Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำหูฟัง Full size ให้หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำหูฟัง Full size ให้หน่อยคับ

มีงบประมาณ 4000 บาท

เล่นตัวไหนดีคับ

Grado 80

Alessandro by Grado Labs MS-1

AKG K530

Ultrasone HFI-550

Sennheiser HD485

หรือมีตัวอื่นที่รุ่นเล็กกว่านี้ที่หน้าเล่นกว่าคุ้มกว่าก็แนะนำให้หน่อยนะคับ

ไม่ได้เอาออกไปนอกบ้านคับ

ชอบฟังเพลงแบบทุกแนวอะคับ เป็นคนชอบเปลี่ยนแนวไปเรื่อยๆ เน้นรายละเอียด เบสไม่ต้องมากคับแต่ ขอออกเป็นลูกๆนิ่มๆ

ขอบคุณคับ

Alessandro by Grado Labs MS-1 อันนี้เลยครับ สุดยอด

Comment

Grado ไม่ใช่ full size ซะทีเดียว
      จะว่าไปมันก็ full size นั่นล่ะ (เอ๊ะยังไงฟะ -"-)
      แต่จัดอยู่ในหมวด supra-aural
      คือไม่ใช่ครอบหู แต่เป็นวางประกบบนหู
      และยังเป็นแบบ open คือ..ไม่กันเสียงภายนอกอีก

ธรรมชาติของหู open supra-aural มันต่างจาก closed circumaural ลิบลับเลยขอรับ
      full size เหมือนกัน แต่มีแยกย่อยไปอีก แล้วจุดประสงค์ในการใช้งานก็ไม่เหมือนกันอีกด้วย

ถ้าให้ผมเลือกก็มี 3 ยี่ห้อ
      Grado ------ AKG ------ Sennheiser
      ดีหมด และบุคลิกเสียงไม่เหมือนกันทั้ง 3 ยี่ห้อ แค่นี้ล่ะขอรับ
      ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย

คำเตือน!
      เล่นหู full size อาจทำให้ท่านเสียตังค์กับ headphone amp เพิ่มอีก โปรดใช้วิจารณญาณในการเลือกซื้อ

Comment

HFI-550 มันเหมาะดูหนังมากกว่านะผมว่า ฟังแล้วอาจหลอนนิดๆ แต่ถ้าRock ก็ okพอถูไถ
        ถ้าผมเลือก ก็คง Grado... เพราะมีแต่เพลง Rock
        ลองไปฟังดูครับ คุณจะรู้เองว่าต้องซื้ออันไหนกลับมา
        ชื่อร้าน มั่งคั่ง อะไรซักอย่างนี่แหละ อิอิ

Comment

Originally posted by Macro View Post
          [COLOR="RoyalBlue"]Grado ไม่ใช่ [B]full size

คำเตือน!
          เล่นหู full size อาจทำให้ท่านเสียตังค์กับ headphone amp เพิ่มอีก โปรดใช้วิจารณญาณในการเลือกซื้อ
          32โอม คงไม่ต้องเพิ่ม headphone amp หรอกมั้งคับมันก็ขับได้ในระดับหนึ่ง

แต่พอดีจะทำ Amp หลอดเองพอดีคับ ไม่น่าจะเกิน 3000 เบอร์หลอดไม่รู้จะมีขายหรือป่าว

ขอถามหน่อยละกันคับ หลอดเบอร์ 6DJ8 ตกหลอดละเท่าไหร่คับ

ผมชอบ Grado นะ เพราะมันไม่เป็นแบบครอบทั้งหูนะสิ ส่วนเรื่องเสียงออกมานี้ไม่ใช้ปัญหาคับเพราะยังไงก็ไม่ได้เอาไปใช้นอกบ้านอยู่แล้ว (สายยาว+หนาอีก) ที่หันมาเล่นหูฟังก็เพราะเปิดเสียงดังไม่ได้ แบบครอบทั้งหูผมว่ามันอึดอัดช่วงนี้ยิ่งร้อนๆอยู่ด้วย

ตอนนี้เล่งๆ Ms-1 อยู่น่าเล่นดี แต่ ไม่มีที่ test เนี้ยซิ พอดีผมอยู่ต่างจังหวัดอะคับ ที่จะมีให้ลอง test ได้ก็คงจะมี Grado sr-60 หรือไม่ก็ sr-80 นอกนั้นต้องสั่งเอา
          Last edited by cynical; 27 Mar 2008, 12:57:31.

