Announcement

Collapse
No announcement yet.

Divoom ควรวาง sub ที่ตำแหน่งไหน ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Divoom ควรวาง sub ที่ตำแหน่งไหน ครับ

Divoom X-force5

วาง ที่ไหน และ วาง ยังไง ครับ

เช่น หันหน้า ออก วางไว้ ข้างหลังระดับหู ไรอย่างนี้ึคับ

ขอบคุณคับ
    Last edited by St.run; 12 Mar 2008, 22:14:07.

Up

Comment

วางไว้ใต้โต๊ะคอมนั่นแหละครับ (ถ้าใช้กับคอมนะครับ)
      ตรงข้างใต้จอกำลังดีครับ เสียงเบสจะได้ออกมาอยู่กึ่งกลางของ image ทั้งหมด แล้วก็ sat 2 ข้างของหน้าจอครับ

เว้นระยะ รอบๆ sub ให้มันหายใจด้วยนะครับ เสียงจะได้กังวานขึ้น
      ผมก็ใช้ X3 อยู่ ต้องเว้นระยะ sub แล้วเสียงจะนุ่มลึกขึ้นครับ

Comment

ผมยัดซับไว้ในซอกเลยครับ เสียงเป็นก้อนๆเลย --"

Comment

แต่ส่วนตัวผมนะครับ
          ตอนใช้ sound onboard DAC มันจะไม่ค่อยดี วิธีชิ่งซับกับกำแพงหรือของแข็งก็ช่วยให้มันดูมีมวลขึ้นได้บ้าง
          (เพราะบางช่วงความถี่มันจะหักล้างกันเองไป ขึ้นอยู่กับระยะสะท้อน) แต่ถ้า DAC ดีแล้ว ควรวางให้มันหายใจอ่ะครับ

Comment

วางไว้ใต้โต๊ะคอมนั่นแหละครับ (ถ้าใช้กับคอมนะครับ)
            ตรงข้างใต้จอกำลังดีครับ เสียงเบสจะได้ออกมาอยู่กึ่งกลางของ image ทั้งหมด แล้วก็ sat 2 ข้างของหน้าจอครับ
            เครื่องเสียงผม ไม่ชุดไหนวาง Sub ตรงกลางเลยครับ เอียงตลอด

Comment

เครื่องเสียงเฮียมีระยะยิงไงอ่ะ
              sub คอมกับตัวคนแทบจะติดกันอยู่แล้วอ่ะ ถ้ายิงเบี้ยว เบสในเวทีก็เบี้ยวสิค้าบพี่น้อง
              เคยลองแล้วกับ 5.1 วางเบี้ยว + sub ที่ห่วยในตัวมันเองอยู่แล้ว ระเบิดที มันเบี้ยวๆไงไม่รู้

Comment

ปกติของลำโพงที่ใช้กับคอมพิวเตอร์ทั่วไปในจำนวนลำโพง 2.1 ขึ้นไป
                ลำโพงของลำโพงเซทเทิลไลท์ค่อนขางตอบสนองความถี่ต่ำได้ไม่ดีนัก(ส่งแต่ย่านความถี่เสียงสูงๆ)
                อาจเพราะจำกัดในด้านพื้นที่วาง พอเป็นเช่นนั้นภาระการขับเสียงต่ำช่วงบนถึงเสียงประมาณกลางๆ
                จะถูกโยนให้ซัพรับภาระแบ่งเบาแทน จึงทำให้เสียงออกจาซัพนั้นมี่ความถี่หรือเสียงทางสูงปนอยู่ด้วย

การวางลำโพงคอมแบบ 2.1 ไม่ว่าจะวางซัพไปเอียงซ้าย ขวา หรือหันดอกซัพ
                ไปด้านใดด้านหนึ่งย่อมมีผลต่อคุณภาพเสียงและความ Balanceของเสียง ตลอดจนมิติเสียงที่ได้

จริงๆแล้วถ้าทำได้ก็ควรเอาซัพมาอยู่ระหว่างกลางลำโพงเซทเทิลไลท์ทั้ง 2 ข้างจะดีที่สุด
                ถ้าเอามาจั้งในระนาบเดียวกันแบบร้านลองลำโพงคอมที่เค้าวางเรียงกันแบบนั้นได้ยิ่งดีครับ
                ซึ่งความจริงคงเป็นไปไม่ได้ เนื่องจากพื้นที่อันจำกัดของโต๊ะคอมพิวเตอร์เรา
                ดังนั้นพยายามตั้งให้อยู่ตรงกลางระหว่างลพโงเซทเทิลไลท์ดีที่สุดครับ
                จะต่ำกว่าหรือสูงกว่าก็สุดแล้วแต่จะถนัดและสถานที่อำนวยครับ

ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ (^-^)

Comment

พอดี ข้างหลังคอมผม มีชั้นเหล็ก อยู่ คับ มันสูงกว่า โต๊ ประมาณ เมตรนึง แต่ไม่มีกำแพง นะคับ เปิดโล่งๆ

วางซัปไว้ตรงนั้น หรือ วางไว้ข้่างล่างดีคับ(ใต้โต๊ะคอม มี แผ่นปิดของโต๊๊ะ น่าจะยิงได้)

แล้ว ควร วาง หันหน้าซัป ออกปะคับ เพราะตัวนี้ ดอกซัฟ มันอยู่ข้างๆ

ใช้กับ audigy 2 zs

ปล. ซับใหญ่บิ้มมาก ยกลงมาจากชั้น 4 โครตเมื่อย เลย

Comment

ตามท่านพจน์ครับ ซับวูฟเฟอร์ของคอมมันมีเสียงกลาง มิดเบส ปนด้วย ไอ้เบสที่ต่ำจริงๆ(ที่ตามหลักการแล้วมันไร้ทิศทางน่ะ) ลำโพงคอม ส่วนมาก ไม่มีความถี่นี้ีด้วยซ้ำ ลงต่ำไม่ถึง

นอกจากรุ่นแพงๆ spec สูงๆครับ นี่คือความจริงครับ

ดังนั้น ตั้งซับคอมก็ต้องคำนึงทิศทางด้วยครับ

ผมแนะนำแบบชาวบ้าน กรณีที่คุณสามารถเลือกจุดวางได้ตามใจ ให้ลองผิดลองถูกหาจุดวางมั่วๆไปเลย ตามจุดต่างๆของห้อง เอาให้เสียงมันออกมาพอใจ แต่หลีกเลี่ยงจุดที่วางแล้ว...

- มีเสียงสะท้อน เสียงก้อง อันนี้อย่าให้มี
                    - เสียงจากซับ และ sat ไม่โดนอะไรกีดขวางมากไป และไม่ให sat กะ sub ***งกันมากเกินไป ความกลมกลืนมันจะไม่มีครับ

จะวางยังไง วางพื้นก่อนถ้าห้องเราไม่มีปัญหา จุดวางถูกต้อง เสียงจะแน่นลึก เบสไม่บวม ไม่ก้อง
                    ถ้ามีปัญหาวางยังไงก็ไม่ดี ให้เอาโต๊ะที่พื้นหนาๆมาตั้ง เอาซับวางบนโต๊ะ ความสูงของโต๊ะแล้วแต่เราละกัน มันไม่มีสูตร เอาซับกะ sat วางด้วยกันเลย ถ้าเสียงกลางเยอะไป ให้เอา sat ออก***ง และ ยก sat สูงกว่าซับ
                    ก็น่าจะ ok ครับ

ลองดูนะครับ

Comment

ไม่ใช่ว่าระยะยิงอะไรหรอกครับ เห็นคู่มือมันว่าสามารถ เลือกวางได้ ทั้งด้านข้างและ ด้านหน้า แล้วบังเอิญไปเห็นรูปนี้นี้มา จริงๆไม่ใช่รูปนี้หรอก แต่เป็นรูปประกอบ ของ Canival แต่หาไม่เจอละ รูปนี้คล้ายๆกัน

สังเกตข้างโคมไฟสิ แต่รูปที่ผมเคยเห็นจะวางไว้ด้านซ้ายสุดชิดกำแพง ดูแล้วมันสวยดี แหวกกฎ ดี Sub เราทำได้ ก็ลองเลยแล้วกัน ผลคือนอกจากพื้นที่ อันน้อยนิดที่ห้องผมลงตัวแล้ว เสียงก็ได้ ดูแล้ว แปลกดี อิอิ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                        ไม่ใช่ว่าระยะยิงอะไรหรอกครับ เห็นคู่มือมันว่าสามารถ เลือกวางได้ ทั้งด้านข้างและ ด้านหน้า แล้วบังเอิญไปเห็นรูปนี้นี้มา จริงๆไม่ใช่รูปนี้หรอก แต่เป็นรูปประกอบ ของ Canival แต่หาไม่เจอละ รูปนี้คล้ายๆกัน

สังเกตข้างโคมไฟสิ แต่รูปที่ผมเคยเห็นจะวางไว้ด้านซ้ายสุดชิดกำแพง ดูแล้วมันสวยดี แหวกกฎ ดี Sub เราทำได้ ก็ลองเลยแล้วกัน ผลคือนอกจากพื้นที่ อันน้อยนิดที่ห้องผมลงตัวแล้ว เสียงก็ได้ ดูแล้ว แปลกดี อิอิ

