Announcement

Collapse
No announcement yet.

intel gma 950

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• intel gma 950

คือแบบว่าผมอยากอัพแรมของเจ้า gma 950 ที่มากะ compaq v3317tu จาก 32 เป็น 128 อ่ะครับ แต่ผมเข้าไปดูทุกซอกทุกมุมของ BIOS แล้วมันไม่ยักกะมีที่แก้ เครื่อง PC ของเพื่อนผม ผมยังปรับได้เลย(แบบว่าเครื่องตัวเองไม่มีการ์ดออนบอร์ด)

มันปรับยังไงอ่ะครับ ช่วยบอกทีครับผม

ขอบคุณมากครับ

GMA ปรับไม่ได้นะคับ เท่าที่รู้

เครื่องเพื่อน ของคุณ คงไม่ใช่ GMA เหมือนกันหรอกนะ ใ่ช่ปะ

Comment

เพิ่มบิทการ์ดจอออนบอร์ดหรอคับ -..- เห็นทีคงจะไม่ได้นะคับ

Comment

Originally posted by Mazzard View Post
        GMA ปรับไม่ได้นะคับ เท่าที่รู้

เครื่องเพื่อน ของคุณ คงไม่ใช่ GMA เหมือนกันหรอกนะ ใ่ช่ปะ

เศร้าเลยครับ

เครื่องเพื่อนมันเป็น PC ครับ asus

Comment

Intel มันดึงของมันเองครับ ถ้าอยู่เฉยๆเล่นเว็บมันดึงแค่ 8MB เล่นเกมมันดึงเองครับได้128MB

Comment

ออนบอร์ด ^^"

Comment

รบกวนทุกท่าน ช่วยเข้ามาให้ความรู้ด้วยครับ หากระทู้ GMA950 มานาน
              คือ ผมกำลังจะซื้อ netbook Lenovo S10 มาใช้ซึ่ง spec คือ
              - CPU : Atom N270
              - VGA onboard GMA 950
              - RAM 1GB
              - HDD 160GB sata
              งานที่จะนำไปใช้คือ ท่อง Internet , MS office
              และที่สำคัญอีกอย่างจนเป็นที่มาเพื่อจะให้ผู้รู้เข้ามาตอบคือ
              Photoshop Dreamwaver และ Flash คือผมกำลังจะทำ website ของตัวเองครับ
              อยากจะสอบถามว่า เราจะสามารถใช้ VGA onboard ตัวนี้ GMA950 ทำ Photoshop เพื่อทำหน้าตา webpage แล้วเอาไปลงใน Dreamwaver อีกที จะพอทำได้ไหม
              เพราะเท่าที่รู้มา การทำลง website คงไม่ได้ใช้ graphics ขนาดหนัก ก็เลยมอง GMA950 แค่นี้พอว่าสามารถที่จะทำได้มากน้อยแค่ไหน ถ้าทำแล้วทำให้เครื่องช้า จะประมาณไหน ถ้าช้าลงมา 30% พอรับได้ครับ คือไม่อยากซื้อตัวสูงมากเพราะเกินความจำเป็น เพราะผมต้องเดินทางไปไหนมาไหน บ่อยๆครับ เลยดู Netbook ไว้เป็นพิเศษ
              ควาจริงน่าจะพอมี website ที่บอกเกี่ยวกับความสามารถของ VGA นะครับ ว่า VGA ตัวนี้ใช้งาน โปรแกรมนี้ได้ดีแค่ไหน จะเป็นความรู้ที่ดีมากเลย ยังไงรบกวน GURU ทุกท่าน ด้วยครับ
              ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบกระทู้นี้เป็นอย่างสูง จะเป็นความรู้ต่อผม และ ท่านๆอื่นๆที่ยังไม่รู้อย่างมากเลยครับ

Comment

ถ้าคิดว่าจะเอามาใช้เป็นหลักในการทำงานผมว่าไม่เหมาะครับ
                ผมเคยใช้ตัว EEEPC901 ยอมรับว่ามันสะดวกในการพกพา
                ใช้เล่นเนตนอกบ้าน แก้ไขงานเล็กๆน้อยๆ เอางานไปเสนอลูกค้า
                แต่ถ้าเกิดจะนำมาใช้ทำงานจริงๆ จังๆ ติดตรงที่จอและคีย์บอร์ดมันเล็ก
                ส่วนโฟโต้ชอปทำได้ครับแต่มันลำบากตรงจอเล็กนี่แหละครับที่เป็นปัญหา
                ถ้าเป็นงานที่ต้องใช้มีรายละเอียดมากๆ ผมไม่ไหวคนหนึ่งแต่ถ้าใช้แบบ
                ตัดต่อภาพไม่จริงจังอะไรมากก็ได้อยู่