Comment

Grado ถ้าจะเล่น sr-80 แนะนำไห้กระโดดไป sr -125 เลยครับ เสียงดีกว่าเห็น (คำว่าเสียงดีของผมคือ ผมชอบเสียงประมานนี้นะครับ) ได้หลายแนว ฟังแจ๊ซก็สวย เมททัลก็ชิล
            ตัว sr-80 เบสจะออกกระชับๆ อาจจะดูเบสน้อยไป แต่เสียงกลาง-สูง ออกมาเลยทีเดียวเชียว (ดีกว่าตัว sr-60 จม)

Alessandro by Grado Labs MS-1 ตัวนี้เสียงจะออก flat flat ครับ(หวานๆ) ไม่ค่อยมีรสชาตินะ ผมว่า แต่เสียงเคลียได้ใจ แต่ถ้าเอาไป+กะเฮดโฟนแอมหวานๆอ่ะ ฟังแล้วมดขึ้นหูเลย เห็นเพื่อนมันเอาไปไช้กับแอม the pig ฟังแล้วอย่างกับนักร้องไปหัดเรียนออกเสียงถาษาไทยไหม่ ยังไงหยั่งงั้นครับ (แต่ถ้าเพียวๆผมว่า sr-125 กิน)

*อย่างที่ข้างบนบอกครับ มันเป็นหูแบบ open ทั้ง2 ตัวเลย ถ้าเอาไปฟังที่เสียงดังๆจะเสียอารมได้ เพราะไม่ตัดเสียงเลย

นอกจากเสียงแล้วดูดีไซน์ด้วยก็ดีครับ บางตัวเสียงดีจริง แต่ไส่ได้แว๊ปเดี๋ยวหนีบหัว ทับหู ปวดหู ก็ฟังได้ไม่สนุก ฟังได้ไม่นานครับ

ส่วนเรื่องแอมนี่ มันไม่ได้ขยายแต่เสียครับ มันส่งเสิรมกันทั้งเรื่องคุณภาพเสียงและบุคลิกเสียง รับรอง จขกท ได้เสียตังไห้มันแน่ๆ

ปล. ลืมๆ
            Ultrasone HFI-550 มันหูฟังดูหนังอ่ะครับ จริงๆแล้วไม่เคยลอง แต่เอามาฟังเพลงสงสัยเบสจะบวมเป่ง อิๆ
            ส่วนตัวอื่นไม่เคยลองรุ่นที่ จขกทว่าเลยครับ (ยิ่ง akg ยังไม่เคยลองตัวสูงๆเลย)
            แต่บุคลิกเสียงของยี่ห้อมันก็ประมานว่า
            Sennheiser หม่นๆ ซาวออกดาคๆ
            akg กระฉับกระเฉง ฟังสนุก
            ประมานนี้อ่ะครับ
            Last edited by nitroboy; 27 Mar 2008, 13:28:56.

Comment

MS-1 โอเคดีครับ
              ไปลองฟังมา สอง-สามครั้ง เสียงใช้ได้ครับ
              ออกแนว นุ่มๆ อุ่นๆ แต่ก็ฟังร็อกโอเคครับ
              ตัวนี้ไม่ต้องใช้แอมป์ก็ได้ครับ
              กำลังจะซื้อเหมือนกัน

Comment

วันนี้ไปดูมาแล้ว Klipsch Head phone แต่เป็น in ear นะ
                custom 1 4600
                custom 2 7200
                image หมื่นกว่าๆ จำไม่ได้

ใครสนใจลองดูได้ครับ showroom mrz มาส่งข่าวแค่นั้นสำหรับคนชอบ หู ^^

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                  Grado ถ้าจะเล่น sr-80 แนะนำไห้กระโดดไป sr -125 เลยครับ เสียงดีกว่าเห็น (คำว่าเสียงดีของผมคือ ผมชอบเสียงประมานนี้นะครับ) ได้หลายแนว ฟังแจ๊ซก็สวย เมททัลก็ชิล
                  ตัว sr-80 เบสจะออกกระชับๆ อาจจะดูเบสน้อยไป แต่เสียงกลาง-สูง ออกมาเลยทีเดียวเชียว (ดีกว่าตัว sr-60 จม)

Alessandro by Grado Labs MS-1 ตัวนี้เสียงจะออก flat flat ครับ(หวานๆ) ไม่ค่อยมีรสชาตินะ ผมว่า แต่เสียงเคลียได้ใจ แต่ถ้าเอาไป+กะเฮดโฟนแอมหวานๆอ่ะ ฟังแล้วมดขึ้นหูเลย เห็นเพื่อนมันเอาไปไช้กับแอม the pig ฟังแล้วอย่างกับนักร้องไปหัดเรียนออกเสียงถาษาไทยไหม่ ยังไงหยั่งงั้นครับ (แต่ถ้าเพียวๆผมว่า sr-125 กิน)

