Announcement

Collapse
No announcement yet.

notebook โหลดบิท

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• notebook โหลดบิท

notebook โหลดบิท จะพังเร็วมั๊ยครับ

ไม่ครับ ก็ใช้อยู่ทุกวันนี้หล่ะ ตอนนี้ก็โหลดอยู่ อิๆ

Comment

ปิดจอ เงยเครื่อง พัดลมเป่า

ช่วยได้เยอะ

Comment

Originally posted by ekhoho View Post
        ปิดจอ เงยเครื่อง พัดลมเป่า

ช่วยได้เยอะ
        เสียค่าไฟพัดลมอีก

Comment

^^ ใช้ notebook โหลดบิทมา 3-4 ปีแล้วก้ไม่เป็นอะไรนะคะ

Comment

ช่วยกรุณาบอกรุ่น บอกยี่ห้อด้วย ไว้เป็นแนวทางจะขอบพระคุณมากขอรับ

Comment

ใช้อยู่ ประหยัดไฟดี ก็ใช้มาปีหน่อยๆล่ะ

ใช้ถาดระบายความร้อนแบบพัดลมเสียบช่อง USB ก็ ok ดี

ถึงจะไม่ช่วยให้เย็นเทพ แต่ก็คุมความร้อนได้ระดับนึง

แต่ก็มี ปิดบ้าง พักเครื่องบ้าง เหมือนกัน

Comment

S41 -322 (อายุ ย่าง 15 เดือน)เปิดทุกวันไม่เคยปิด มา 3 เดือนได้ละมั้ง - -' จริงๆกะเปิดตลอด (ต่ ตอนปลายๆปีที่แล้ว ไปเที่ยว ชิลี มา เลยไมไ่ด้เปิด - -' กลับมากะใส่ต่อ)

ถ้าไม่อยุ่ห้อง กะ จะเสียบ coolpad พัดลม ทิ้งไว้ ตั้งปิดหน้าจอ แต่อย่าปิดฝานะ

แต่ช่วงหลังๆ ั้งแต่ หันมาใช้ u โหลดช้าลงเยอะเลย แต่ ติดต่อ peer ได้เยอะกว่า ประมาณช้าแต่เสร็จชั ดีกว่า comet ไว แต่บางทีไม่เสร็จ - -' บิทไทยมันบังคับ นี้นา ช่วยไมไ่ด้

หรือมีใครรุ้ บิทไหน ใช้ comet ใหม่ๆ ได้ชอบ ชอบมากว่าอะ

แต่บางครั้ง มันอืดเกิน เวลาเข้าเปลี่ยนเกมจะเล่น กะต้อง รีตามกันม้ั้ง
                Attached Files
                Last edited by Violent; 18 Feb 2009, 11:41:35.

Comment

Originally posted by Violent View Post
                  S41 -322 (อายุ ย่าง 15 เดือน)เปิดทุกวันไม่เคยปิด มา 3 เดือนได้ละมั้ง - -' จริงๆกะเปิดตลอด (ต่ ตอนปลายๆปีที่แล้ว ไปเที่ยว ชิลี มา เลยไมไ่ด้เปิด - -' กลับมากะใส่ต่อ)

ถ้าไม่อยุ่ห้อง กะ จะเสียบ coolpad พัดลม ทิ้งไว้ ตั้งปิดหน้าจอ แต่อย่าปิดฝานะ

แต่ช่วงหลังๆ ั้งแต่ หันมาใช้ u โหลดช้าลงเยอะเลย แต่ ติดต่อ peer ได้เยอะกว่า ประมาณช้าแต่เสร็จชั ดีกว่า comet ไว แต่บางทีไม่เสร็จ - -' บิทไทยมันบังคับ นี้นา ช่วยไมไ่ด้

