Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องแรมครับ(คือมีความรู้น้อย)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องแรมครับ(คือมีความรู้น้อย)

คือว่าผมมีแรมของ Corsair XMS2 2*1GB DDR2(6400) แล้วผมอยากซื้อมาเพิ่มให้ครบ 4GB อยากถามว่าถ้าเราซื้อแรมยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ Corsair แล้วเลข CAS Latency ถ้ามันไม่ตรงกันจะใช่ร่วมกันได้เปล่าครับ

เช่น ผมเห็นใน CPU-Z ว่าแรมผมมันมี CAS Latency ที่ 5-5-5-18 แล้วจะซื้อแบบ 5-5-5-15 , 4-4-4-12 , 4-4-4-15 , 4-4-3-15 หรือ 4-3-3-15 ประมาณเนี้ย ดู CAS Latency จากเวบ Busitek จะใช้กันได้ไหมครับ

ปล.ผมไม่รู้หรอกว่าเลขพวกนี้คืออะไร

อยากรู้เหมือนกัน ได้หรือเปล่าๆ

Comment

ได้ครับ ส่วนแรมก็จะวิ่งตามแรมที่มี CL หลวมที่สุดในทั้งหมดยกตัวอย่างเช่น แรมเดิม 800 CL 4 4 4 12 2T
      แรมใหม่ 667 CL 5 5 5 15 2T ทั้งระบบก็จะวิ่งที่ 667 CL 5 5 5 15 2T ในทันทีแต่สามารถเซ็ตได้ในใบออสครับ

Comment

อีกนิสครับ แล้วตัวเลข 4 4 4 12 กับ 5 5 5 15 อันไหนมันเร็วกว่ากันครับ

Comment

Originally posted by mypaula View Post
          อีกนิสครับ แล้วตัวเลข 4 4 4 12 กับ 5 5 5 15 อันไหนมันเร็วกว่ากันครับ
          แทบไม่ต่างกันมากครับ ถ้าใช้งานทั่วไป

แต่ถ้า ไปเน้นพวกคะแนน จะต่างกันนิดนึงครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Arcady View Post
              แทบไม่ต่างกันมากครับ ถ้าใช้งานทั่วไป

แต่ถ้า ไปเน้นพวกคะแนน จะต่างกันนิดนึงครับ

เยอะนะครับ ที่สำคัญแรมที่ cl4 กับ cl5 เนี่ยก็แพงกว่าแล้ว อิอิ

Comment

ขอบคุณด้วยคนครับ ความรู้ๆ

Comment

เอสรุปอันไหนเร็วกว่ากันเนี้ยระหว่างcl4กับcl5

Comment

นั้นสิ..ตกลง CL4 หรือ CL5 อันไหนดีกว่ากัน....................

รอจด...

Comment

Originally posted by mypaula View Post
                      เอสรุปอันไหนเร็วกว่ากันเนี้ยระหว่างcl4กับcl5
                      แรม CL4 1 ตัว ซื้อแรม CL5 ได้2ตัวครับ ถ้ามันไม่ได้ดีกว่า มันคงขายไม่ออกครับ

แล้วอีกอย่างแรม CL4 ไปตั้งให้เป็น CL5 จะลากไกลกว่า แรม CL5 ด้วยครับ
                      Last edited by amcrew; 21 Dec 2008, 19:26:13.

Comment

สรุป CL4 เร็วกว่าและแพงกว่า ขอบคุณมากครับ

ปล.แมนยูชนะแว้ว

Comment

มันเป็นเช่นนี้เอง

ลิเวอร์พูลกำลังจะชนะ คืนนี้ ^^

Comment

Originally posted by boyzaa View Post
                            มันเป็นเช่นนี้เอง

ลิเวอร์พูลกำลังจะชนะ คืนนี้ ^^

Comment

แต่ผลออกมาเสมอน่ะ อิอิ...

Comment

Working...
                              X