Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง Screen Refresh Rate ของ LCD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง Screen Refresh Rate ของ LCD ครับ

คือว่าผมเพิ่งเคยมาใช้ LCD แล้วทีนี้เดิมผมใช้จอธรรมดา
    ผมปรับ Screen Refresh Rate อยู่ที่ 85Hz
    แล้วถ้าเป็น LCD ควรปรับที่เท่าไหร่ครับมันปรับได้สูงสุดที่ 75Hz
    LCD รุ่น 740B ผมใช้ความละเอียด 1024x768 ครับ
    การปรับตรงนี้ของLCDมีผลอะไรมั้ยครับกับภาพ ถ้าเป็นจอธรรมดาผมสังเกตว่าภาพจะนิ่งขึ้น
    แต่LCDผมปรับแล้วดูเหมือนๆกันอ่ะครับ
    ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

ผมก็ใช้รุ่นนี้ครับ ปรับความละเอียดเท่ากันด้วย Screen Refresh Rate ปรับที่75Hz ครับ ผมรู้สึกว่าตัวหนังสือมันไม่ค่อยชัดนะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันมั้ยครับ

Comment

เป็นเหมือนกันครับ

Comment

ผมก็รุ่นนี้ครับ ที่ว่าตัวหนังสือไม่ชัด ให้ปรับความละเอียดที่ 1280 *1024 ครับ เพราะจอ lcd มันจะมีความชัดอยู่ที่ความละเอียดเดียวครับ รุ่นนี้ต้อง 1280*1024 ครับ

Comment

LCD ใช้ที่ 60 Hz ที่ทุกรายละเอียดครับ
          เรื่อง RefreshRate ของจอ LCD ไปเทียบกับจอ CRT ไม่ได้ครับ

Comment

ของผม LG 1280 * 1024 75 Hzเหมือนกันครับ ไม่มีปัญหาเลย
            เค้าบอกปรับอัตรารัเฟรชเกินกำลังจอ มันจะเสียได้จิงป่าวครับ(อยากรู้)

Comment

แต่อัตรารีเฟรชของจอไม่มีผลต่อความชัดนะ(ผมว่า)

Comment

ความเข้าใจของผมนะครับ

สำหรับจอ CRT อัตรารีเฟรสเรต(Hz)มีผลเพราะ อาศัยการยิงลำแสงจากหลอดสำแสงคล้ายการทำงานของหลอดภาพ TV
                คือยิงลำแสงใล่กวาดจากบนซ้ายมาล้างขวา ดังนั้นถ้าอัตรารีเฟรสต่ำจะทำให้สังเกตุเห็นการกระพริบของจอภาพ

ส่วนจอ LCD จะใช้ความสว่างจากหลอด แบคไลท์แทน
                ทำให้อัตรารีเฟรสเรต(Hz)ไม่มีผลต่อการกระพริบของจอแบบ LCD
                แต่สิ่งที่มีผลคือพวก dot pitch, response time มากกว่าครับ

ปล.อธิบายผิดพลาดอย่างไรถ้ามีผู้รู้ช่วยแก้ไขข้อความด้วยครับ

Comment

สรุปต้องมากหรือว่าน้อยครับ

ผมใช้ BenQ FP73G

ปรับไว้ที่ 1152*xxx ตัวหนังสือก็ไม่ชัดเหมือนกันครับ

Refresh rate ผมตั้งไว้ 75 เพราะเคยอ่านผ่าน ๆ มาในนี้ละว่า ยิ่งเยอะยิ่งดีครับ จะถนอมสายตา

Comment

ปรับเท่าไรก็ได้ครับ ที่มันมีให้ปรับ เพราะวินโดวส์มันไม่ได้ทำมาเพื่อให้ LCD ใช้อย่างเดียวซะหน่อย

มีไว้ให้ CRT ปรับครับ

LCD ตั้ว resolution สุดหลอดครับ ชัดที่สุด เช่นจอ 17 หรือ 19 ก็ 1280 ครับ (ไม่ wide)

Comment

ประสบการณ์ที่ได้ใช้จอ LCD กับ CRT ความเหมือนที่สังเกตได้ก็คือ..
                      เวลาเล่นเกม FPS ถ้าปรับไว้ที่
                      60Hz เวลาหันซ้ายขวาเร็วๆ จะมีแถบขึ้นเหมือนภาพรีเฟรชไม่ทัน
                      75Hz ภาพปกติ ลื่นดี หันซ้ายหันขวาได้ปกติ

Comment

Originally posted by Lucious View Post
                        ประสบการณ์ที่ได้ใช้จอ LCD กับ CRT ความเหมือนที่สังเกตได้ก็คือ..
                        เวลาเล่นเกม FPS ถ้าปรับไว้ที่
                        60Hz เวลาหันซ้ายขวาเร็วๆ จะมีแถบขึ้นเหมือนภาพรีเฟรชไม่ทัน
                        75Hz ภาพปกติ ลื่นดี หันซ้ายหันขวาได้ปกติ
                        สงสัยโดน lock frame rate ในเกมส์ ให้สัมพันธ์กับ refresh rate หน้าจอ

Comment

rep 11 ผมว่า ไปปรับที่เกมส์อะครับ ตรงคำสั่ง wait for vertical sync ให้เป็น disable ครับ แล้วจะไม่เป็น

Comment

จริงแฮะ ลองปรับ 60 - 75 ไม่ต่างกันเลย

งั้นขอ 60 ล่ะกัน น้อยๆ หน่อย กลัวจอมันพังเร็ว ( เกี่ยวกันป่ะเนี้ย = =" )

แต่จอ crt ผมปรับไป 85 เยอะเท่าที่จอมันจะปรับได้ มันยังดูลายๆตายังไงไม่รู้อยู่เลย

อยากเปลี่ยน 19wide แต่ไม่มีเงิน lolz

Comment

Working...
                            X