หรือมีใครรุ้ บิทไหน ใช้ comet ใหม่ๆ ได้ชอบ ชอบมากว่าอะ

แต่บางครั้ง มันอืดเกิน เวลาเข้าเปลี่ยนเกมจะเล่น กะต้อง รีตามกันม้ั้ง

ผมรุ่นเดียวกับท่าน322 เล่นเกม โหลดบิท24ชม ไม่ได้ใช้อะไรช่วยเลยก็ปกติดี

Comment

เวลาโหลดบิต แล้วพับจอลงนี่มันก็การเข้าโหมด sleep รึป่าวครับ ถ้าใช่แล้วเครื่องมันจะยังโหลดอยุ่เหรอครับ ช่วยอธิบายทีครับ ต้องตั้งค่าระบบ power ยังไงครับ ผมใช้ hp อยู่ตอนนี้ตั้งแบบ hp recommended น่ะครับคือให้เครื่องมันตั้งของมันเองน่ะครับ

Comment

^
                      ^
                      ^
                      โหมดปรับแสงครับปรับแสงให้สว่างน้อยสุดจอมันจะมืดไปเลย

Comment

Originally posted by artbum View Post
                        เวลาโหลดบิต แล้วพับจอลงนี่มันก็การเข้าโหมด sleep รึป่าวครับ ถ้าใช่แล้วเครื่องมันจะยังโหลดอยุ่เหรอครับ ช่วยอธิบายทีครับ ต้องตั้งค่าระบบ power ยังไงครับ ผมใช้ hp อยู่ตอนนี้ตั้งแบบ hp recommended น่ะครับคือให้เครื่องมันตั้งของมันเองน่ะครับ
                        ุุ้ถ้าใช้ XP เข้า properties>Screen Saver > Power
                        ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการปิดฝาจอลงก็จะอยู่ในนี้ล่ะครับ ( ลองเล่นๆดู )
                        จะให้มันปิดแล้ว Sleep ก็ได้ Hibernate หรือปิดแล้วแค่ไฟจอดับไม่เกิดอะไรขึ้น
                        เครื่องทำงานต่อ อะไรแบบนั้น

โหลด Bit ผ่าน NB เป็นความคิดที่ไม่เลวนะครับไม่ค่อยเปลืองไฟเท่าไหร่
                        แต่ยังไงเสียการเปิดใช้งานตลอด มันก็บั่นทอนอายุของ NB ลงอยู่ดีครับ
                        ( แต่ใครจะสน ของมันมีไว้ใช้ มันไม่สึกหรอง่ายๆหรอก )

Comment

^
                          ^
                          ตามนี้เลย (เนียน อิๆ)

Comment

Originally posted by artbum View Post

ไปตั้งที่ Control Panel>Power options นะ

ก็ตามที่มันเขียน

ตามรูป
                            (ขณะเสียบปลั้ก) -ขณะใช้แบท-
                            turnoff monitor 15 min 5 min ก็แปลตามตัวถ้าปล่อยคอมไว้เฉยๆ ไม่มีการใช้งานใด เป้น เวลา 15 นาที window จะทำการ ปิดหน้าจอ หลังจาก 15 นาที เมื่อใช้งานโดย ไฟฟ้าจากต่อปลั้ก และ 5 นาทีเมื่อใช้ำฟฟ้า จากแบทเตอรี่

turn harddisk never 15min ถ้าปล่อยคอมไว้เฉยๆ ไม่มีการการใช้งานใดwindow จะทำการ ปิดการทำงานของhard disk เป้น เวลา "ไม่กำหนด" เมื่อใช้งานโดย ไฟฟ้าจากต่อปลั้ก และ 15 นาทีเมื่อใช้ำฟฟ้า จากแบทเตอรี่

ถ้าจะโหลดบิท มันก็ต้อง มีี่ให้เซพข้อมูล ไป ตัดไฟ hdd มันจะเซพงานยังไงล่ะ - -'

สวนรูปที่2 When I lid my notebook คือ ถ้าพับหน้าจอโรคบุคลง ให้ทำ..... ตามที่กำหนด ตั้ง standby คือการหยุด การทำงานชัวคราว ด้วยกัน ตัดการทำงานทุกอย่าง ี่กำลัง processing อยุ่ หยุดลงทั้งหมด เข้าสู้ sleepmode มันช่วยประหยัดพลังงาน ได้มาก แต่ เครื่องก็ยังเปิดอยุ๋ แต่กินไฟน้อยลง เพราะมันจะรันแค่ system เท่าที่จำเป้น พอมา ปลุกมัน มันก็ จะตัดกลับเข้าโหมด ปกติ ปล่อยให้ โปรเซว ต่างๆกลับมาทำงานเหมือนเดิม

