Announcement

Collapse
No announcement yet.

MAC Pro หรือ Mac เท่ห์โปร ดี แนะนำหน่อยครับ ข้อดี ข้อเสีย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MAC Pro หรือ Mac เท่ห์โปร ดี แนะนำหน่อยครับ ข้อดี ข้อเสีย

ไม่ได้ติดตามกระแสคอมมานานนะครับ พึ่งมาเห็นเดี๋ยวนี้ลงได้ทั้ง วินโด และ แมค เลยสนใจ

พอดีกำลังจะซื้อคอมใหม่ คอมเก่าทำงานละค้างด้วยความชราภาพ ทนใช้มาพอควร

ตอนแรกคิดว่าจะลงทุน งบไม่มากกับ PC ทั่วไป แต่เปลี่ยนใจอยากทุ่มทุนสร้าง

จะใช้ทั้ง OSX และ Windows

เคยใช้แมคทำงานกราฟฟิค แต่นานพอสมควร ตอนนี้ใช้ PC ทำ แต่จอ ACD

ช่วยแนะนำข้อดี ข้อเสียให้ด้วยครับ ระหว่าง

1. ซื้อ Mac pro - ทำไมดู spec การ์ดจอไม่ค่อยแรง หรือจริงๆ แรงครับ

2. จัดชุด Pc แรงๆ มาลง OSX ให้ได้ประมาณ MAc pro 2.8 ควรจัดชุดยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ตัดสินใจไม่ถูก

ขอรบกวนอีกคำถามครับ

mac pro รุ่นเก่า 2.6 (พอดีมีคนจะขายให้เจ็ดหมื่น) กับ

mac pro รุ่นใหม่ 8 core 2.8

เทียบความต่างกับราคาคุ้มไม๊ครับ เลือก เจ็ดหมื่น หรือ แสนดี

ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าถามผมจริงๆแล้วผมชอบmacมากกว่าที่ระบบปฦิบัติการอันเลื่องชื่อ ส่วนราคานั้นก็เลื่องชื่อตามไปด้วย ถ้าถามว่าในราคาที่เท่ากัน ถูกครับสามารถจัดสเปก PC ได้ดีกว่า แต่ก้อย่างที่บอกครับ ผมชื่นชอบระบบ OSX มากกว่า Window แล้วอีกอย่างราคาmacในตอนนี้ลงมามากแล้วด้วยครับและมีแนวโน้มว่าจะลงมาอีกในวันที่14เดือนนี้(รอลุงสตีฟแกมาเซอร์ไพร์) ถามว่าสามารถซื้อ PCประกอปมาลง OSXได้ไหม ได้ครับ แต่ถามว่าเสถียรเท่ากันไหมตอบไปเต็มปากเลยครับว่าไม่มีทาง(แต่อนาคตไม่รู้ครับ) แต่ผมว่าสุดท้ายแล้วถามใจคุณดีกว่าต้องการใช้ OS อะไรกันแน่ครับแล้วคำตอบมันก็ออกมาเองครับ โชคดีในการตัดสินใจครับ

Comment

Originally posted by lpapal View Post
        ขอรบกวนอีกคำถามครับ

mac pro รุ่นเก่า 2.6 (พอดีมีคนจะขายให้เจ็ดหมื่น) กับ

mac pro รุ่นใหม่ 8 core 2.8

เทียบความต่างกับราคาคุ้มไม๊ครับ เลือก เจ็ดหมื่น หรือ แสนดี

ขอบคุณครับ
        ดูจากสภาพงานตัวเองเป็นหลักครับ แต่เป็นผมถ้ามีปัญญาซื้อ7หมื่นผมเอาของใหม่1แสนดีกว่าครับ

เงินไม่ใช่หลักร้อยครับซื้อทั้งทีควรซื้อของใหม่ครับ

Comment

ตอนผมจะซื้อก็ตัดสินใจอยู่เหมือนกันครับว่า Dual ตัวเก่าก็พอหรือ Quad ดี แต่ไปๆมาๆ Quad ก็ได้เงินผมไป แถมยังเสียค่าแรมอันแสนจะโหดร้ายไปเพิ่มมาอีก 4 ให้เป็น 6 ถ้าถามผม จะอยู่นานๆก็ Quad ไปเลยดีกว่าครับ

ปล : Pro เท่ห์นี่ประกอบได้หรอครับ Xeon !!!

