Announcement

Collapse
No announcement yet.

Core 2 duo E6600 ของผมวิ่งไม่ถึงสเป๊กครับทำไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by hikky View Post
    1.) อันนี้เป็นอันที่ปรับ bus เป็น 266 หรือยังครับ...ถ้าใช่ ram ก็น่าจะ ok
    แต่ดูเหมือนมันจะเป็นตอนที่ปรับ bus 200 อยู่หรือเปล่า ( 200/3*4=266)
    เพราะถ้าปรับ bus 266 แล้ว FSB/DRAM ยังเป็น 3:4 อยู่ ram จะวิ่งไปที่ 266/3*4=354 ram อาจไปไม่ไหวได้
    ให้ลองปรับ bus 266 แล้วทด ram ให้เป็น 1:1 ดูครับ
    2.) (อันนี้ไม่เกี่ยวกับปัญหาที่ถามนะ) ทำไม ram เป็น single channel ละครับ ใส่ ram 2 ตัวใช่มั้ยครับ ถ้า ram เหมือนกัน 2 ตัว ลองใส่ช่องที่มันสีเดียวกันดูให้มันเป็น dual channel
    3.) เรื่อง board ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้ PL2 ต้องเป็น board rev2 หรือเปล่าถึงใส่ conroe ได้ ลอง check cpu support ใน web ของ asus ดูก่อนนะครับ http://support.asus.com/cpusupport/c...Language=en-us
    ที่มีเขียนต่อท้าย "Only can support FSB 800" น่าจะหมายถึงถ้า auto มันจะเป็น FSB 800 แต่น่าจะ OC ให้มันเป็น 1066 ได้เหมือนที่ท่านพยายามทำอยู่
    1.ทำยังไงครับ งงครับ ทำไม่เป็น
    2.ผมใช้แรมตัวเดียวครับ 1GBเลย

3.ส่วนบอร์ด ตรงกล่องมันยังบอกเลยครับว่ารับรอง Core2duo แต่มันบอกว่าFSB800 ครับ

Comment

เปลี่ยน M/B ง่ายกว่าครับ ถ้าทำไม่เป้น

ทำแล้วอาจจะมีปัญหาก็ได้

Comment

mb. รุ่นของท่านเก่าไปนิด E6600 ถ้าเป็นไปได้ น่าจะใช้ ชิพเซ็ตรุ่นใหม่ ๆหน่อย จำพวก 965 หรือ 975 น่ะครับ C2D ใช้ FSB.266 ครับ ท่านลองเข้าไบออสหน้า 2 (ถ้าจำไม่ผิด) หาคำว่า FSB. ถ้าของเดิมเป็น AUTO หรือ 200 ก็ตั้งให้เป็น 266 หรือถ้าหาไม่เจอ แสดงว่า BIOS ยังไม่เปิดให้เห็น
        ยังไงลองพึ่ง USER MANUAL ดูครับ มีบอกแน่นอน อ้อตรวจเช็คไบออส ให้เป็นเวอร์ชั่นใหม่ ๆ หน่อยนะครับ ดูอัพเดตของเว็ป ASUS น่ะ

Comment

Originally posted by cartoonikkyu View Post
          1.ทำยังไงครับ งงครับ ทำไม่เป็น
          ลองปรับ bus เป็น 266 อีกทีแล้วใช้ cpuz จับภาพหน้า memory มาให้ดูอีกทีได้มั้ยครับ ย้ำว่า bus 266 นะครับ

Originally posted by cartoonikkyu View Post
          2.ผมใช้แรมตัวเดียวครับ 1GBเลย
          อืมดูรูปอีกทีแล้ว ใช่ เป็น single channel ด้วย ram 1 ตัว ผมดูผิดไปเอง

3.ส่วนบอร์ด ตรงกล่องมันยังบอกเลยครับว่ารับรอง Core2duo แต่มันบอกว่าFSB800 ครับ
          เป็นการยืนยันว่าใช้ conroe ได้แน่ แต่คงต้องปรับอะไรเพิ่มให้ได้ FSB1066
          หรือมัน run ได้เฉพาะ FSB800 อันนี้ต้องลองปรับดู
          แต่ผมคิดว่ามันน่าจะปรับ bus เป็น 266(FSB1066) ได้นะด้วยการ OC

Comment

Originally posted by hikky View Post
            ลองปรับ bus เป็น 266 อีกทีแล้วใช้ cpuz จับภาพหน้า memory มาให้ดูอีกทีได้มั้ยครับ ย้ำว่า bus 266 นะครับ

อืมดูรูปอีกทีแล้ว ใช่ เป็น single channel ด้วย ram 1 ตัว ผมดูผิดไปเอง

เป็นการยืนยันว่าใช้ conroe ได้แน่ แต่คงต้องปรับอะไรเพิ่มให้ได้ FSB1066
            หรือมัน run ได้เฉพาะ FSB800 อันนี้ต้องลองปรับดู
            แต่ผมคิดว่ามันน่าจะปรับ bus เป็น 266(FSB1066) ได้นะด้วยการ OC
            จากข้อ3นะครับ ผมทำไปแล้วอ่ะ แต่มันเล่นได้สักพักแล้วค้างอ่ะครับ

Comment

Working...
            X