Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำหน่อยสิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำหน่อยสิ

พอดี อยากได้เครื่องเงียบๆไว้ดูหนัง ในห้องนอนครับ
    แต่ตอนประกอบก็ คุยกับช่างที่ร้าน เขาก็แนะนำ ให้เล่นน้ำสิ เสียงเบาแน่ๆ เขารับประกันเลย
    (พอดีน้องสาวโทรมา เขาเดินแพคตินัม เจอ ดารา) เลยไม่ได้คุยรายละเอียดต่อ
    แต่ตอน ฟังอยู่ที่ร้านมัน ก็มีเสียงพัดลม แต่เบาพอรับได้ครับ
    พอกลับมาบ้าน วันแรกดูหนัง โห แค่ดูหนังยังมีเสียงแซก อือ.........
    โดยเฉพาะฉากไหน คุยกับแบบธรรมดา

แต่พอเล่นเกมส์ โห............... ดังมาเลย โดยเฉพาะ พัดลมซีพียู มันไม่เกรงใจเลย

ขนานฟังที่ร้านมาแล้ว แต่ร้านมันมีตัวแปรเยอะ

เลยอยากให้ช่วยแนะนำหน่อย
    อย่างน้อย ให้เสียง ลดลงไปซะครึ่งหนึ่ง ก็ยังดี
    (ทำการบ้านไปหน่อยได้คุยกันรู้เรื่อง ตอนไปซื้อ)
    รู้ สึกเหมือนหาข้อมูล ทำรายงาน ส่งอาจารย์ เมื่อ8ปีที่แล้วเลย555+

สเปกนี้เลยครับ จะเอามาสร้างความสุข ซะหน่อย
    i7 920
    DFI LANPARTY DK X58-T3eH6
    RAM GEIL VALUE 1333 DDR3 2Gx3
    HDD WD AALS 32M 1TBX3 RAID0
    PCI-E HD4850
    PSU TT 650W
    Coolermaster HAF 932

ใช้ตัวไหน เอาแบบหาตามร้านได้นะครับ ผมสั่งนอกไม่เป็น
    เดี๋ยว จะยุ่งกับไปหมด (เน้นจริงๆ คือเงียบ..... ไม่ต้องมีพัดลมเลย ยิ่งดี)

งบซะเท่าไหร่ดีอะครับ ผมไหวแค่ 15000 ให้สุดๆเลย เศษ1ส่วน3ของราคาเครื่อง
    แลกกับความเงียบ กับความสุข

1. ท่านจะ OC มั้ย หากไม่เชิญข้อ 2 ครับ
    2. เล่นซิ้งค์ลมใหญ่ๆ + พัดลมที่เสียงเบาๆ เช่น Scythe ตามลิงค์นี้ครับ http://www.sidewindercomputers.com/sc12slsy24cf.html เลือกตัว 800 rpm
    3. ใส่แผ่นลดเสียง เช่น Akasa PaxMate II Noise Reduction ตามลิงค์นี้ครับ http://www.sidewindercomputers.com/akpanorekit.html
    4. หาพัดลมเคสเสียงเงียบๆ ตามลิ้งค์พัดลมที่บอกไป เลือกตัว 500 หรือ 800 rpm ก็พอครับ
    5. ส่วนเคสคงจะไม่ใช่ Coolermaster HAF 932 ครับ เพราะพัดลมยักษ์หลายตัวอาจก่อให้เกิดเสียงดังได้ ลองดู Cosmos 1000 จะดีกว่าครับ สามารถยัดหม้อน้ำ 2-3 ตอนด้านบนได้สบายๆ

เอาเงินที่เหลือไปอัพแรมหรือเพิ่ม HDD อีกตัวทำ Raid5 หรือเก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

ป.ล. ผมเข้าใจครับว่าไม่อยากสั่งนอก แต่ลิ้งค์พัดลมที่เอาไว้ดูนั้น ให้เอาไว้เป็นข้อมูลครับ เสียงเงียบมาก และแรงดึงสูง แต่ราคาไม่สูงตามครับ

