Announcement

Collapse
No announcement yet.

P35 Platinum VS P35 Neo2 FR มันต่างกันยังไงบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P35 Platinum VS P35 Neo2 FR มันต่างกันยังไงบ้าง

P35 Platinum กับ P35 Neo2 FR มันต่างกันยังไงบ้าง ตัว Platinum มันมีอะไรดีกว่าบ้าง คือผมดูแล้วตามสเปค ผมไม่ค่อยเข้าใจ ที่เห็นๆคือ Neo2 FR ไม่มีรถไฟเหาะ แล้วอย่างอื่นก็เหมือนๆกัน หรือว่า BIOS ไม่เหมือนกัน ผมอยากทราบว่า Platinum จะคุ้มกับเงินที่ต้องเสียเพิ่มอีก 1800 บาทไหม เมื่อเทียบกับ Neo2 FR เพราะ Platium ราคา 5800 Neo2 FR ราคา 3990 ส่วนต่างของราคา จะคุ้มกับความสามารถที่เพิ่มมาหรือไม่ เพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจ ที่จะไปหิ้วกลับบ้านในเร็ววันนี้

ปล.อธิบายเป็นการ์ตูนก็ดีน๊ะครับ เด็กๆจะได้เข้าใจ ^^

ขอบคุณมากครับ

P35 Neo2 FRใช้แผ่นPCBเดียวกันกับP35 Platinum และตัดออฟชั่นบางส่วนออกซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าตัดอะไรไปบ้าง
    MSI-Uมาตอบด่วนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

Comment

อัพๆ รอๆคำตอบ

Comment

MSI-Uไม่อยู่ครับ วันนี้ออกเที่ยวเป็นมือปราบสายเดี่ยว(หรือโดนสายเดี่ยวปราบก็ไม่รู้นะครับ)
        ผมขออนุญาติตอบให้แทนละกันครับ
        (ไม่อนุญาติก็จะตอบ(แอบเผด็จการนิดๆ))

P35PL VS P35 NEO2 FR
        ต่างกันที่
        1.) IEEE1394 จำนวน 2 รู (ด้านหลัง 1 และเสียบจากบอร์ดไปด้านหลังอีก 1)
        2.)BIOS PL สามารถsave profileได้ 2profile กัน OCแล้วเปิดไม่ติดเซ็ตผิดขนาดต้องclear cmos profileก็ยังอยู่ครับ
        3.) แรงดันไฟ ที่สามารถปรับได้ PL จะปรับได้มากกว่าครับผม
        4.) เรื่อง HEAT PIPE โดย PL สามารถใส่ พัดลม 8CM~ เพื่อเป่าแรมได้โดยเฉพาะครับ
        5.)SPDIF-out ครับผม!!!
        6.)อันนี้สำคัญครับ ความสวย!!!!

Comment

Originally posted by MSI-S View Post
          MSI-Uไม่อยู่ครับ วันนี้ออกเที่ยวเป็นมือปราบสายเดี่ยว(หรือโดนสายเดี่ยวปราบก็ไม่รู้นะครับ)
          ผมขออนุญาติตอบให้แทนละกันครับ
          (ไม่อนุญาติก็จะตอบ(แอบเผด็จการนิดๆ))

P35PL VS P35 NEO2 FR
          ต่างกันที่
          1.) IEEE1394 จำนวน 2 รู (ด้านหลัง 1 และเสียบจากบอร์ดไปด้านหลังอีก 1)
          2.)BIOS PL สามารถsave profileได้ 2profile กัน OCแล้วเปิดไม่ติดเซ็ตผิดขนาดต้องclear cmos profileก็ยังอยู่ครับ
          3.) แรงดันไฟ ที่สามารถปรับได้ PL จะปรับได้มากกว่าครับผม
          4.) เรื่อง HEAT PIPE โดย PL สามารถใส่ พัดลม 8CM~ เพื่อเป่าแรมได้โดยเฉพาะครับ
          5.)SPDIF-out ครับผม!!!
          6.)อันนี้สำคัญครับ ความสวย!!!!
          Oh~ ที่เพิ่มมาก็แจ่มอยู่เหมือนกัน แล้วอย่างนี้ BIOS ของ Neo2 FR save profile ได้แค่ 1 ใช่ปะครับ หรือ save ไม่ได้ พัดลมที่จะเอามาพัด Ram ขนาด 8 cm เอามาติดกับ Heat Pipeที่อยู่ตรง Ram ใช่ปะครับ