Comment

ถ้าหาชุด Skull trail มาใช้ ก็เหมือนกับแมคโปรแเลยละท่าน แถมโอเวอร์คล๊อกได้ตามใจชอบ

แต่ถ้าโปรจริง ถ้าเอาเร็วแต่ไม่ทำด้านวีดีโอ อนิเมชั่น
            ผมว่า แมคโปร แพงไปสำหรับงานนี้ แมคเท่ห์โปรเป็นทางออก เพราะ iMac ก็ยังเน่าไป ผมใช้อยู่ อืด(ชิหาย)

ทำงานกราฟฟิคสิ่งพิมพ์ เลือกใช้ Dual-core แรงๆ E8400 เป้นต้น

แรมซัก4กิก คงพอ การ์ดจอไม่ต้องโหดมาก 7300 พอ
            แค่นี้ คะแนนก็พุ่งเกินเครื่อง iMac อันห่วยแตกที่ได้คะแนนเพียง 158 แต่อ่านะ ขนาดต่างกัน

เครื่องแมคเท่ห์ ทำดีๆ ผมเคยทำ อีก8คะแนนเท่าแมคโปรตัวแรม 16กิก 3.0 QuadX2 นะท่าน

น่าหาXeon 775 มาเล่นซํกตัว จะได้มีตัวหนังสือสวยๆ บน About this mac

สำหรับงานวีดีโอ หากเป็นงานที่ต้องการความเร็วและความละเอียดสูง จำเป็นอย่างยิ่ง กับ MacPro

แต่ถ้าหากเป็นงาน ความละเอียดระดับ Vga ลงมา และไม่มีเอฟเฟคหวือหวาอะไรมากนัก อย่างคุณ iamkai ที่ใช้แมคเท่ห์ตัดต่อด้วย final cut แทน Premier ไปแล้ว

ก็ทำงานได้รวดเร็วขึ้นหากท่าน ชินกับโปรแกรม

ที่กล่าวไปทั้งหมดก็คือ Apple ชี้กลุ่มตลาด แคบไปนั่นเอง มีแต่ต่ำสุด ต่ำ กลาง สูงสุด

แล้วสูงหายไปไหน งานกราฟฟิคที่ต้องการความเร็ว iMac 3.0 คงมะพอหรอก แล้วไม่มีความยืดหยุ่นในหลายๆด้าน เหตุนี้ทำให้ แมคเท่ห์เข้ามาอุดจุดนี้ได้

ไม่ได้เชิญชวนให้ใช้ของเท่ห์กัน อิๆ แต่มะเปรียบเทียบให้ฟังเฉยๆ แต่แนะนำว่า ถ้าจะประกอบ ก็ควรอุดหนุนเขาหน่อย ถึงลงของปลอม ก็ไปซื้อของแท้มากอดเล่น ไม่ใช้ของบิลเก็ต 12000

นี่ 5700เอง จะได้ถือว่าไม่น่าเกลียดไปหน่อย

แล้วแต่งานและความชอบของท่าน

แมคเท่ห์หากคนมีประสบการณ์ความรู้ เลือกแต่วัสดุดีๆ ในราคาที่เหมาะสม และมีประสิทธิภาพและเสถียรภาพ จากที่ผมทำแล้ว1งาน เป็น Graphic designer &File server

อยู่ที่ สงขลาฮาร์ดดิสขนาด 2เทอราไบต์ แรม4กิก Core2Quad Q6600 ตอนนี้3เดือน ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด เป็นหนูทดลอง ที่โน้นเขาก็มีแมคโปร 2.8 QuadX2 แต่เร็วสู้เครื่องนี้มะได้

(ความเร็วการตอบสนองและการทำงานเล็ก) แต่ถ้าทำงานเกี่ยวกับงานเรนเดอร์สูงๆ แมคโปรเอาแชมป์ไป แต่ถ้าเอามาทำงาน Photoshop illustrators เครื่องแมคเท่ห์ เอาแขมป์ไป เนื่องจากตอบสนองเร็วกว่า ทำงานได้เร็วกว่า

เดี๋ยวปีนึงแล้วผมจะมารายงานสภาพเครื่องให้ท่านทราบกัน
            Last edited by wangtrirat; 11 Oct 2008, 07:49:11.

Comment

Originally posted by wangtrirat View Post
              ถ้าหาชุด Skull trail มาใช้ ก็เหมือนกับแมคโปรแเลยละท่าน แถมโอเวอร์คล๊อกได้ตามใจชอบ

แต่ถ้าโปรจริง ถ้าเอาเร็วแต่ไม่ทำด้านวีดีโอ อนิเมชั่น
              ผมว่า แมคโปร แพงไปสำหรับงานนี้ แมคเท่ห์โปรเป็นทางออก เพราะ iMac ก็ยังเน่าไป ผมใช้อยู่ อืด(ชิหาย)

ทำงานกราฟฟิคสิ่งพิมพ์ เลือกใช้ Dual-core แรงๆ E8400 เป้นต้น

แรมซัก4กิก คงพอ การ์ดจอไม่ต้องโหดมาก 7300 พอ
              แค่นี้ คะแนนก็พุ่งเกินเครื่อง iMac อันห่วยแตกที่ได้คะแนนเพียง 158 แต่อ่านะ ขนาดต่างกัน

