่ใช้ซิงค์เทพๆ มาตลอด
              จะใช้ CPU เดิมๆ ก็เสียของ เลยจำเป็นต้อง oc CPU เพื่อให้ซิงค์คุ้มค่าที่สุด
              ถ้าผมไม่ oc ก็จะไม่ซื้อซิงค์ CPU
              ตอนนี้ใช้ซิงค์ Zalman 9700LED อยู่ราคา 2350 ฿ เปิดโหลด bit ที่ 4.0 GHz ทิ้งใว้ 555+ (ไม่รู้คุ้มปาว นะ เพราะเห็นบางคนเค้าใช้ซิงค์เดิมลากไป 4 GHz ก็มี หุหุหุ เทพขิงๆ )
              ไม่ว่าจะใช้เดิมๆ หรือ oc ไม่โหดและอัดไฟหนัก ซิงค์เดิมดีสุด

สรุปฟุ้งเฟือย

4g เปลืองไฟครับ

Comment

เอิ๊ค ๆๆ

ผมนี่และ เดิม ๆ ไม่ได้ OC เปรียนซิ้งเยอะแยะเลย ฮาฮา

Comment

^_^

Comment

ผมก็เก็บเงินเปลี่ยนซิ้งอยู่ครับถึงจะไม่ocก็เหอะ เพราะผมเปิดคอมทิ้งไว้ตลอด24ชมเป็นอาทิตย์ไว้โหลดหนังซีรี่ดูอ่ะครับ พอกลับมาจากเรียนเส๋ดก็กลับมาเล่นชอบเห็นcpuขึ้นเป็นไฟไหม้ตลอดเลย มันแปลกๆ เลยก็จะเปลี่ยนให้มันเย็นขึ้นจาได้ใช้ได้นานๆ + เท่ 555

Comment

V8ก็ดีครับไม่ต้องซื้อพัดลมเสริม
                      หรือZalman 9700NTถ้าชอบสีดำ-เขียวหรือ9700LEDถ้าชอบสีฟ้า

Comment

ถ้า ไม่ ต้อง มา นั่งกิน มาม่า ก้ เปลี่ยนไป เถอะ
                        Last edited by bankcom; 12 Jun 2009, 09:35:30.

Comment

งั้นสงสัยจะไม่ได้เปลี่ยน มาม่าแหง๋ๆเลยเรา

Comment

ผมคิดว่า ซื้อได้เลยครับ

หลายคนคิดว่า การซื้อซิงค์ไม่จำเป็นสำหรับคนที่ไม่โอเวอร์คล็อกเพราะสามารถเอาเงินส่วนนั้นไป
                            ซื้อ cpuที่แรงขึ้นกว่าได้

แต่ในความเป็นจริง heat sink ออกแบบมาเพื่อระบายความร้อนที่ีขึ้นเท่านั้น
                            ซึ่งผมคิดว่า การที่จะบอกว่าซื้อซิงค์แต่ไม่โอเวอร์คล็อกเป็นเรื่องที่ไม่ฉลา่ดนัก นั้น ไม่สมควรครับ

เพราะมันก็เป็น hw ตัวนึงที่ทำให้ระบบเสถียร์ขึ้น

ดังนั้น ซื้อไปเถอะครับ ได้ทั้งเย็นและ สวยงาม อนาคต จะคล็อกกะทำได้เลยอีกด้วย
                            แถมสามารถเก็บไว้ใช้กับ cpu ตัวถัดไปได้อีกด้วย

Comment

ไม่จำเป็นต้อง Overclock ผมว่าถ้าท่านอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนไปเหอะครับ

คนเรามันชอบไม่เหมือนกัน อิอิ ไม่ได้ Overclock ก็ ซื้อซิ้งค์ให้มันเย็นก็ได้ครับ

แถมสวยด้วย อิอิ

Comment

Working...
                              X