Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเกี่ยวกับ mainboard กับ การ์ดจอคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเกี่ยวกับ mainboard กับ การ์ดจอคับ

ถ้าจะเลือก การ์ดจอ ต้องดู เมนบรอด ด้วยรึป่าวคับ ว่า support ไหม
    หรือว่า เมนบรอด ทุกตัวใส่ การ์ดจอไรก็ได้

CPU AMD Athlon x2 7750+
    VGA HD 4670 PCI-E x16 512 DDR3 - 128bit

ถ้าผมจะใช้อุปกรณ์ 2 ตัวนี้ จะต้องใช้กับ mainboard ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ที่ support กัน
    ช่วยแนะนำคับ

ตอนนี้มีคนแนะนำ mainboard ASUS M3A78-CM ตัวนี้มา
    แต่มีบางเว็ป บอกรายละเอียด mainboard ตัวนี้ว่า

Integrated ATI RV610-based Direct x10.0 graphics
    Maximum shared memory of 256 MB
    Supports DVI-D with HDCP compliant with max. resolution 2560x1600 (@ 60Hz dual-link)
    Supports DP with max. resolution 2560*1600 (@ 60Hz)
    Supports RGB with max. resolution 2048 x 1536 (@85Hz)
    Dual VGA output support:
    RGB & DVI
    DVI & DP
    RGB & DP"
    *To playback the HD-DVD and Blu ray Disc we recommended system configuration above Graphic shared

memory 256MB/Dual-Core CPU minimum/Minimum 1GB memory of Dual-channel DDR2 667 or Single - chanel DDR2 800.

เลยลองเข้าไปดู จากเว็ปของ asus เองเลย
    แต่ในเว็ปของ asus ไม่ได้บอกรายละเอียด เรื่องการ์ดจอ ของ mainboard ตัวนี้คับ

ก็เลยไม่แน่ใจว่า รายละเอียดที่หามาจากเว็ปอื่นเนี่ย มันมั่วรึป่าว
    เพราะในรายละเอียดบอกว่าsupportกับการ์ดจอที่มี mem ไม่เกิน 256 แต่การ์ดจอผม mem 512

แล้วไอ้นี่ มันคือไร ผมไม่เข้าใจ
    memory 256MB/Dual-Core CPU minimum/Minimum 1GB memory of Dual-channel DDR2 667 or Single - chanel DDR2 800.

ช่วยอธิบาย + แนะนำ ให้ทีคับ ไม่อยากซื้อมาแล้วมีปัญหา

ขอบคุณล่วงหน้าคับผม ^^

*To playback the HD-DVD and Blu ray Disc we recommended system configuration above Graphic shared

น่าจะเป็นกรณีใช้การ์ดจอ ออนบอร์ดครัีบ ต้องใช้แรมเยอะหน่อยถ้าจะดูหนัง HD-DVD and Blu ray Disc

บอดตัวนี้ใส่ได้ทั้ง cpu และ การ์ดจอที่ว่ามาครับ

Comment

มี 4670 แล้วก็ไม่น่าคบกับ on-board นะครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
        น่าจะเป็นกรณีใช้การ์ดจอ ออนบอร์ดครัีบ ต้องใช้แรมเยอะหน่อยถ้าจะดูหนัง HD-DVD and Blu ray Disc

บอดตัวนี้ใส่ได้ทั้ง cpu และ การ์ดจอที่ว่ามาครับ

ที่ว่าใช้ได้อ่ะคับ ใช้ได้แบบเต็มประสิทธิภาพของ การ์ดจอรึป่าว

ก็เห็นมันเขียนว่า Maximum shared memory of 256 MB

ถ้าได้ แต่ไม่เต็มประสิทธิภาพ ผมจะได้เลือกซื้อ ที่มันมี mem แค่ 256 จะได้ประหยัดไปอีก

Comment

Originally posted by natdemo View Post
          มี 4670 แล้วก็ไม่น่าคบกับ on-board นะครับ

หมายความว่าไรคับ ถ้าจะใช้ 4670 ก็ควรเลือก mainboard ที่ไม่มีการ์ดจอ on-board หรอคับ
          แล้วมันปรับ disable ใน bios ไม่ได้หรอคับ (ถ้ามี on-board)

Comment

Originally posted by totte View Post
            ที่ว่าใช้ได้อ่ะคับ ใช้ได้แบบเต็มประสิทธิภาพของ การ์ดจอรึป่าว

ก็เห็นมันเขียนว่า Maximum shared memory of 256 MB

ถ้าได้ แต่ไม่เต็มประสิทธิภาพ ผมจะได้เลือกซื้อ ที่มันมี mem แค่ 256 จะได้ประหยัดไปอีก
            ใช้ได้เต็มครับ มันไม่เกี่ยวกับ การ์ดจอ ออนบอรฺ์ด

Comment

Originally posted by totte View Post
              หมายความว่าไรคับ ถ้าจะใช้ 4670 ก็ควรเลือก mainboard ที่ไม่มีการ์ดจอ on-board หรอคับ
              แล้วมันปรับ disable ใน bios ไม่ได้หรอคับ (ถ้ามี on-board)
              ไม่จำเป็นครับ ใช้บอดที่มีการ์ดจอออนบอดก็ได้

เวลาเสียบการ์ดจอเพิ่มไป มันก็ปิด ออนบอร์ดให้ auto

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                ใช้ได้เต็มครับ มันไม่เกี่ยวกับ การ์ดจอ ออนบอรฺ์ด

อ้าว รายละเอียดนั้น มันหมายถึง การ์ดจอ ออนบรอด หรอคับ
                นึกว่า มันหมายถึง การ์ดจอแยก ที่ support กับ เมนบรอด

Comment

แล้ว pci-e กับ pci-e 2.0 ต่างกันยังไงคับ

แล้วการ์ดจอ สมัยนี้ มีหัวต่อมาให้ 2 แบบ ใน 1 การ์ด
                  อัน d-sub อีกอันเรียกว่า dvi รึป่าวไม่รุ้
                  ไม่ทราบว่า เสียบกับอันไหนดีกว่ากันคับ

Comment

แล้ว pci-e กับ pci-e 2.0 ต่างกันยังไงคับ

แล้วการ์ดจอ สมัยนี้ มีหัวต่อมาให้ 2 แบบ ใน 1 การ์ด
                    อัน d-sub อีกอันเรียกว่า dvi รึป่าวไม่รุ้
                    ไม่ทราบว่า เสียบกับอันไหนดีกว่ากันคับ

ไม่ต่างกันเลยครับ
                    ถ้าจะต่างต้องดูตอน SLI หรือ Crossfire ครับ

Comment

การ์ดจอ จะแรงหรือไม่แรง จะดูที่ตรงไหนหรอคับ Core Clock รึป่าวคับ

Comment

series /core/ mem/ shader/ price

Comment

series /core/ mem/ shader/ price
                          Engine CLOCK กับ Core มันคืออันเดียวกันใช่ป่ะ
                          แล้ว mem ต้องดู Memory CLOCK หรือ mem size คับ

แล้ว shader คือไร ดูการ์ดจอหลายตัวแล้ว ไม่เห้นมีบอกเลย

Comment

Working...
                          X