Comment

Originally posted by guyo View Post
                  ถ้าคิดว่าจะเอามาใช้เป็นหลักในการทำงานผมว่าไม่เหมาะครับ
                  ผมเคยใช้ตัว EEEPC901 ยอมรับว่ามันสะดวกในการพกพา
                  ใช้เล่นเนตนอกบ้าน แก้ไขงานเล็กๆน้อยๆ เอางานไปเสนอลูกค้า
                  แต่ถ้าเกิดจะนำมาใช้ทำงานจริงๆ จังๆ ติดตรงที่จอและคีย์บอร์ดมันเล็ก
                  ส่วนโฟโต้ชอปทำได้ครับแต่มันลำบากตรงจอเล็กนี่แหละครับที่เป็นปัญหา
                  ถ้าเป็นงานที่ต้องใช้มีรายละเอียดมากๆ ผมไม่ไหวคนหนึ่งแต่ถ้าใช้แบบ
                  ตัดต่อภาพไม่จริงจังอะไรมากก็ได้อยู่
                  ขอบคุณมากครับคุณ GUYO

Comment

ผมเอา gma950 ไว้เล่น dota

Comment

Originally posted by paikrub09 View Post
                      ผมเอา gma950 ไว้เล่น dota
                      เล่น dota ได้ด้วยเหรอครับ เนี่ย ปรับความละเอียดของ ตัวเกมส์ไปเท่าไหร่เหรอครับ

Comment

เล่นได้ แต่ในตอนที่มันมั่วตีกันภาพสะดุดคับ ตามที่เคยเล่นของเพื่อน

Comment

Originally posted by Nokala View Post
                          คือแบบว่าผมอยากอัพแรมของเจ้า gma 950 ที่มากะ compaq v3317tu จาก 32 เป็น 128 อ่ะครับ แต่ผมเข้าไปดูทุกซอกทุกมุมของ BIOS แล้วมันไม่ยักกะมีที่แก้ เครื่อง PC ของเพื่อนผม ผมยังปรับได้เลย(แบบว่าเครื่องตัวเองไม่มีการ์ดออนบอร์ด)

มันปรับยังไงอ่ะครับ ช่วยบอกทีครับผม

ขอบคุณมากครับ
                          ของผมรุ่นเก่านะ แต่ GMA950 เหมือนกันปรับได้ Compaq NoteBook CoreSolo
                          แต่ของผมตอนซื้อมา ปรับได้ 64 Flash Bios แล้วเห็น 128

ปล.
                          ที่ฟังๆมานะ XP คิดแรม จาก Bios คือกั๊กไว้เลย <<<< เครื่องไปเที่ยวมาเล เลยไม่รู้จะเทสไงดี
                          Vista ไม่มีความจำเป็นต้องตั้ง <<< ลืมลอง

แต่ สุดท้ายต้องปิด Aero ทำไปทำมา Format ลง XP เพราะเครื่องแรงไม่พอสำหรับ Vista

Originally posted by senaarcade View Post
                          รบกวนทุกท่าน ช่วยเข้ามาให้ความรู้ด้วยครับ หากระทู้ GMA950 มานาน
                          คือ ผมกำลังจะซื้อ netbook Lenovo S10 มาใช้ซึ่ง spec คือ
                          - CPU : Atom N270
                          - VGA onboard GMA 950
                          - RAM 1GB
                          - HDD 160GB sata
                          งานที่จะนำไปใช้คือ ท่อง Internet , MS office
                          และที่สำคัญอีกอย่างจนเป็นที่มาเพื่อจะให้ผู้รู้เข้ามาตอบคือ
                          Photoshop Dreamwaver และ Flash คือผมกำลังจะทำ website ของตัวเองครับ
                          อยากจะสอบถามว่า เราจะสามารถใช้ VGA onboard ตัวนี้ GMA950 ทำ Photoshop เพื่อทำหน้าตา webpage แล้วเอาไปลงใน Dreamwaver อีกที จะพอทำได้ไหม
                          เพราะเท่าที่รู้มา การทำลง website คงไม่ได้ใช้ graphics ขนาดหนัก ก็เลยมอง GMA950 แค่นี้พอว่าสามารถที่จะทำได้มากน้อยแค่ไหน ถ้าทำแล้วทำให้เครื่องช้า จะประมาณไหน ถ้าช้าลงมา 30% พอรับได้ครับ คือไม่อยากซื้อตัวสูงมากเพราะเกินความจำเป็น เพราะผมต้องเดินทางไปไหนมาไหน บ่อยๆครับ เลยดู Netbook ไว้เป็นพิเศษ
                          ควาจริงน่าจะพอมี website ที่บอกเกี่ยวกับความสามารถของ VGA นะครับ ว่า VGA ตัวนี้ใช้งาน โปรแกรมนี้ได้ดีแค่ไหน จะเป็นความรู้ที่ดีมากเลย ยังไงรบกวน GURU ทุกท่าน ด้วยครับ
                          ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบกระทู้นี้เป็นอย่างสูง จะเป็นความรู้ต่อผม และ ท่านๆอื่นๆที่ยังไม่รู้อย่างมากเลยครับ
                          แนะนำท่านหา NoteBook และหา CPU แรงๆจะดีกว่าครับ

Comment

Working...
                          X