Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟันธงทีคับ OC ไว้แต่ต้องการ เปิด C1E จะเป็นไรไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟันธงทีคับ OC ไว้แต่ต้องการ เปิด C1E จะเป็นไรไหม

อยากถามผู้รู้คับ อยากได้ความแน่นอนว่า OC แล้วเปิด C1E จะมีปัญหาหรือป่าว

ผมเคยอ่านเจอเห็นบางคนบอกว่าไฟอาจกระชากตอน cpu ทำงาน เลยงงว่าจะมีไปทำไม

เครื่องผม
    E5200@3.00 GHz
    EP31-DS3L
    GSkill PQ800 2GBx2
    HIS HD4850 Iceq4 turbo 512

ที่ OC เพราะเอาไว้เล่นเกม ไฟเดิม ซิงค์เดิม

และที่จะเปิด C1E เพราะเอาไว้ประหยัดไฟตอนปล่อยโหลด bittorrent คับ

ฟันธงทีคับว่าจะมีปัญหาไหมคับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบคับ

เปิดไปเถอะคับ ผมก้อเปิดประหยัดดี ไม่มีอะไร

Comment

Originally posted by hugnoi View Post
      เปิดไปเถอะคับ ผมก้อเปิดประหยัดดี ไม่มีอะไร

ระดับเทพยังเปิด c1e เลยครับ
      Originally posted by ZoLKoRn View Post
      ได้ครับ พอท่านเปิด C1E เวลา idle มันก็จะลดความเร็วซีพียูลงมา ช่วยลดเรื่องความร้อน เรื่องพลังงานลงไปได้ระดับ
      หนึ่ง แล้วก็พอมีโหลด ตัวคูณก็จะปรับขึ้นตามค่าที่เรา OC ไว้ ประสิทธิภาพไม่ได้ต่างจากปิดเลยครับ

เครื่องผมเองก็ OC แล้วก็เปิด C1E, EIST, Speed Step ครบเครื่องเลยครับ ตัวคูณมันก็ขึ้นๆลงๆตามการใช้งาน

Comment

ผมก็เปิด เย็นดีเวลาโหลดบิท ^^

Comment

ขอบคุณมากคับ เซียนมา confirm เยอะสบายใจหน่อย

Comment

ไม่ใช่แค่ต้องการคำตอบว่า เปิด หรือ ปิด
            แต่ควรจะเข้าใจนะครับ ว่าทำไมเขาบอกว่าให้ปิด ทำไมเขาให้เปิด

เวลาที่เรา clock สูงๆเพื่อทำสถิติหรืออะไรก็แล้วแต่
            C1E มันจะเป็นการปรับตัวคุณอัตโนมัติ ทำให้การจ่ายไฟมันไม่นิ่ง ส่งผลถึงความเสถียร
            ดังนั้นเวลาที่อยากจะ clock สูงๆ เขาก็จะให้ปิดไปก่อนเพื่อตัดปัญหาว่าจะไม่มีไอเรื่องไฟไม่นิ่งเข้ามาเกี่ยว

แต่เวลาเราใช้งานจริง ความแรงของมันไม่ได้ล่อแหลมขนาดนั้น การเปิด C1E เลยไม่ส่งผลอะไร
            เปิดไว้จึงเป็นการช่วยประหยัดไฟไปในตัว

Comment

มาดู คับ

Comment

ไอ้C1Eมันคืออะไรครับ....รู้สึกโง่ๆ

Comment

คล๊อคเพิ่มไฟ เปิดแล้ว c1e มันได้แค่ลดตัวคูณอ่ะ ไฟ cpu มันไม่ลดให้

Comment

กินไฟ.........

Comment

โลกร้อนเพราะ ไม่เปิด C1E

นะ ...

^^

Comment

ลองดูตามนี้ครับ มีบอร์ดน้อยมากที่เปิด C1E ได้สมบูรณ์ หลังจากที่OCหนักๆ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=374456

Comment

เหอๆ...นี่เราทำโลกร้อนมาหลายปีแล้วสิเนี่ย...ไม่เคยเปิด C1E เลย

Comment

เหมือนนำมันแก๊สโซฮอล เลยใหม่ๆๆไม่กล้าใช้ กัน เหอะๆๆๆ

Comment

Originally posted by TD View Post
                              เหมือนนำมันแก๊สโซฮอล เลยใหม่ๆๆไม่กล้าใช้ กัน เหอะๆๆๆ
                              เหมือน ดูเร็กซ์ ด้วยครับ แรกๆ ไม่ค่อยกล้าใช่ ...

55555+++

Comment

Working...
                              X