แต่ถ้าอยาก OC หรืออยากเล่นน้ำ และต้องการหาของที่มีในร้าน (ในเมืองไทย) คงจะไม่พ้น Swiftech ครับ แต่ถ้าสั่งจากนอกแล้วประกอบเอง อาจจะถูกกว่า แถมอาจจะได้ GPU Block มาด้วย
    1. CPU Block : Swiftech APOGEE GTZ Ultra Extreme
    2. Pump : Swiftech MCP655
    3. หม้อน้ำ : Swiftech Radiator - MCR220 หรือ MCR320
    4. ถังพัก : Swiftech MCRES-MICRO
    5. ท่อยาง : เส้นผ่านศูนย์กลางภายใน 1/2 นิ้ว
    6. Barb
    7. น้ำกลั่น + Coolance
    8. พัดลมเสียงเงียบ แต่แรงดึงสูง จากลิ้งค์ที่ให้ไปควรเป็นตัว 1200 rpm หรือ 1600 rpm ครับ
    9. ตัวควบคุมรอบพัดลม

ประสบการณ์ผมยังน้อย ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ

Comment

ใช้ซิ้งค์ลมดีๆ พัดลมเสียงเงียบๆ ก็พอครับ ลงน้ำแล้วบาน

Comment

Originally posted by tsawana View Post
        1. ท่านจะ OC มั้ย หากไม่เชิญข้อ 2 ครับ
        2. เล่นซิ้งค์ลมใหญ่ๆ + พัดลมที่เสียงเบาๆ เช่น Scythe ตามลิงค์นี้ครับ http://www.sidewindercomputers.com/sc12slsy24cf.html เลือกตัว 800 rpm
        3. ใส่แผ่นลดเสียง เช่น Akasa PaxMate II Noise Reduction ตามลิงค์นี้ครับ http://www.sidewindercomputers.com/akpanorekit.html
        4. หาพัดลมเคสเสียงเงียบๆ ตามลิ้งค์พัดลมที่บอกไป เลือกตัว 500 หรือ 800 rpm ก็พอครับ
        5. ส่วนเคสคงจะไม่ใช่ Coolermaster HAF 932 ครับ เพราะพัดลมยักษ์หลายตัวอาจก่อให้เกิดเสียงดังได้ ลองดู Cosmos 1000 จะดีกว่าครับ สามารถยัดหม้อน้ำ 2-3 ตอนด้านบนได้สบายๆ

เอาเงินที่เหลือไปอัพแรมหรือเพิ่ม HDD อีกตัวทำ Raid5 หรือเก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

ป.ล. ผมเข้าใจครับว่าไม่อยากสั่งนอก แต่ลิ้งค์พัดลมที่เอาไว้ดูนั้น ให้เอาไว้เป็นข้อมูลครับ เสียงเงียบมาก และแรงดึงสูง แต่ราคาไม่สูงตามครับ

แต่ถ้าอยาก OC หรืออยากเล่นน้ำ และต้องการหาของที่มีในร้าน (ในเมืองไทย) คงจะไม่พ้น Swiftech ครับ แต่ถ้าสั่งจากนอกแล้วประกอบเอง อาจจะถูกกว่า แถมอาจจะได้ GPU Block มาด้วย
        1. CPU Block : Swiftech APOGEE GTZ Ultra Extreme
        2. Pump : Swiftech MCP655
        3. หม้อน้ำ : Swiftech Radiator - MCR220 หรือ MCR320
        4. ถังพัก : Swiftech MCRES-MICRO
        5. ท่อยาง : เส้นผ่านศูนย์กลางภายใน 1/2 นิ้ว
        6. Barb
        7. น้ำกลั่น + Coolance
        8. พัดลมเสียงเงียบ แต่แรงดึงสูง จากลิ้งค์ที่ให้ไปควรเป็นตัว 1200 rpm หรือ 1600 rpm ครับ
        9. ตัวควบคุมรอบพัดลม