จะชิดกำแพง ดูแล้วมันสวยดี หรือแหวกกฎ ดี หรือจะวางยังไงก็ได้
                        อันนี้เป็นการวางตามความพึงพอใจของผู้วางครับ
                        อาจจะไม่ได้ดีที่สุด และจริงๆอาจเพื่อการถ่ายภาพที่สวยงามเท่านั้น
                        ----------------------------------------------------------------------
                        แต่ที่ในรูปทำได้เพราะลำโพงเซทเทิลไลท์ในระบบนั้นมีขนาดใหญ่
                        จึงสามารถทำความถี่ได้ต่ำพอสมควรอยู่แล้วครับ
                        ดังนั้นซัพก็แค่ให้รองรับการขับเบสช่วงความถี่ต่ำๆกว่า ทำให้การคำนึงถึงการวางตำแหน่งซัพแบบกรณี
                        ลำโพงคอมหรือลำโพง 2.1 ขนาดเล็ก เพื่อรักษาเสียงกลางต่ำให้ได้
                        อยู่ในความกลมกลืนกับคู่หน้านั้น ไม่จำเป็นมากครับ
                        แต่จะกลายเป็นการหาจุดวางที่จะทำให้ได้เบสและความดังที่พอดีที่จะกลมกลืนกับ
                        ความดังของลำโพงในระบบ และล่องหนตลอดจนครอบคลุมทั้งห้องมาแทนครับ

เพราะความถี่นั้นยิ่งต่ำมากๆ นั้นหูเราจะไม่ได้ยินเสียงแล้วครับ
                        ร่างกายจะเป็นส่วนรับรู้แทนครับ เช่น ทางสัมผัสผิสหนังและร่างกายแทน
                        (อาการแน่นอกเวลามีเบสกระแทกครับ)

************************ดังนั้นซัพที่ดีจึงต้องมีความล่องหนในตัวเองสูง กลมกลืนกับลำโพงอื่นได้ง่ายไม่ว่าจะเปิดความดังมากเท่าใด
                        และมีการขยับที่ฉับไวทั้งเคลื่อนตัวและหยุดนิ่งได้ดี เพราะยังผลทำให้การจัดวางนั้นง่ายและเสียงที่ดีมีคุณภาพไปด้วยครับ************************

Last edited by พจน์; 13 Mar 2008, 12:34:03.

Comment

Originally posted by St.run View Post
                          พอดี ข้างหลังคอมผม มีชั้นเหล็ก อยู่ คับ มันสูงกว่า โต๊ ประมาณ เมตรนึง แต่ไม่มีกำแพง นะคับ เปิดโล่งๆ

วางซัปไว้ตรงนั้น หรือ วางไว้ข้่างล่างดีคับ(ใต้โต๊ะคอม มี แผ่นปิดของโต๊๊ะ น่าจะยิงได้)

แล้ว ควร วาง หันหน้าซัป ออกปะคับ เพราะตัวนี้ ดอกซัฟ มันอยู่ข้างๆ

ใช้กับ audigy 2 zs

ปล. ซับใหญ่บิ้มมาก ยกลงมาจากชั้น 4 โครตเมื่อย เลย
                          หันหน้าออกเข้าหาเราหละครับ เอาไว้ใต้โต๊ะพยายามให้อยู่ตรงกลาง
                          ระหว่างลำโพงเซทเทิลไลท์ละกันครับ

Comment

ครับตามคุณ พจน์ว่า อยู่ที่ ขนาด System ครับ

System ดูหนังของผม เป็นลักษณะค่อนข้างใหญ่ คู่หน้าเป็นลำโพงวางพื้น

แต่ที่ System Com ลำโพง ถึงเป็น Sat แต่ก็ค่อนข้าง มี Range ความถี่ที่กว้าง จึงผิดไปจากลำโพงคอมปกติ ที่ Sat จะเล็กความถี่ไม่ค่อยกว้าง

เคยอ่านผ่านตาแว๊บๆ ที่ บอร์ด อ.วิจิตร เค้าว่า subwoofer เสียงต่ำๆ ที่ออกมาจะไม่ใช่เป็นการ ยิงเป็นเส้นตรงเค้าว่าเป็นลักษณะ แผ่กระจาย อย่างไม่มีทิศทาง จริงแท้แค่ไหนไม่ทราบ ^^
                            Last edited by Aeromancer; 13 Mar 2008, 12:42:39.

Comment

ขอบคุณคับ

Comment

Working...
                              X