ถ้าตั้ง Hibernate คือการ เซพงาน processing ทั้งหมด ที่กำลังใช้งาน แปลงไปคำสั่งต่างๆ เก็บไว้ใน hdd แล้วปิดตัวเองลง (ปิดเครื่องเลย) ซึ่งจะกินเนื้อที่ hdd ด้วย(มากๆ) แต่พอเปิดเข้ามาทำงานใหม่ทุกอย่างก็จะยังอยุ๋เหมือนเดิม แ่โหลดนานนิด

When i press sleep bottom คือ หากชั้น กดปุ่ม sleep ให้ทำอะไร.... ก็มีให้ตั้งเหมือนๆกัน

+++++สรุปถ้าจะโหลดบิท ต้งได้แค่ ตัดไฟพน้าจอ จะได้ลดความร้อน กับที่ ทำไม อย่าพับหน้าจอลง เพราะมันช่วยระบายความร้อยได้ดีกว่า ลองคิด พื้นที่สำผัลอากาศ (พื้นที่ผิว) โนตบุค ระหว่าง พับจอ กับเปิดจอซิ ต่างกันเยอะนะ

แต่บางคนกะวว่าไม่จำเป้น ไม่ต่างกันมาก แต่ผมว่า ทำไว้ดีกว่า แค่เปิดฝาไว้ กะไม่เป้นเป้นไร ช่วยได้กะดี ไมไ่ด้ก็ช่าง

แต่ถ้าปิดยังไงก็ไม่มีทางช่วยเรื่อง ระบายความร้อน
                            Attached Files
                            Last edited by Violent; 18 Feb 2009, 15:10:28.

Comment

ใช้โหลดบิทหลักๆ แค่เครื่องเดียวค่ะ มันชินมือสุด HP Pavillion รุ่นสามพันกว่าๆ (คือจำแน่นอนไม่ได้นั่นเอง --''--) ซื้อเมื่อปลายปี 2004 ราคาตอนนั้นเกือบเจ็ดหมื่น หน้าจอ 15.4'' แถมรีโมทมาให้ด้วยตอนซื้อค่ะ จะนึกกันออกมัยเนี่ยว่ารุ่นไหนน ^^'' พยายามอธิบายสุดแล้ว

ตอนนี้สี่ขวบกว่าแล้ว โหลดบิทตั้งแต่ที่ซื้อมันนั่นล่ะค่ะ โหลดติดกันนานสุดก็เปิดทิ้งไว้ 3-4 วัน โหลดสบายๆ เนทเร็วคนไม่รุมกันโหลดก็ไว ถ้าคนมากมาเป็นตัวหารก็ช้า ไม่เป็นอะไร สบายดีมาก แต่ถ้าเทียบกับเครื่องใหม่ๆ ที่ซื้อมันก็ต้องใจเย็นยั้งมือหน่อย เพราะแรมน้อยค่ะแค่ 512 เอง

เวลาตั้งเหรอ? เพราะเล่นที่บ้านน่ะค่ะ เลยตั้งให้มัน never ตรงเลือกเวลาที่จะตัดเข้า stand by ส่วนหน้าจอก็ให้มันดับเป็นจอมืดๆ หลังจากนั้น 15 นาทีน่ะค่ะ จริงๆ ตั้งเป็น never ไปให้หมดอะค่ะ ยกเว้นจอที่เราตั้งเวลาไว้ แล้วเราก็พับมันลงแต่ไม่ได้ปิดสนิทนะคะ (ภูมิปัญญาชาวบ้านมากๆ) เปิด iTunes เบาๆ ให้มันกล่อมนอนไปด้วยแล้วก็หลับสบายเลยค่ะ

อย่ากระนั้นเลย จริงๆ ขนาด msi wind 100 เครื่องจิ๋วเราก็ใช้โหลดบิทได้นะคะ ^^'''

Comment

Working...
                              X