ประสบการณ์ผมยังน้อย ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ
        ตามนั่นเลย แอบเนียน(เล่นน้ำเสียงดังกว่าลมอีก)อิอิ

Comment

เสียเยอะเลยละเพราะมันจะไม่มีความพอเพียงในความเย็นของตัวเอง -*- เย็นแล้วก็อยากให้เย็นๆๆอีกหึหึ

เล่นลมซิ้งแจ่มๆๆก็ได้ครับเดียวนี้เค้าก็ทำเย็นพอๆๆกลับน้ำชุดเล็กๆๆเลยบางครั้งอาจเย็นกว่าอีก

Comment

ซิ้งใหญ่

ใส่ fan 12-14 cm ก็ไม่ดังแล้วท่าน

ถ้าเล่นน้ำถูกๆก็ พวกสำเร็จรูปอ่า

แต่เย็นไม่มากนะ

ที่เหลือกินหนม

ถ้าเหลือมากก็มาแบ่งผมนะ อิอิ

Comment

Originally posted by pungpond999 View Post
              ตามนั่นเลย แอบเนียน(เล่นน้ำเสียงดังกว่าลมอีก)อิอิ
              ถ้าของพี่ 655 2 ตัวนี่

เย็น และ แพง

Comment

เล่นน้ำเสียงดังกว่าลมอีกหรอครับ งงเลยผม

ขอบคุณนะครับ ที่สละเวลามาแนะนำผม

Comment

เสียงดังไม่ดัง มันอยู่ที่ท่านเลือกพัดลมมาติดครับ ไม่ใช่อยู่ที่จะเล่นน้ำหรือไม่ ถ้าเอาแบบเซฟ ท่านก็เริ่มเปลี่ยนจากตัวที่คิดว่าดังที่สุดก่อน ถ้าเป็นซิงค์ ผมแนะนำตัวนี้ครับ http://jedicool.com/product.php?id=1237 เปลี่ยนแล้วถ้ายังมีเสียง ก็มาการ์ดจอ ไม่รู้ของท่านเป็นตัวไหน ลองดูว่าตอนโหลดหนักๆ พัดลมมันดังไหม ถ้าดังก็หาซิงค์ใหม่มาเปลี่ยน ตัวนี้ครับ http://www.tkcom99.com/product_detai...=7&s_cat_id=55 ถ้าหูยังหาเรื่องต่อมาก็เพาเวอร์ของ TT ผมเห็นรีวิวที่เมืองนอก มักจะติว่าพัดลมมันดัง เวลาโหลดหนักๆ ถ้าเป็นแบบนี้ มีทางเดียว ต้องขายทิ้งแล้วหาตัวเงียบๆมาเปลี่ยน ผมแนะเป็นตัวนี้ http://www.bigitshop.com/online-shop...er-Supply.html ถ้าถูกหน่อยจะเล่น i-cube ก็พอได้เงียบดี แต่ไม่แนะนำ หลุดจากนี้ก็เป็นพัดลมที่ติดเคสแล้วครับ ผมไม่เคยเล่นเคสตัวนี้เลยไม่รู้ว่าพัดลมที่ติดมา เสียงมันขนาดไหน แต่ถ้าอยากจะเปลี่ยน ผมแนะตัวนี้อย่า่งเดียวเลยครับ แต่มันเอาไว้ดูดออกได้อย่างเดียวนะครับ http://www.tkcom99.com/product_detai...10&s_cat_id=76 ทำได้ตามนี้ เงียบแน่นอน มดตดยังได้ยิน

Comment

ขอบคุณครับ แนะนำได้ ประทับใจจริงๆ มีภาพ มาด้วย
                    ใครอยากแนะนำอะไร เพิ่ม แนะนำได้เลยนะครับ

คิดว่า ช่วยปรับความรู้ ให้กับคนที่ยังไม่มีความชำนาญ ในการทำให้เครื่องเงียบ อย่างผม
                    ให้ความรู้ ได้บุญนะ คุณ

Comment

เพิ่งประกอบเส็จ ดุเอาเองนะ
                      Last edited by pungpond999; 5 May 2009, 23:35:36.

