Announcement

Collapse
No announcement yet.

คืออยากถามแบบคนไม่รู้อะไร เรื่องการเล่นน้ำครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คืออยากถามแบบคนไม่รู้อะไร เรื่องการเล่นน้ำครับ

ถามตรงๆซื่อๆเลยนะ อย่าว่ากันนะ
    วิธีการงานของหม้อน้ำ ตามมอไซ ที่พี่ๆเอามาโมกัน มันมีวิธีการยังไงหรอ
    ความคิดผมนะ เป็นการระบายความร้อนจาก น้ำที่ผ่าน Block Cpu ใช่ไหม แล้วเข้าไปที่ หม้อน้ำเพื่อทำให้ น้ำเย็นลง แล้วสามารถ กลับน้ำมา วน ใส่ block Cpu ได้อีก แต่ถ้าไม่มีหม้อน้ำ ต่อ แบบ
    ปั้ม >>>Block Cpu>>>ถังพักปั้ม จะทำให้น้ำร้อนมากๆจนเดือดเลยใช่ไหม จึงเลยเอาหม้อน้ำมาช่วยระบายความร้อนของน้ำที่เล่น block cpu เพื่อจะได้น้ำที่ไหล วนไม่ร้อน ถ้าจะให้เย็นขึ้นอีก ก็เอาพัดลมคอม ไปติดที่หม้อน้ำเยอะๆเพื่อระบายความได้แล้วขึ้น(ไม่รูว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ)

แล้วฟิตติ้งหรืออะไร
    แล้ว Radiator คืออะไร
    สายยางเลือกซื้อยังไง ยัง งงๆ ตรงที่เขียนว่า 1/2 3/8 ไรแบบนี่

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบครับ
    อ่านกระทู้มาเยอะรวบรวมข้อมูลเสร็จ งง บางเรื่องก็เลยถามครับ
    อยากทำเอง ซื้อเป็นชุดไม่มีตัง

Originally posted by biologypanda View Post
    ถามตรงๆซื่อๆเลยนะ อย่าว่ากันนะ
    วิธีการงานของหม้อน้ำ ตามมอไซ ที่พี่ๆเอามาโมกัน มันมีวิธีการยังไงหรอ
    ความคิดผมนะ เป็นการระบายความร้อนจาก น้ำที่ผ่าน Block Cpu ใช่ไหม แล้วเข้าไปที่ หม้อน้ำเพื่อทำให้ น้ำเย็นลง แล้วสามารถ กลับน้ำมา วน ใส่ block Cpu ได้อีก แต่ถ้าไม่มีหม้อน้ำ ต่อ แบบ
    ปั้ม >>>Block Cpu>>>ถังพักปั้ม จะทำให้น้ำร้อนมากๆจนเดือดเลยใช่ไหม จึงเลยเอาหม้อน้ำมาช่วยระบายความร้อนของน้ำที่เล่น block cpu เพื่อจะได้น้ำที่ไหล วนไม่ร้อน ถ้าจะให้เย็นขึ้นอีก ก็เอาพัดลมคอม ไปติดที่หม้อน้ำเยอะๆเพื่อระบายความได้แล้วขึ้น(ไม่รูว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ)

แล้วฟิตติ้งหรืออะไร
    แล้ว Radiator คืออะไร
    สายยางเลือกซื้อยังไง ยัง งงๆ ตรงที่เขียนว่า 1/2 3/8 ไรแบบนี่

อ่านกระทู้มาเยอะรวบรวมข้อมูลเสร็จ งง บางเรื่องก็เลยถามครับ
    1.หม้อน้ำมอไซด์นั้นมันเป็นหม้อแบบรีดน้ำคับ มันก็จะไหลวกไปวกมาแบบฟันปลา มันก็จะมีฟินช่วยในการระบายความร้อน แต่ถ้าอยากได้ประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นก็ติดพัดลมเข้าไปช่วยให้ลดความร้อนได้อีกเยอะ
    2.ตามที่พูดมาก็เข้าใจถูกต้องแล้วล่ะ หม้อน้ำเอาไว้ระบายความร้อนออกน้ำคับ เมื่อน้ำออกจากหม้อน้ำมาน้ำจะมีความร้อนลดลงคับ ถ้าต่อแบบที่คุณว่า ปั๊ม บล๊อก ถังพัก มันก็ต่อได้คับแต่น้ำมันจะร้อนคับ
    3.ฟิตติ้ง ก็ คือ หางปลาไหล (ตามภาษาชาวบ้าน)
    4.Radiator มันก็คือ หม้อน้ำ
    5.สายยาง 1/2 3/8 ซื้อแบบ ทั่วไปก็ได้แต่มันจะแข็งแต่ถูก ขนาดก็ 1/2 นิ้ว อ่าคับ หรือถ้าวัดเอาก็
    ประมาณ 1.2 ซม. วัดไดมิเตอร์ขอบข้างในนะคับ 3/8 จะเล็กลงมานิดหนึ่ง ถ้าให้ดีเล่น 1/2
    สบายๆคับ

