Announcement

Collapse
No announcement yet.

S41 ทำไมไฟถึงดูดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• S41 ทำไมไฟถึงดูดครับ

ผมซื้อ S41 มาใช้ได้ 2 วันแล้ว มีความรู้สึกว่าบริเวณที่ไม่ใช้ Keyboard เมื่อมือไปสัมผัสจะรู้สึกว่าถูกไฟดูดนะครับ ไม่ทราบว่าผู้ที่ใช้ S41 มีปัญหาเดียวกับผมหรือไม่ และอยากทราบว่าวัสดุที่นำมาทำในบริเวณที่มีปัญหาเป็นวัสดุอะไร เป็นพลาสติกหรือไม่

ตรงแผงวางมือหรอคับ?

วัสดุที่ใช้รู้สึกจะเป็นอลูมิเนียมคับ
    The fine aluminium hairline finish palm rest gives it a metropolitan touch.

ลองเอาไปให้ศูนย์เช็กดูดีกว่าครับ ผมว่ามันไฟไม่น่าจะรั่วได้นะครับ

Comment

เห็นเป็นกันหลายคนน่ะครับ เรื่องไฟดูดตรงบริเวณวางมือ

Comment

เห็น asus ของเพื่อนบางรุ่นก็เป็น

macbook ก็เป็น
        macbookpro ก็เป็น

แต่ acer ยังไม่เห็นมีใครเป็น อิอิ

Comment

ส่วนไหนเป็นโลหะ จะดูดหมดแหละครับ ถ้าไฟมันลงกราวด์

Comment

ของผมก็เป็นนะเป็นมั่งไม่เป็นมั่ง
            แต่ก็รู้สึกเฉยๆ อ่ะเพราะว่ามันไม่ได้ดูดแรงจนเจ็บเหมือนตอนโดนไฟเคสดูด

s41 เหมือนมันแค่ตอดหนุกๆ หรือว่าเพราะผมหนังหนาหว่าอิอิ

Comment

จาไปให้เค้าดู หรือว่าจะทน คับ

Comment

Originally posted by tragodius View Post
                ของผมก็เป็นนะเป็นมั่งไม่เป็นมั่ง
                แต่ก็รู้สึกเฉยๆ อ่ะเพราะว่ามันไม่ได้ดูดแรงจนเจ็บเหมือนตอนโดนไฟเคสดูด

s41 เหมือนมันแค่ตอดหนุกๆ หรือว่าเพราะผมหนังหนาหว่าอิอ
                เป็น SM รีป่าวคับ ล้อเล่นคับ อิอิ

Comment

ขอยืนยันนะครับ เครื่อง S1 ไม่ดูดหนะ !! ตั้งแต่ซื้อมาก็กลัวมันจะดูดนะ แต่ไม่ดูดเลยครับ
                  เครื่อง Asus A1 เครื่องเก่าผม ยังดูดจนแบบ สะดุ้งเลย แต่ S41 ผมไม่ดูดเลยอะ งง เหมือนกัน

Comment

vaio sz ก็เป็นครับ บางที

ตรงที่ฝากข้อมือมันเป็นอลูมิเนี่ยมน่ะ

Comment

มาบอกวิธีแก้ไข ให้สลับขั้วปลั๊กไฟ 220 V หรือปลั๊กสามตาที่เสียบกับไฟบ้านนั่นแหละ
                      ผมใช่ HP ก็มีรั่วบ้างตอนแฟนผมไปสลับขั้วที่ปลั๊กสามตา ผมจะ มาร์ค ไว้ว่าขาไหนอยู่บน-ล่าง หรือซ้าย-ขวา
                      เพราะว่าไฟฟ้าบ้านเรามันไม่มีระบบ Ground มันจึงมีการรั่วบ้างถ้าเราสลับ line - neutron

ลองดูว่าหายมั้ย

และอีกวิธีการเช็คว่าสายไหนเป็น Line หรือ nuetron คือต้องใช้ไขควงเช็คไฟแตะดูว่าขั้วไหนมีไฟ ไม่มีไฟ ปลอดภัยที่สุด

Comment

รองสรับขั้วปลั๊กแล้วคับ ไฟดับทั้งบ้านเลยคับ (อ่ะล้อเล่น!!!) ใช้ได้คับไฟไม่ดูดแล้ว ขอบคุณทุกท่านมากคับที่ให้ข้อมูล

Comment

เออ ไม่อยากจะพูดนะครับ ว่าปัญหา นี่อ่ะ มีทุกยี่ห้อแหละครับ เพราะ เครือ่งมาน ยังใหม่ อยู่ มาน จะเกิดไฟฟ้าสถิต ได้ง่ายๆอ่ะครับแล้ว ยิ่ง วัสดุ ของ s41 ต้องจุดวางมือ ทำมาแบบ เป็น ลายขวาง มันเลย เกิดได้นะครับ แต่ไม่ต้องห่วงครับ ไม่มีปัญหา กับ เครื่องใช้ไปซักพัก เด๋วก็ จะไม่มีอาการ เองครับ

Comment

ตอนก่อนซื้ออ่านในนี้เจอก็แอบกลัวเหมือนกันน่ะครับ
                            แต่ไม่เคยโดนดูเลย

Comment

ผม เคยโดน ครั้งเดียวแล้วก็ ไม่โดนอีกเลย ตอนนั้น พอดี เอามือไปโดนรู usb แล้วพื้นที่หอเป็นหินอ่อน ดูดจ๊วบๆเลย

Comment

Working...
                              X