สรุปขอบคุณคุณ MSI-S มากๆครับที่มาตอบให้ ผมคงจะขอเป็นสาวกของ MSI คนนึง ส่วนเรื่องตัดสินใจว่าจะเอา PL หรือ Neo2 คงต้องไปเลือกกันหน้าร้านแล้วแหละ ^^

Comment

ขอดูหน้าตาพัดลม 8mm ที่เอามาติดได้หน่อยครับ

Comment

Originally posted by plugkub View Post
              Oh~ ที่เพิ่มมาก็แจ่มอยู่เหมือนกัน แล้วอย่างนี้ BIOS ของ Neo2 FR save profile ได้แค่ 1 ใช่ปะครับ หรือ save ไม่ได้ พัดลมที่จะเอามาพัด Ram ขนาด 8 cm เอามาติดกับ Heat Pipeที่อยู่ตรง Ram ใช่ปะครับ

สรุปขอบคุณคุณ MSI-S มากๆครับที่มาตอบให้ ผมคงจะขอเป็นสาวกของ MSI คนนึง ส่วนเรื่องตัดสินใจว่าจะเอา PL หรือ Neo2 คงต้องไปเลือกกันหน้าร้านแล้วแหละ ^^
              ไปเลือกในงาน msi-party พรุ่งนี้ ที่ฟอจูนดีกว่าครับ ลดกระหน่ำ!!!~

P35NEO2FR ไม่สามารถ save profile ใดๆได้เลยถ้าเปิดไม่ติดก็เหมือนได้บอร์ดใหม่ครับ setใหม่ตั้งแต่ต้น(เหนื่อยแทน)

พัดลมติดตรง แรมอะไรยังไงไปดูในงานครับ!!! เด๋วจัดให้!!!

Comment

พรุ่งนี้ที่งาน MSI Party จะมี P35 Platinum กับ P35 Neo2 FR ขายมั้ยครับ แล้วราคาจะถูกกว่า 5800 กับ 3990 มากมะครับ ว่าจะไปหิ้วพรุ่งนี้ในงานถ้ามี ถ้ามะมีก็ไปเดินเล่น - - อยากเสียเงิน ลดเยอะๆก็ดีน๊ะ เพราะอยากเสียเงินแต่เงินมีน้อย ^^

Comment

เวรกรรม ตกข่าวอยู่หลังเขาซะงั้น ไม่รู้เลยว่ามีงาน แล้วมันมีกี่วันอะครับ วันไหนบ้าง ท่าน ตอนนี้อยากได้ p35 plat อยู่เลย
                  Last edited by nanchaku; 2 Feb 2008, 19:21:21.

Comment

Originally posted by nanchaku View Post
                    เวรกรรม ตกข่าวอยู่หลังเขาซะงั้น ไม่รู้เลยว่ามีงาน แล้วมันมีกี่วันอะครับ วันไหนบ้าง ท่าน ตอนนี้อยากได้ p35 plat อยู่เลย
                    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=148589
                    Last edited by lowbasic; 15 Feb 2008, 19:42:31.

Comment

ขอบคุณครับ ตาถั่วเองผม เป็นงู ป่านนี้โดนฉกตายละ

Comment

ใช้ nEo2 อยู่ save bios ได้ 2 profile

Comment

MSI-S คร๊าบ
                          ของผมมานยังได้ 2 Profile เลย

Comment

ความจริง PCB เดียวกัน แต่ต่างกันที่ Option On Board ที่ต่างกัน

แต่ BIOS ใช้ตัวเดียวกันเลยนิ แต่เวลาภาพตอนเปิดระบบมาจะต่างกัน

Comment

ราคาของใหม่มันเท่าไหร่คับ และถ้า เอามาใส่กับ E2xxx กับ E4xxx จะลากได้ไกลป่าวคับ

Comment

Working...
                              X