*อย่างที่ข้างบนบอกครับ มันเป็นหูแบบ open ทั้ง2 ตัวเลย ถ้าเอาไปฟังที่เสียงดังๆจะเสียอารมได้ เพราะไม่ตัดเสียงเลย

นอกจากเสียงแล้วดูดีไซน์ด้วยก็ดีครับ บางตัวเสียงดีจริง แต่ไส่ได้แว๊ปเดี๋ยวหนีบหัว ทับหู ปวดหู ก็ฟังได้ไม่สนุก ฟังได้ไม่นานครับ

ส่วนเรื่องแอมนี่ มันไม่ได้ขยายแต่เสียครับ มันส่งเสิรมกันทั้งเรื่องคุณภาพเสียงและบุคลิกเสียง รับรอง จขกท ได้เสียตังไห้มันแน่ๆ

ปล. ลืมๆ
                  Ultrasone HFI-550 มันหูฟังดูหนังอ่ะครับ จริงๆแล้วไม่เคยลอง แต่เอามาฟังเพลงสงสัยเบสจะบวมเป่ง อิๆ
                  ส่วนตัวอื่นไม่เคยลองรุ่นที่ จขกทว่าเลยครับ (ยิ่ง akg ยังไม่เคยลองตัวสูงๆเลย)
                  แต่บุคลิกเสียงของยี่ห้อมันก็ประมานว่า
                  Sennheiser หม่นๆ ซาวออกดาคๆ
                  akg กระฉับกระเฉง ฟังสนุก
                  ประมานนี้อ่ะครับ
                  ละเอียดได้ใจดีมากเลยครับ

ถ้า in ear อย่าลืมไปลอง Super fi5 นะครับ

Comment

in ear ขอผ่านก่อน กระเด๋วจะได้กินมาม่า อิอิ

Comment

Originally posted by cynical View Post
                      32โอม คงไม่ต้องเพิ่ม headphone amp หรอกมั้งคับมันก็ขับได้ในระดับหนึ่ง

แต่พอดีจะทำ Amp หลอดเองพอดีคับ ไม่น่าจะเกิน 3000 เบอร์หลอดไม่รู้จะมีขายหรือป่าว

ขอถามหน่อยละกันคับ หลอดเบอร์ 6DJ8 ตกหลอดละเท่าไหร่คับ

ผมชอบ Grado นะ เพราะมันไม่เป็นแบบครอบทั้งหูนะสิ ส่วนเรื่องเสียงออกมานี้ไม่ใช้ปัญหาคับเพราะยังไงก็ไม่ได้เอาไปใช้นอกบ้านอยู่แล้ว (สายยาว+หนาอีก) ที่หันมาเล่นหูฟังก็เพราะเปิดเสียงดังไม่ได้ แบบครอบทั้งหูผมว่ามันอึดอัดช่วงนี้ยิ่งร้อนๆอยู่ด้วย

ตอนนี้เล่งๆ Ms-1 อยู่น่าเล่นดี แต่ ไม่มีที่ test เนี้ยซิ พอดีผมอยู่ต่างจังหวัดอะคับ ที่จะมีให้ลอง test ได้ก็คงจะมี Grado sr-60 หรือไม่ก็ sr-80 นอกนั้นต้องสั่งเอา

ทำแอมป์ใช้เอง..
                      โอ้ววว.. อย่างงี้หมูหวานก็เจอคู่แข่งแล้วสิขอรับ

Comment

Grado ครับ รุ่นยิ่งสูงความชัดของเสียงยิ่งมีมาก

Comment

ตอนนี้ ใช้ AKG K141 อยู่ครับ กำลังเบื่อพอดี
                          ซื้อมาตอนนั้นน่าจะ 6500 บาท

4000 บาท สนใจไหมล้า จะปล่อยให้

Comment

Originally posted by clound View Post
                            Alessandro by Grado Labs MS-1 อันนี้เลยครับ สุดยอด
                            Confirm คับ

ถ้าฟังข้างนอก หรือ รภไฟฟ้า ฟังดังหน่อยๆ ก็กวนคนข้างๆไปนิดนึง

เปลี่ยนฟองน้ำเป็นทรง ถว้ย ด้วย จะแหล่มมากคับ

Comment

กำลังสนใจอยู่เหมือนกันคับ แต่เงินยังไม่ถึงของอ่านเป็นความรู้เอาไว้ก่อน

Comment

Working...
                              X