Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถามเรื่องหน้าจอ LCD มาถามครับ (เยอะอยู่)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามเรื่องหน้าจอ LCD มาถามครับ (เยอะอยู่)

ข้อแรกเลย หน้าจอของ ซัมซุง
    ผมกำลังเ็ล็งอยู่แต่มันมีหลายรุ่นแล้วชื่อคล้ายๆกัน
    (ความต้องการของผม เล็งไว้ที่22นิ้ว เอาจอกระจกวิ้งๆ สว่างๆภาพคมๆ เอามาดูหนัง และ เล่นเกม) พิมพ์งานตามวาระโอกาส

2233GW
    2233SW
    2233BW

3รุ่นนี้แตกต่างกันยังไงครับ รุ่นไหนดีที่สุด

ข้อสอง ถ้าเอาที่ดีที่สุดของข้างบนมาเทียบกับ ซัมซุง T220 ตัวไหนดีกว่าครับ

ข้อสาม บางกระทู้ที่ขาย จอLCDมือ2 หรือฟังจากเพื่อนๆ เขาจะบอก ไม่มีดอท หรือ เดธ์พิกเซล ถ้าเวลาผมไปซื้อเองจะดูยังไง แล้ว มันหน้าตาเป็นยังไง อาการเหล่านี้

ข้อสี่ Respond Time 2 กับ 5 ms อันไหนดีกว่ากันครับ 2 กับ 5

ข้อห้า สำคัญมาก ผมควรจะซื้อรุ่นอะไร จาก 4รุ่น ที่กล่าวมาทั้งหมด จากความต้องการของผม

ปล.ขอบคุณครับ

ฝากดันด้วยอยากได้ข้อมูลเยอะๆครับ

ดันๆ ดุนๆ

เก็บข้อมูล

Comment

ข้อตอบ ข้อ 3 ลองหาโปรแกรม เช็ค เดธ์พิกเซล ได้ครับ ลองหาๆๆดูในกูเกิ้ลครับ มีอยู่ตอนซื้อก็ขอลองเลยแล้ว

ก็เปิดโปรแกรมแปบเดียวก็รู้ครับ

Comment

Originally posted by bankbonk View Post
        ข้อตอบ ข้อ 3 ลองหาโปรแกรม เช็ค เดธ์พิกเซล ได้ครับ ลองหาๆๆดูในกูเกิ้ลครับ มีอยู่ตอนซื้อก็ขอลองเลยแล้ว

ก็เปิดโปรแกรมแปบเดียวก็รู้ครับ
        ขอบคุณครับท่าน...

แล้วข้ออื่นอ่า รบกวนเทพมาจุติด้วยเติ๊ดดด

ดันๆๆ

Comment

ดันรอบดึกก

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=63086

Comment

ตอบแบบความรู้น้อยนิด รอเทพมา อิอิ

1.2233SW พึ่งออกมาใหม่ กำลัง hot เลย จุดเด่นอยู่ที่ เป็น full HD 16:9 ส่วน 2233BW คุ้น ๆ ว่าออกมานานแล้ว ไม่น่าจะเป็น 16:10 เก่าไปแล้ว ส่วน 2233GW ไม่แน่ใจครับ

2.2233SW ใหม่กว่า สดกว่า อย่างที่บอก ว่าเป็น full HD ส่วน T220 เป็นแบบ 16:10 เก่ากว่า แต่ Respond Time 2ms ถือว่าดีกว่า ราคา T220 แพงกว่าเป็นพันอ่ะ แต่เห็นเค้าอ้างว่ากินไฟน้อยที่สุด

3.ตามคุณ bankbonk ครับ อิอิ(เนียน)

4. 2 ms ดีกว่าครับ ค่า Respond Time ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ แต่เอาเข้าจริง ๆ 2ms กับ 5ms แทบไม่ต่างกันหรอก

5.เป็นผม เลือก 2233SW ครับ ใหม่กว่า สดกว่า เป็น full HD ที่แนวโน้มออกมาใหม่ ๆ น่าจะเป็นแบบนี้กันหมด ที่สำคัญ ถูกกว่าหลายตังอยู่

Comment

Originally posted by left View Post
                ตอบแบบความรู้น้อยนิด รอเทพมา อิอิ

1.2233SW พึ่งออกมาใหม่ กำลัง hot เลย จุดเด่นอยู่ที่ เป็น full HD 16:9 ส่วน 2233BW คุ้น ๆ ว่าออกมานานแล้ว ไม่น่าจะเป็น 16:10 เก่าไปแล้ว ส่วน 2233GW ไม่แน่ใจครับ

2.2233SW ใหม่กว่า สดกว่า อย่างที่บอก ว่าเป็น full HD ส่วน T220 เป็นแบบ 16:10 เก่ากว่า แต่ Respond Time 2ms ถือว่าดีกว่า ราคา T220 แพงกว่าเป็นพันอ่ะ แต่เห็นเค้าอ้างว่ากินไฟน้อยที่สุด