Comment

Originally posted by biologypanda View Post
      วิธีการงานของหม้อน้ำ ตามมอไซ ที่พี่ๆเอามาโมกัน มันมีวิธีการยังไงหรอ ข้างในจะเป็นพวกท่อรีดครั ใช้ฟินช่วยในการระบายความร้อน (คล้ายๆ วิธีซิกแซกอะครับ -*-)
      ความคิดผมนะ เป็นการระบายความร้อนจาก น้ำที่ผ่าน Block Cpu ใช่ไหม ใช่ แ ล้วเข้าไปที่ หม้อน้ำเพื่อทำให้ น้ำเย็นลง แล้วสามารถ กลับน้ำมา วน ใส่ block Cpu ได้อีก แต่ถ้าไม่มีหม้อน้ำ ต่อ แบบ
      ปั้ม >>>Block Cpu>>>ถังพักปั้ม จะทำให้น้ำร้อนมากๆจนเดือดเลยใช่ไหม ไม่ดีแน่นอน อย่าคิดจะลองทำเลย มักเป็นหลักการเดียวกับเครื่องทำน้ำอุ่นนั่นแหละครับ มันก็ร้อน + ร้อน + ร้อน + ร้อน ไปเรื่อยๆ จึงเลยเอาหม้อน้ำมาช่วยระบายความร้อนของน้ำที่เล่น block cpu เพื่อจะได้น้ำที่ไหล วนไม่ร้อน ถ้าจะให้เย็นขึ้นอีก ก็เอาพัดลมคอม ไปติดที่หม้อน้ำเยอะๆเพื่อระบายความได้แล้วขึ้น(ไม่รูว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ)

แล้วฟิตติ้งหรืออะไร คือสิ่งที่จะต่อกับ component ไป ยังสายยาง มีหลายขนาดครับ
      แล้ว Radiator คืออะไร หม้อน้ำ
      สายยางเลือกซื้อยังไง ยัง งงๆ ตรงที่เขียนว่า 1/2 3/8 ไรแบบนี่ ขนาดไงครับ 1/2 นิ้ว 3/8 นิ้ว 1/4นิ้ว

GLORIOUS PC MASTER RACE
      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ยังนึกภาพหางปลาไหลหรือไม่ออก เลย ไอตัวที่ขันน็อตให้สายยางแน่นๆเปล่าหว่า

Comment

หางปลาไว้ทำอะไรด้วยครับ

Comment

ตัวแบบนี้ครับ

ถ้าอยากเล่นราคาประหยัดเล่นแบบผมก็ได้ครับถูกดี
            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=184197

Comment

คือพี่ pimmachote ครับ ลายเซ็นอะ ครับ ผมให้ E4500 จะOC ได้ดีกว่า E2200 รึเปล่า เห็นพวกพี่ๆเทพๆเค้าใช้แค่ E2200 E2160 E2140 ก็ OC ได้ 3.0 GHz เลย

Comment

แล้วหางปลาไหล ไว้ทำอะไรหรอต่อยัง ต่อจากอะไรครับ

Comment

คือพี่ pimmachote ครับ ลายเซ็นอะ ครับ ผมให้ E4500 จะOC ได้ดีกว่า E2200 รึเปล่า เห็นพวกพี่ๆเทพๆเค้าใช้แค่ E2200 E2160 E2140 ก็ OC ได้ 3.0 GHz เลย
                  อันนี้ไม่รู้จริงๆครับไม่เคยใช้ E4500 ครับ

แล้วหางปลาไหล ไว้ทำอะไรหรอต่อยัง ต่อจากอะไรครับ
                  หางปลาก็เอาไว้ใช้แปลงต่อออกจากปั้มหรือหม้อน้ำครับ

Comment

อ่อครับ ขอบคุณมากๆๆครับที่ให้คำตอบ พอทักไปเปลี่ยนลายเซ็นเลย อิอิ

เอาไว้แปลงต่ออกจากหม้อน้ำ เพื่อให้ต่อสายยางได้ใช่ปะ

Comment

อ่อครับ ขอบคุณมากๆๆครับที่ให้คำตอบ พอทักไปเปลี่ยนลายเซ็นเลย อิอิ

เอาไว้แปลงต่ออกจากหม้อน้ำ เพื่อให้ต่อสายยางได้ใช่ปะ
                      ถูกครับ เปลี่ยนบอร์ดใหม่ก็เลยเปลี่ยนลายเซ็นครับ ฮิฮิ

Comment

อิอิ ดีไหม อะที่ใช้อยู่อะครับ

Comment

แหล่มเลย

Comment

อิอิถ้ามีเงินจะอัพมั้ง ตอนนี้ยังไม่มี อิอิ

Comment

Working...
                            X