Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัย เกี่ยวกะ driver ของ ati

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัย เกี่ยวกะ driver ของ ati

ก้ เวลา มี เทส หรือ นำเสนออะไรต่างๆ นาๆ จะบอกกันว่า dirver ของ ati มี ปัญหา คือ ผมก้ไม่ค่อยจะมีความรู้อะไรเกี่ยวกับ การ์ดจอมากมาย ก้เลยอยากถามว่า ที่ driver ati มันมีปัญหา น่ะ มันมีปัญหา เรื่องอะไรเร่อครับ ผมไม่รุ้จริงๆ อะครับ

ภาพเพี้ยน ไม่คมชัด เงาเพี้ยน เล่นหนังไตเติ้ลในเกมกระตุก เฟรมเรทตกในที่โล่งกว้าง เทกเจอร์หายในบางที่

แล้วก็อื่นๆครับ

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
      ภาพเพี้ยน ไม่คมชัด เงาเพี้ยน เล่นหนังไตเติ้ลในเกมกระตุก เฟรมเรทตกในที่โล่งกว้าง เทกเจอร์หายในบางที่

แล้วก็อื่นๆครับ
      อืม...เหมือนจะไม่ค่อยเยอะเลย ^^"
      สงสะยจะเล่นไรที ต้องเปลี่ยนไดร์เวอร์กัยวุ้นเลย

Comment

คือเรื่อง driver กับการ์ดจอเป็นเรื่องปกติกันอยู่แล้วครับผม ถ้ามันทำมาดีแต่ต้นก็ไม่จำเป็นต้องอัพเดท ทุกๆค่ายเป็นเหมือนกันหมดครับ ปัญหามีหมดอยู่ที่ว่าท่านจะเจอหรือไม่

Comment

มันเป็นปัญหาตั้งแต่ตอนค่ายเกมทำน่ะครับ อยู่ที่ว่าจะเอาชุดคำสั่งของค่ายไหนเป็นหลัก ในด้าน programming เองเนี่ย อย่างถ้าเกม C เรียกใช้ function ของการ์ดยี่ห้อ n ซึ่งจริงๆแล้วการ์ดยี่ห้อ a ก็อาจจะมีคำสั่งนี้เหมือนกัน แต่เมื่อใส่ parameter b,c ลงไป ยี่ห้อ n,a อาจจะ return ได้ถูกต้อง แต่พอเปลี่ยน parameter เป็น d,e แล้ว n อาจจะ return ถูกอยู่ แต่ a return ผิด ทำให้การแสดงผลผิดเพี้ยนไปน่ะครับ

ซึ่งจริงๆแล้ว อาจจะไม่ได้มีแค่เรื่องของการแสดงผล อาจจะรวมไปถึงเรื่องของการ optimize function ต่างๆให้รัดกุมกว่าเดิม อย่าง gpu รุ่นเก่าๆอาจจะต้องเขียน 10 บรรทัดเพื่อให้ได้ค่าออกมา แต่ gpu รุ่นใหม่ๆอาจจะมีคำสั่งเพิ่มเติม เพื่อลด cycle ของ gpu ทำให้เขียนแค่ 5 บรรทัดก็แสดงผลได้ ประมาณนี้น่ะครับ

ปล แอบใส่ตัวย่อลงไปเยอะแยะ แฟนพันธุ์แท้น่าจะเข้าใจนะ อิอิ

Comment

ปัญหาของ ATI ก็คือ ฮาดแวร์คือตัวการ์ดจอจะออกก่อน ไดเวอร์ครับ..

..ไม่ได้โม้....อิอิ

Comment

Originally posted by KamuiShirou View Post
              มันเป็นปัญหาตั้งแต่ตอนค่ายเกมทำน่ะครับ อยู่ที่ว่าจะเอาชุดคำสั่งของค่ายไหนเป็นหลัก ในด้าน programming เองเนี่ย อย่างถ้าเกม C เรียกใช้ function ของการ์ดยี่ห้อ n ซึ่งจริงๆแล้วการ์ดยี่ห้อ a ก็อาจจะมีคำสั่งนี้เหมือนกัน แต่เมื่อใส่ parameter b,c ลงไป ยี่ห้อ n,a อาจจะ return ได้ถูกต้อง แต่พอเปลี่ยน parameter เป็น d,e แล้ว n อาจจะ return ถูกอยู่ แต่ a return ผิด ทำให้การแสดงผลผิดเพี้ยนไปน่ะครับ

ซึ่งจริงๆแล้ว อาจจะไม่ได้มีแค่เรื่องของการแสดงผล อาจจะรวมไปถึงเรื่องของการ optimize function ต่างๆให้รัดกุมกว่าเดิม อย่าง gpu รุ่นเก่าๆอาจจะต้องเขียน 10 บรรทัดเพื่อให้ได้ค่าออกมา แต่ gpu รุ่นใหม่ๆอาจจะมีคำสั่งเพิ่มเติม เพื่อลด cycle ของ gpu ทำให้เขียนแค่ 5 บรรทัดก็แสดงผลได้ ประมาณนี้น่ะครับ

ปล แอบใส่ตัวย่อลงไปเยอะแยะ แฟนพันธุ์แท้น่าจะเข้าใจนะ อิอิ
              ภาษา C ถ้า function นั้น return ค่าเป็น error มาหรือ return ผิดมันจะข้ามทำไปเลย ทำให้เวลาแสดงผลออกมา ผิดเพี้ยนอย่างที่เห็นใช่ป่าว

Comment

เคยเล่นเกมบางเกมแล้ว บางทีกำแพงหาย มือหายเหลือแต่ปืน บางทีสีก็เพี้ยน ท้องฟ้ามืด แต่ก็พยายามตามข่าว และก็อัพไดร์เวอร์รุ่นใหม่ๆ ก็ดีขึ้นนะ

Comment

Working...
                X