Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะโมซิ้งcpuใช้เอง..จะรอดไหมครับ(เห็นในร้านหลายกะตังอยู่)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะโมซิ้งcpuใช้เอง..จะรอดไหมครับ(เห็นในร้านหลายกะตังอยู่)

จะต้องเจอปัญหาอะไรบ้าง ครับ ใครเคยลองแนะเป็นแนวทีครับ
    คิดว่า ไปหาซื้อ ขาซิ้งแล้วก็เดินบ้านหม้อ หาแผ่นทองแดง กับแผ่นอลูมิเนียม
    -ลวดทองแดงเบอร์ใหญ่ๆกับแผ่นอลูมิเนียม
    บางช่วงบัดกรี เอา (แล้วจริงๆ มันบัดกรี ได้หรือเปล่าครับ ทองแดงเนี่ย ) บัดกรีแล้วจะถ่ายเทความร้อนได้ดีไหมครับ
    พอดีครึ้มใจ คิดเพลินๆ แล้วอยากลอง ดูครับ
    -กะว่า เย็นกว่าซิ้งเดิมๆ สัก10องศาก็โอเค

หริือว่าผมคิดผิด(*-*)
    แต่จริงๆก็คิดแบบไว้ในใจแล้ว
    ขอบคุณมากครับ

good idea
    ลองทำมาโพสดูดิครับ........แจ่มมมม

Comment

ทองแดงไม่น่าจาบัดกรีติดนะครับโดยเฉพาะเส้นใหญ่ๆ
      คงต้องเชื่อมทองแดงแก๊สละครับ

Comment

ถ้าแบบชามข้าวหมา ผมว่าสำเร็จ เย็น แล้วก็สวยด้วย

แต่แบบทาวเวอร์ไม่แน่ใจ ?

Comment

ไม่น่าจะคุ้มนะผมว่า ถ้าจะซื้อของมาทำ ลองดูก็ได้ครับ ไม่เสียหาย ใหนจะพวกขายึดอีกยึดแล้วไม่แนบกะกระดอง
          อะไรจะเกิดขึ้น?

Comment

Originally posted by aekshow View Post
            ไม่น่าจะคุ้มนะผมว่า ถ้าจะซื้อของมาทำ ลองดูก็ได้ครับ ไม่เสียหาย ใหนจะพวกขายึดอีกยึดแล้วไม่แนบกะกระดอง
            อะไรจะเกิดขึ้น?
            ขอเพียงมีศรัทธา ความเร้าใจก็จะบังเกิดครับ....

Comment

Originally posted by hubble View Post
              จะต้องเจอปัญหาอะไรบ้าง ครับ ใครเคยลองแนะเป็นแนวทีครับ
              คิดว่า ไปหาซื้อ ขาซิ้งแล้วก็เดินบ้านหม้อ หาแผ่นทองแดง กับแผ่นอลูมิเนียม
              -ลวดทองแดงเบอร์ใหญ่ๆกับแผ่นอลูมิเนียม
              บางช่วงบัดกรี เอา (แล้วจริงๆ มันบัดกรี ได้หรือเปล่าครับ ทองแดงเนี่ย ) บัดกรีแล้วจะถ่ายเทความร้อนได้ดีไหมครับ
              พอดีครึ้มใจ คิดเพลินๆ แล้วอยากลอง ดูครับ
              -กะว่า เย็นกว่าซิ้งเดิมๆ สัก10องศาก็โอเค

หริือว่าผมคิดผิด(*-*)
              แต่จริงๆก็คิดแบบไว้ในใจแล้ว
              ขอบคุณมากครับ
              ขอพลังจงสถิตอยู่กับท่าน

ขอให้โชคดี

Comment

ทองแดงบัดกรีติดครับ แต่ต้องทำความสะอาดทองแดงก่อนบัดกรีครับ ไม่งั้นบัดกรีไม่ค่อยติดครับ (ความรู้จากประสบการณ์+เวบนอก)

อ้อ ตัวฮีทไปท์ น่าจะใช่ท่อทองแดงดีกว่าทองแดงเส้นครับ มันนำความร้อนได้ดีกว่าเป็นแท่งทองแดง เอามาบัดกรีปิดหัวก็ได้แล้วครับ

นัก Mod จงเจริญครับ

Comment

สู้

Comment

ทองแดงกรีติดครับ แต่ถ้าเส้นใหญ่ต้องใช้ความร้อนสูงหน่อย

Comment

Originally posted by dukdikza View Post
                      ทองแดงบัดกรีติดครับ แต่ต้องทำความสะอาดทองแดงก่อนบัดกรีครับ ไม่งั้นบัดกรีไม่ค่อยติดครับ (ความรู้จากประสบการณ์+เวบนอก)

อ้อ ตัวฮีทไปท์ น่าจะใช่ท่อทองแดงดีกว่าทองแดงเส้นครับ มันนำความร้อนได้ดีกว่าเป็นแท่งทองแดง เอามาบัดกรีปิดหัวก็ได้แล้วครับ

นัก Mod จงเจริญครับ

ในท่อมันมีสารจุดเดือดต่ำอยู่ด้วยนิครับ
                      เวลามันร้อนจะลอยขึ้นสู่ด้านบนแล้วกลั่นตัวลงข้างล่าง
                      ทำแบบนี้เป็นรอบๆไป เอาท่อทองแดงเฉยๆมาใช้ได้เหรอครับ

Comment

ผมก็คิดจะทำเองคับ

เพราะยังไม่เข็ดหลังจากซิ้งแรมทำเองของผมทำแรงเจ๊ง

มันเป็นหนึ่งในความภูมิใจ ที่ไม่มีใครเหมือนเราใงคับ

ผมเสนอความคิดแบบผมนะ ฮีตไปป์หนะ

ลองหาแท่งทองแดงที่สำหรับปักดินทำสายดินอะ เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 7 มิน
                        ยาวเป็นเมตรเลย แท่งไม่ถึงร้อยอะถูกดี เอามาดัด
                        Last edited by [KoonG]; 28 Feb 2009, 21:03:16.

Comment

รอดูครับ
                          พอท่านตั้งขึ้นมาผมเลยเริ่มอยากทำขึ้นมาเลยครับ
                          งอ ทองแดงเป็น Heat Pipe สักสามสี่อันทำเป็นทาวเวอร์เลยครับ
                          อิอิ น่าทำจัง

Comment

สุดยอดสนับสนุนครับ ผมก็คิดจะทำเหมือนกัน
                            แต่ไม่มีงบถลุง (สำหรับCPUตัวใหม่555)

แนะนำขั้นแรกแบบที่ผมคิดไว้ครับ
                            คือไปหาบอร์ดเก่าๆที่เขาทิ้งแล้ว หรือขายถูกๆไม่มีใครเอา
                            มาแกะเอาซิ๊งค์สำหรับโมเริ่มต้น ไม่ต้องหาของเหลวจุดเดือดต่ำมาใส่ท่อทองแดงเอง
                            ไม่ต้องพะวงเรื่องฟิน
                            ไว้เก่งละค่อยมาทำ ผมยังคิดว่าจะเป็นอาชีพผมในอนาคตได้เลยนะเนี้ย555

เรื่องหน้าสัมผัสไม่ต้องกลัวครับ เราเจียดีๆหรือหาชั่งมีฝีมือทำให้ เงาแบบกระจกเลยละ
                            ที่สำคัญของแบบนี้ต้องใจเย็นครับ

Comment

ว่าแต่ท่านจะเอาซีพียูใครทดสอบครับ ผมไม่ให้ยืมนา อิ ๆๆ

Comment

Working...
                              X