เครื่องแมคเท่ห์ ทำดีๆ ผมเคยทำ อีก8คะแนนเท่าแมคโปรตัวแรม 16กิก 3.0 QuadX2 นะท่าน

น่าหาXeon 775 มาเล่นซํกตัว จะได้มีตัวหนังสือสวยๆ บน About this mac

สำหรับงานวีดีโอ หากเป็นงานที่ต้องการความเร็วและความละเอียดสูง จำเป็นอย่างยิ่ง กับ MacPro

แต่ถ้าหากเป็นงาน ความละเอียดระดับ Vga ลงมา และไม่มีเอฟเฟคหวือหวาอะไรมากนัก อย่างคุณ iamkai ที่ใช้แมคเท่ห์ตัดต่อด้วย final cut แทน Premier ไปแล้ว

ก็ทำงานได้รวดเร็วขึ้นหากท่าน ชินกับโปรแกรม

ที่กล่าวไปทั้งหมดก็คือ Apple ชี้กลุ่มตลาด แคบไปนั่นเอง มีแต่ต่ำสุด ต่ำ กลาง สูงสุด

แล้วสูงหายไปไหน งานกราฟฟิคที่ต้องการความเร็ว iMac 3.0 คงมะพอหรอก แล้วไม่มีความยืดหยุ่นในหลายๆด้าน เหตุนี้ทำให้ แมคเท่ห์เข้ามาอุดจุดนี้ได้

ไม่ได้เชิญชวนให้ใช้ของเท่ห์กัน อิๆ แต่มะเปรียบเทียบให้ฟังเฉยๆ แต่แนะนำว่า ถ้าจะประกอบ ก็ควรอุดหนุนเขาหน่อย ถึงลงของปลอม ก็ไปซื้อของแท้มากอดเล่น ไม่ใช้ของบิลเก็ต 12000

นี่ 5700เอง จะได้ถือว่าไม่น่าเกลียดไปหน่อย

แล้วแต่งานและความชอบของท่าน

แมคเท่ห์หากคนมีประสบการณ์ความรู้ เลือกแต่วัสดุดีๆ ในราคาที่เหมาะสม และมีประสิทธิภาพและเสถียรภาพ จากที่ผมทำแล้ว1งาน เป็น Graphic designer &File server

อยู่ที่ สงขลาฮาร์ดดิสขนาด 2เทอราไบต์ แรม4กิก Core2Quad Q6600 ตอนนี้3เดือน ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด เป็นหนูทดลอง ที่โน้นเขาก็มีแมคโปร 2.8 QuadX2 แต่เร็วสู้เครื่องนี้มะได้

(ความเร็วการตอบสนองและการทำงานเล็ก) แต่ถ้าทำงานเกี่ยวกับงานเรนเดอร์สูงๆ แมคโปรเอาแชมป์ไป แต่ถ้าเอามาทำงาน Photoshop illustrators เครื่องแมคเท่ห์ เอาแขมป์ไป เนื่องจากตอบสนองเร็วกว่า ทำงานได้เร็วกว่า

เดี๋ยวปีนึงแล้วผมจะมารายงานสภาพเครื่องให้ท่านทราบกัน

โย่ววววว ๆๆ

แมคเท่ห์เนี่ยะ มันควรเน้น CPU หรือเน้น RAM ดีอ่ะคับ

Comment

2อย่างควบคับ แล้วแต่งาน ถ้าเอาแมคเท่ห์ไปทำงาน อัดไปเลย 3.0กิกกาเฮิร์ซ แรม4 กิก

Comment

Originally posted by wangtrirat View Post
                  2อย่างควบคับ แล้วแต่งาน ถ้าเอาแมคเท่ห์ไปทำงาน อัดไปเลย 3.0กิกกาเฮิร์ซ แรม4 กิก
                  รับทราบ ไปเพิ่มแรมมั่ง ดีกั่ววววว อิอิ

Comment

เดี๋ยวเปิดบัญชีรับบริจาคสมทบทุนวิจัยดีกว่า อิๆ

Comment

แมคเท่ เอาC2D หรือQuadดีตัวเอง

Comment

Originally posted by tongov74 View Post
                        แมคเท่ เอาC2D หรือQuadดีตัวเอง
                        Quad น่าเล่นกว่า อย่างน้อย cor ก็ยังเกือบครึ่งของ MacPro

แต่ผมก็ยังเล่นแค่ C2D อิอิ

Comment

แมคโปรไปเหอะครับ

ถ้าจะเอาพีซีประกอบไปลงแมคจริงๆก็หาซีพียูที่เร็วที่สุดในตลาดก็พอครับ

ยิ่งโอเวอร์คล็อกมันไปด้วย ความเสถียรยิ่งน้อยลงด้วยครับ(เปิดติดต่อกัน+CPU Load 100% 1 สัปดาห์ไม่เห็นผลหรอกครับ ต้องดูเป็นสามสัปดาห์ขึ้นไป แล้วก็รู้กันว่าใครมันจะไปก่อน)

