Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำสำหรับ ผู้เริ่ม หัด OC Cpu ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำสำหรับ ผู้เริ่ม หัด OC Cpu ครับ

ผมเป็นมือใหม่ อยากจะลอง OC มั่ง ตอนนี้กาดจอ Oc เป็นและครับ อ่านมาจากกระทู้
    ที่ คุณ Dears ได้เขียนไว้ ที่ใช้ rivaltuner กับ ATI Tool
    ต้องขอบคุณมากมาย

ทีนี้ผมอยากจะลองกับ Cpu มั่ง แต่ผมหา รีวิว ที่สอนเบสิกไม่เจออ่านตามบางกะทู้
    เขาให้ดูหน้าเวปแต่ผมหาไม่เจอ
    ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำเบสิคเริ่มต้น กับการ overclock ได้ไหมครับผม
    หรือมี ลิ้งให้เข้าไปศึกษาได้มั่งไหมครับ ต้องขอความรบกวนด้วยนะครับ

สเปกครับ

Comment

http://www.overclockzone.com/t_u_m/4...lock/index.htm

http://www.overclockzone.com/t_u_m/4...ck2/index.html

http://www.overclockzone.com/t_u_m/4...ck3/index.html

Comment

จริงๆหากไม่มีข้อมูล หรือศึกษามาเบื้องต้นซะก่อน เรื่องนี้คงได้อธิบายกันยาวเหยียดแน่ครับ
        อันดับแรกก็ต้องลองไปอ่านข้อมูลเบื้องต้น แล้วลองศึกษาฟังค์ชั่นต่างๆในไบออสของเราก่อนนะครับ

ตามนี้

Comment

ขอบคุณครับเดี่ยวขอลองศึกษาและทดลองก่อนครับ

Comment

นี่สเปคผมครับ ram หายไปตัวเอาไปเครมครับ
            Attached Files

Comment

ผมลองอ่านดูแล้วครับ แล้วก็ลองเข้า bios แต่ผมหาที่ปรับไม่เจอ
              ลองกดดูทุกอันเลยครับ มันไม่มี งงครับ

อ่าแล้ว ผมอ่านมาหลายๆกระทู้ มีข้อสงสัยครับ
              1). เห็นคุณ Dears ว่าไว้ว่า ควรจะทดแรมเป็น 1:1 ถ้าแรมเราไม่เจ๋งพอ เราจะทดได้ยังไงอ่ะครับ
              แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่ามัน 1:1 แล้ว
              2). C1E มันคืออะไรครับ ผมก็ลองดุใน Bios แต่หาไม่เจอเลยครับ
              3). CPU-Z ตรงหน้า CPU ตรง Core voltage ทำไมตัวเลขมันไม่นิ่งอ่ะครับ
              บางทีมันก็ 1.296 บางทีก็ 1.280 , 1.296 และ 1.312
              แล้ว core speed ผมมันก็กระดิกตาม - -'
              Last edited by JumMum; 19 Nov 2007, 04:16:03.

Comment

Originally posted by JumMum View Post
                ผมลองอ่านดูแล้วครับ แล้วก็ลองเข้า bios แต่ผมหาที่ปรับไม่เจอ
                ลองกดดูทุกอันเลยครับ มันไม่มี งงครับ

อ่าแล้ว ผมอ่านมาหลายๆกระทู้ มีข้อสงสัยครับ
                1). เห็นคุณ Dears ว่าไว้ว่า ควรจะทดแรมเป็น 1:1 ถ้าแรมเราไม่เจ๋งพอ เราจะทดได้ยังไงอ่ะครับ
                แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่ามัน 1:1 แล้ว
                2). C1E มันคืออะไรครับ ผมก็ลองดุใน Bios แต่หาไม่เจอเลยครับ
                3). CPU-Z ตรงหน้า CPU ตรง Core voltage ทำไมตัวเลขมันไม่นิ่งอ่ะครับ
                บางทีมันก็ 1.296 บางทีก็ 1.280 , 1.296 และ 1.312
                แล้ว core speed ผมมันก็กระดิกตาม - -'
                1. 1:1 ส่วนมากจะเป็นศัพท์ของ intel ส่วนทาง amd มักจะเป็น cpu/7 cpu/8 ประมาณเนี่ยะ ดังนั้นหากอยากรู้ว่ามันวิ่ง 1:1 หรือยัง ให้ลองสังสังเกตุที่บัสของ cpu ซึ่งตอนนี้ของคุณมันวิ่งที่ 200 แล้วให้กลับไปดูที่แรม ตอนนี้มันวิ่ง 326 ดังนั้นจึงไม่ใช่ 1:1 เน้อ แรมต้องวิ่งที่ 200 ด้วยง่ะ
                2. C1E มันคือโหมดประหยัดพลังงานครับ แต่ผมไม่มั่นใจว่าของ amd จะมีหรือเปล่านะครับ เรื่องนี้ต้องปรึกษาเซียน amd อีกทีนึง
                3. อ้างอิงตามข้อ2

Comment

รอเซียน Amd มาช่วยตอบคำถาม - -'

Comment

Originally posted by JumMum View Post
                    รอเซียน Amd มาช่วยตอบคำถาม - -'
                    ขอตอบเรื่องโหมดประหยัดพลังงานของ amd ต่อละกัน
                    สรุปว่ามีครับ แต่มันน่าจะชื่อประมาณว่า cool ........ อะไรนี่แหละ ลืม หุหุ แต่เอาเป็นว่ามีละกัน หาเจอก็ปิดโล้ด (หรือไม่มีหว่า อิอิ)

Comment

Originally posted by dears View Post
                      ขอตอบเรื่องโหมดประหยัดพลังงานของ amd ต่อละกัน
                      สรุปว่ามีครับ แต่มันน่าจะชื่อประมาณว่า cool ........ อะไรนี่แหละ ลืม หุหุ แต่เอาเป็นว่ามีละกัน หาเจอก็ปิดโล้ด (หรือไม่มีหว่า อิอิ)
                      cool'n quiet รึเปล่าครับ คุ้นๆ

Comment

Originally posted by mod_aero View Post
                        cool'n quiet รึเปล่าครับ คุ้นๆ
                        ถถถถถถถถถถ ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบ แต่ผมก็ไม่รู้ว่ามันทำงานยังงัยนะ หุหุ แต่แค่คุ้นๆ เพราะถามเค้ามาอีกที....

Comment

อ่อ แต่ cool'n quite มันไม่ใช่ software เหรอครับ
                          มัน uninstall ได้ด้วย
                          เดี่ยวลองดูครับ

Comment

Driver cool'n quiet ก็คือ Driver Cpu ของ AMD ไม่ต้อง Uninstall ออกนะครับ
                            ถ้าเรา จะ Overclock Cpu เราต้องปิด หรือ Disable cool'n quiet ใน Bios แทน

Comment

อ่อ แต่ cool'n quite มันไม่ใช่ software เหรอครับ
                              มัน uninstall ได้ด้วย
                              เดี่ยวลองดูครับ

มันต้องเปิดฟังชั่น แล้ว ลงโปรแกรมด้วยครับ

แต่สมัยที่ผมใช้บอร์ด DFI NF570 SLI ลอง ปิดฟังชั่นแล้ว ลง โปรแกรม อุณหภูมิ ก้อลด -.-

ได้ความรู้มาจาก ท่าน Beerking Vmodtech อ่ะครับ

Comment

Working...
                              X