3.ตามคุณ bankbonk ครับ อิอิ(เนียน)

4. 2 ms ดีกว่าครับ ค่า Respond Time ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ แต่เอาเข้าจริง ๆ 2ms กับ 5ms แทบไม่ต่างกันหรอก

5.เป็นผม เลือก 2233SW ครับ ใหม่กว่า สดกว่า เป็น full HD ที่แนวโน้มออกมาใหม่ ๆ น่าจะเป็นแบบนี้กันหมด ที่สำคัญ ถูกกว่าหลายตังอยู่
                ขอบคุณครับท่านน

ดันต่อรอบดึกก่อนนอน

หิวจังเวลานี้ไม่มีอะไรขาย

ต้องนอนให้เวลามันผ่านน - -*

ดันๆ ดุนๆ

เพื่อ ข้อมูลในการซื้อจอ ฮึบๆๆ

Comment

ดัน ๆ ๆ

Comment

2233GW จอกระจก http://www.samsung.com/th/consumer/d...=LS22CMJKFV/XT

2233SW จอด้าน http://www.samsung.com/th/consumer/d...=LS22CMZKFV/XT

2233BW ไม่แน่ใจ http://www.samsung.com/th/consumer/d...=LS22CMKKFV/XT

Comment

เขาว่ามันสะท้อนนะจอจกอะ ผมสังเกตจากจอโน็ตบุคอะ มันสะท้อนแสงแล้วรำคาญมากเลยครับต้องคอยหันหามุมดีๆ

แต่ภาพก็แลสว่างกว่าเหมือนกัน ผมว่าSW ก็น่าสนนะ

Comment

Originally posted by dud View Post
                        Originally posted by buncha View Post
                        เขาว่ามันสะท้อนนะจอจกอะ ผมสังเกตจากจอโน็ตบุคอะ มันสะท้อนแสงแล้วรำคาญมากเลยครับต้องคอยหันหามุมดีๆ

แต่ภาพก็แลสว่างกว่าเหมือนกัน ผมว่าSW ก็น่าสนนะ

ขอบคุณครับท่านทั้งสอง

ดันต่อ หาเทพมาแนะนำ

Comment

3 ตัวนี้แทบจะเหมือนกันหมดครับในคุณสมบัติ แตกต่างกันตรงที่รุ่น SW เป็น Full HD แต่ Dynamic Contrast ต่ำกว่าทุกรุ่น แต่ Contrast ทั้ง 3 ตัวก็ยังต่ำอยู่ดี อยู่ที่เพียงแค่ 1000:1 ถึง Dynamic จะสูงถึง 15000-20000 ก็ตาม ตัว SW กินไฟน้อยกว่าอีก 2 รุ่น 5W ( ซึ่งไม่ได้แตกต่างกันมากนัก ) แต่ทั้ง 3 รุ่นก็ยังมี Respones Time ที่ค่อนข้างสูงอยู่ดี ขนาด Respones Time แค่ 2 ยังมีโอกาสเกิด Ghost คือ เวลาภาพเคลื่อนไหวเร็วแล้วจะเกิดลักษณะเงาหรือภาพเบลอ ส่วนเรื่องราคาผมไม่ทราบนะครับ แต่ถ้าให้เลือก 3 ตัวนี้ ตัว SW น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีสุดแล้วครับ

Comment

กำลัง งงกับรหัสพวกนี้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by clayzizer View Post
                              3 ตัวนี้แทบจะเหมือนกันหมดครับในคุณสมบัติ แตกต่างกันตรงที่รุ่น SW เป็น Full HD แต่ Dynamic Contrast ต่ำกว่าทุกรุ่น แต่ Contrast ทั้ง 3 ตัวก็ยังต่ำอยู่ดี อยู่ที่เพียงแค่ 1000:1 ถึง Dynamic จะสูงถึง 15000-20000 ก็ตาม ตัว SW กินไฟน้อยกว่าอีก 2 รุ่น 5W ( ซึ่งไม่ได้แตกต่างกันมากนัก ) แต่ทั้ง 3 รุ่นก็ยังมี Respones Time ที่ค่อนข้างสูงอยู่ดี ขนาด Respones Time แค่ 2 ยังมีโอกาสเกิด Ghost คือ เวลาภาพเคลื่อนไหวเร็วแล้วจะเกิดลักษณะเงาหรือภาพเบลอ ส่วนเรื่องราคาผมไม่ทราบนะครับ แต่ถ้าให้เลือก 3 ตัวนี้ ตัว SW น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีสุดแล้วครับ
                              ขอบคุณครับ

สงสัยได้บทสรุปแล้ว ซื้อ 2233SW

พกโปรแกรมเช็คใส่แฟลชไดร์ไปด้วย

มีอะไรแนะนำผมอีกม้ายยครับบบบ

Comment

Working...
                              X