เพื่อนผมคนนึงมันโอเวอร์คล็อก Mac Mini G4 1.25 ไปที่ 1.50 จากเดิมที่มันเคยเปิดต่อเนื่องได้สองอาทิตย์ กลับกลายเป็นว่าอาทิตย์กว่าๆก็จะไหม้แล้ว

อีกกรณีกับเพื่อนผมคนเดียวกันก็คือ PowerMac G4 867 Single ลากไป 1GHz ความเสถียรน้อยลง เปิดนานๆไม่ได้เลย ขนาดว่าพัดลมที่มันติดเพิ่มเมื่อก่อนยังเอาอยู่ แต่โอเวอร์คล็อกแล้ว พอจะเอาอยู่ครับ เรนเดอร์งานนานๆจะมีกลิ่นของใหม่ลอดออกมาจากเคสมันครับ(กลิ่นพัดลมที่ติดไว้กับซิ้งซีพียูแหละ)

to Wangtrirat

จริงดิ ทำไฟล์เซอเวอร์ต้องใช้ถึง Q ด้วยเหรอ

โรงงานเพื่อนมันยังใช้ PowerMac G3 ฟ้า-ขาว 400MHz (เดิมๆ ไม่ลาก) ทำ Firewall, File Server(HD 750GB), Proxy ยังฉิวเลยนะ Activity Monitor ขึ้นแค่ 50-75% เท่านั้นเอง

ปล. ไม่ได้ตั้งใจจะโจมตีแมคเท่นะครับ แค่อยากจะบอกว่า ถ้าจะซืิ้อแมคเท่ ก็หาซีพียูแรงๆไว้ครับ อย่าไปลากมันก็เป็นพอครับ

Comment

มาดูกันว่าเครื่องที่เสถียรทำได้หรือเปล่า เครื่องที่สงไปแล้ว เปิด 24ชม

อันนี้ใช้ คีย์บอร์ดของแมค และกำลังเปิดหนัง Hi-def เล่นอยู่

คีย์บอร์ดพีซี
                            Last edited by wangtrirat; 12 Oct 2008, 14:03:25.

Comment

Originally posted by i704P View Post
                              แมคโปรไปเหอะครับ

ถ้าจะเอาพีซีประกอบไปลงแมคจริงๆก็หาซีพียูที่เร็วที่สุดในตลาดก็พอครับ

ยิ่งโอเวอร์คล็อกมันไปด้วย ความเสถียรยิ่งน้อยลงด้วยครับ(เปิดติดต่อกัน+CPU Load 100% 1 สัปดาห์ไม่เห็นผลหรอกครับ ต้องดูเป็นสามสัปดาห์ขึ้นไป แล้วก็รู้กันว่าใครมันจะไปก่อน)

เพื่อนผมคนนึงมันโอเวอร์คล็อก Mac Mini G4 1.25 ไปที่ 1.50 จากเดิมที่มันเคยเปิดต่อเนื่องได้สองอาทิตย์ กลับกลายเป็นว่าอาทิตย์กว่าๆก็จะไหม้แล้ว

อีกกรณีกับเพื่อนผมคนเดียวกันก็คือ PowerMac G4 867 Single ลากไป 1GHz ความเสถียรน้อยลง เปิดนานๆไม่ได้เลย ขนาดว่าพัดลมที่มันติดเพิ่มเมื่อก่อนยังเอาอยู่ แต่โอเวอร์คล็อกแล้ว พอจะเอาอยู่ครับ เรนเดอร์งานนานๆจะมีกลิ่นของใหม่ลอดออกมาจากเคสมันครับ(กลิ่นพัดลมที่ติดไว้กับซิ้งซีพียูแหละ)

to Wangtrirat

จริงดิ ทำไฟล์เซอเวอร์ต้องใช้ถึง Q ด้วยเหรอ

โรงงานเพื่อนมันยังใช้ PowerMac G3 ฟ้า-ขาว 400MHz (เดิมๆ ไม่ลาก) ทำ Firewall, File Server(HD 750GB), Proxy ยังฉิวเลยนะ Activity Monitor ขึ้นแค่ 50-75% เท่านั้นเอง

ปล. ไม่ได้ตั้งใจจะโจมตีแมคเท่นะครับ แค่อยากจะบอกว่า ถ้าจะซืิ้อแมคเท่ ก็หาซีพียูแรงๆไว้ครับ อย่าไปลากมันก็เป็นพอครับ

แหม๋ ใครมีตังค์มันก็อยากเล่นแมคโปรกันทั้งน้านแหล่ะ ก๊าบบบบบบบบบบบ

Comment

Working...
                              X