Comment

ของผมชุดเล็กๆ หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ มือใหม่อยู่ มีอะไรแนะนำได้ครับ

ความดังไม่ได้อยู่ที่ระบบน้ำเลยครับ แต่อยู่ที่พัดลมติดเคสตัว 92mm พัดลมติดหม้อน้ำ 120mm จำนวน 4 ตัว และ HDD 10,000 rmp Raid0 น่ะครับ

ผมถึงถามท่านไงว่า ท่านจะ OC หรือไม่ ถ้าไม่ก็เล่นลมครับ ประหยัดดีและสามารถทำให้เงียบสุดๆ ได้ตามวิธีที่ผมบอกไป แต่ถ้าท่านคิดจะ OC เกิน 3.6 คงต้องเล่นน้ำ แล้วลงทุนกับพัดลมตามที่บอกไป และเคสดีๆ ซักตัวครับ

ข้อมูลพัดลมที่ผมใช้
                        92mm - SilverStone 2100 rpm, 36.89 CFM, 26 dB (ถ้าห้องเงียบบอกได้คำเดียวว่าดังครับ 26dB แหนะ)
                        120mm - YATE LOON D12SH, 2200 rpm, 88.00 CFM, 40 dB (ดังมากในห้องเงียบๆ ครับ แม้ว่าจะปรับให้วิ่งที่ 1200 rpm ก็ยังได้ยินเสียงครับ)

รายละเอียดระบบกากๆ ครับ
                        อุปกรณ์คอมพิวเตอร์
                        1. CPU : Q9450 ที่ 3.80 ไฟ 1.41825
                        2. MB : P5Q Premium Bios 1607
                        3. Ram : Crucial Ballistix Tracer 4GB (2 x 2GB) DDR2 800 ที่ 950 ไฟ 1.90
                        4. VGA : Visiontek HD4870 512MB
                        5. HD : WD VelociRaptor 150GB Raid0
                        6. PSU : Thermaltake Toughpower 1200W
                        7. Case : TJ07

ระบบน้ำ
                        1. D-Tek Fuzion V2 + Quad Nozzle กับ Heatkiller Rev3.0 CU
                        2. Swiftech 355 + XSPC Top V3
                        3. EK Res 250
                        4. HW Black Ice GTX480
                        5. สายยาง Tygon R3603 ยาว 4.5 ฟุต
                        6. พัดลม Yateloon SH จำนวน 4 ตัว ที่ 2010 rmp
                        7. Koolance Flowmeter
                        8. Fitting ของ Bitspower
                        9. EK Full Cover HD4870
                        10. Thermal Paste : MK-2

ลูปน้ำจัดไว้ตามนี้ครับ

ปั๊ม --> หม้อน้ำ --> CPU --> VGA --> ถังพัก --> ปั๊ม

Comment

Originally posted by pungpond999 View Post
                          เพิ่งประกอบเส็จ ดุเอาเองนะ
                          ของท่าน สวย ดุ ดีจัง

หม้อน้ำเอาไว้ในหรือนอกเคสครับ กำลังเล็งเคสใหม่อยู่

Comment

Originally posted by lllbeerlll View Post
                            ขอบคุณครับ แนะนำได้ ประทับใจจริงๆ มีภาพ มาด้วย
                            ใครอยากแนะนำอะไร เพิ่ม แนะนำได้เลยนะครับ

คิดว่า ช่วยปรับความรู้ ให้กับคนที่ยังไม่มีความชำนาญ ในการทำให้เครื่องเงียบ อย่างผม
                            ให้ความรู้ ได้บุญนะ คุณ
                            ถ้าเอาเงียบอย่างเดียว เล่นลม กับพัดลม Arctic Coolling ครับ
                            เงียบจริงๆ อย่างที่ Rep บนๆว่า มดตดยังได้ยินจริงๆ

Comment

Working...
                            X