Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยดู E8400 ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยดู E8400 ให้หน่อยครับ

specดังนี้ครับ
    E8400
    ram OCZ Sli 1066 1Gx4
    P35 DS3R
    8800GT
    HD4ตัว
    X-Fi
    Tagan BZ600
    ผม OC เสถียรสุดได้แค่ 4.05 (450x9)
    ถ้าเกินกว่านี้เช่น 460x9,475x9 บูตเข้าวินโดว์ได้ เทส Super PI ผ่าน แต่รัน 3D mark 06 ภาพแตก, ภาพค้าง,
    ขึ้น จอฟ้า แต่ถ้าเอาแค่ 450x9 เทส 3D mark 06 ผ่านครับ
    1.ไม่รู้ว่าอาการภาพแตกแบบนี้ เกิดจาก OC ไม่เสถียร หรือว่าเป็นที่การ์ดจอครับ
    2.สเปคของผมทำไม OC ได้น้อยจังเลย เห็นของคนอื่น 4G ไม่ต้องเพิ่มไฟ บางคนได้ตั้ง 4.5G
    ขอบคุณครับ
    Attached Files

รูปเพิ่มเติม
    ปล. รูปเยอะไปขออภัยด้วยครับ
    Attached Files

Comment

เพิ่มไฟ

Comment

Originally posted by vibe View Post
        เพิ่มไฟ
        ลองเพิ่มไฟ Vcore ไป 1.6 ไฟอื่นๆ ก็เพิ่มจนสุดแล้ว แต่ภาพมันก็ยังแตกอยู่เหมือนเดิมครับ เทส super Pi ก็ผ่าน แต่เทส 3D แล้วภาพมันแตกเละเหมือนในรูปเลยครับ

Comment

FSB กับ MCH ลองออโต้ยัง การ์ดจออย่าพึ่ง OC

Comment

Originally posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
            FSB กับ MCH ลองออโต้ยัง การ์ดจออย่าพึ่ง OC
            บอร์ด P35 DS3R มันมีไม่ Auto FSB กับ MCH ครับ ถ้า Auto มันจะ Auto ให้ทั้งหมดเลย
            ทั้ง Vcore และไฟอื่นๆด้วยครับ ส่วนการ์ดจอตัวนี้ไม่ได้ OC อะไรเลยครับ

Comment

สงสัยแรมจะไปมั้งคับ ลองถอดเช็คทีละแถวคับ

Comment

ถ้าคืนค่าเดิมแล้วเทสไม่่ผ่านคือการ์ดจอ

ไล่ไฟดูใหม่

Comment

Originally posted by P3NG View Post
                  ถ้าคืนค่าเดิมแล้วเทสไม่่ผ่านคือการ์ดจอ

ไล่ไฟดูใหม่
                  ถ้าเป็นค่าเดิมหรือ OC CPUไม่เกิน 4.05G (450x9) เทสผ่านครับ แต่ถ้า 500x8 ไม่ผ่านครับ
                  การ์ดจอเดิมไม่ OC ครับ
                  ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by hugnoi View Post
                    สงสัยแรมจะไปมั้งคับ ลองถอดเช็คทีละแถวคับ
                    แรมชุดนี้เมื่อก่อนผมใช้กับ E4300 Bus Ram 1150 CL 5-5-5-15 ไฟ 2.1-2.2 ก็ปกติดีนะครับไม่มีเอ๋อเลย(ถ้า 1200 มันไม่ไหวครับ) แต่เดี๋ยวจะไปลองไล่ใหม่ทีละตัวครับ
                    ขอบคุณครับ

Comment

ซิ้งค์ไรครับ

ไฟซัพพลายมันจะพอหรือเปล่าหว่า HDD4ลูก

แต่บอร์ดรุ่นนี้ปรับไม่ได้เยอะครับผมเคยเล่น EP35-DS3L

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
                        ซิ้งค์ไรครับ

ไฟซัพพลายมันจะพอหรือเปล่าหว่า HDD4ลูก

แต่บอร์ดรุ่นนี้ปรับไม่ได้เยอะครับผมเคยเล่น EP35-DS3L
                        ซิ้งค์ Tuniq ครับ พาวเวอร์ Tagan BZ600 ส่วน HDD ผมเคยลองใส่แค่ลูกเดียว ลงวินโดว์ใหม่ ยังไม่ได้ลงโปรแรมอะไรเลยนอกจากไดร์เวอร์กับโปรแกรมเทส ผลออกมาเหมือนกันครับ ถ้า OC ไม่เกิน 4G ไม่เป็นไร ถ้าเกิน 4G ภาพแตก ภาพค้างครับ
                        ปล. บอร์ดรุ่นนี้ปรับไม่ได้เยอะ ท่านหมายถึงบอร์ดรุ่นนี้มันตัน ลากได้ไม่เกิน 4G หรือเปล่าครับ
                        ขอบคุณครับ

Comment

ผมหมายถึงออปชั่นที่มีให้ปรับน่ะครับ

แต่ปกติภาพแตกภาพค้างมันน่าจะเกิดจากการ์ดจอไม่เสถียรนะครับ

ถ้าจอฟ้าหรือรีสตาร์ทจะเกิดจาก CPU

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
                            ผมหมายถึงออปชั่นที่มีให้ปรับน่ะครับ

แต่ปกติภาพแตกภาพค้างมันน่าจะเกิดจากการ์ดจอไม่เสถียรนะครับ

ถ้าจอฟ้าหรือรีสตาร์ทจะเกิดจาก CPU
                            ครับ แล้วความเสถียรของการ์ดจอ มันเกี่ยวกับ FSB ด้วยหรือเปล่าครับ พอผมเพิ่ม Bus เกิน450x9
                            มันก็จะมีอาการภาพแตก แต่ถ้าBusไม่เกิน 450 มันไม่มีปัญหาอะไร แล้วอย่างนี้การ์ดจอผมผิดปกติไหมครับ
                            ประกันมันยังเหลืออีก 1 ปี แต่ถ้าเอาไปเคลม แล้วเขาเทสที่ความเร็วเดิมๆ มันก็ไม่มีอะไรผิดปกติสิครับ
                            ขอบคุณครับ

Comment

ลองเปลี่ยนแรมดูจิ แล้วก็ไม่ต้องลากการ์ดจอ (เอาซีพียูให้ผ่านก่อน)

อีกอย่างตอนผม OC แรกๆก็จอฟ้าเหมือนท่านเนี่ยแหละ (แต่จำรหัสไม่ได้) แล้วผมก็เซ็ง เคลียร์ไบออส

กะว่าจะเอาแค่ 4.0GHz ไว้ใช้งานจิง แต่ลอง 500*9 มันดันได้สบาย แต่ผมสุมไฟน้อยเลย Orthos + PI32m ไม่ผ่าน

ลองทำดูหลายๆทางคับเดี๋ยวก็ได้เอง ของอย่างนี้ต้องใช้เวลา

Comment

Working...
                              X