Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ P5N32-E SLI มีปัญหาครับของใครมีปัญหาบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ P5N32-E SLI มีปัญหาครับของใครมีปัญหาบ้างครับ

M/B P5N32-E SLI ของผมมันปิดเครื่องช้าครับไม่รู้ทำไงดีครับได้โปรดแนะนำด้วยครับควรทำยังไง

ลงwin versionไหน ลองลงversionธรรมดาดู แล้วก็โปรแกรม ต่างๆ ที่ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องเปิดขึ้มา

Comment

Originally posted by thisispoko View Post
      M/B P5N32-E SLI ของผมมันปิดเครื่องช้าครับไม่รู้ทำไงดีครับได้โปรดแนะนำด้วยครับควรทำยังไง
      ลองทำตามดู (ไม่เสียหาย 555 เผื่อจะดีขึ้น)

แก้เครื่อง shutdown นานมาก
      1. รัน regedit แล้วแก้ registry
      2. HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Control
      3. ตรงด้านขวามือเลือกที่ WaitToKillServiceTimeout เดิม 20000 แก้เหลือ 1
      4. HKEY_CURRENT_USER\Control Panel\Desktop ตรงขวามือให้แก้ตามนี้ "AutoEndTasks"="1" "HungAppTimeout"="1" "MenuShowDelay"="100" (เพิ่มความเร็วStart Menu) "WaitToKillAppTimeout"="1"
      5. ปิด Regedit จากนั้นรีสตาร์ท จะเห็นผลโดยทันที

Comment

ลง Winxp v.5 ครับโปรแกรมอื่นปิดหมดแล้วครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          ลองทำตามดู (ไม่เสียหาย 555 เผื่อจะดีขึ้น)

แก้เครื่อง shutdown นานมาก
          1. รัน regedit แล้วแก้ registry
          2. HKEY_LOCAL_MACHINE\System\CurrentControlSet\Control
          3. ตรงด้านขวามือเลือกที่ WaitToKillServiceTimeout เดิม 20000 แก้เหลือ 1
          4. HKEY_CURRENT_USER\Control Panel\Desktop ตรงขวามือให้แก้ตามนี้ "AutoEndTasks"="1" "HungAppTimeout"="1" "MenuShowDelay"="100" (เพิ่มความเร็วStart Menu) "WaitToKillAppTimeout"="1"
          5. ปิด Regedit จากนั้นรีสตาร์ท จะเห็นผลโดยทันที
          ผมลองปรับregistryแล้วครับยังช้าอะครับรบกวนด้วยครับ

Comment

งั้นลอง เอาที่ติ๊กถูก เอาออกไป ดูครับ
            *ถ้าไม่ก็ผมก็หมดหนทางแล้วครับ ^^"*

Comment

ไม่รู้แฮะ ไม่เป็น แต่จำได้ว่าบอร์ดรุ่นนี้ พวก windows GMOs ค่อนข้างจะมีปัญหามั๊ง

Comment

ผมใช้ win xp sp2(แผ่นแท้แต่คีย์ปลอม...) ลงครับ ก็ปกติดีครับ เร็วลืนดี

Comment

ปัญหาน่าจะเกิดจากวินโดว์รุ่นตัดต่อพันธุกรรมน่ะครับ เคยลงทีนึงเอาออกทันควัน .... ลงแบบเพียวๆดีกว่าครับแล้วต่อไปโหลด Auto patcher มานั่งอัพเอง ไร้ปัญหาลื่นปรื๊ดๆๆๆเลย

ส่วนที่ติ๊กออกไป 2 อันไม่มีผลต่อการ boot หรอกครับ มันเป็นแค่การตั้งเวลานับถอยหลังเวลาที่เครื่องเรา restart แบบผิดปกติแล้วมันจะถามว่าเราต้องการ scan disk หรือไม่ กับนับถอยหลังเวลาในการเลือก OS (ในกรณีที่ลงหลาย OS) แค่นั้นเองง่ะ

Comment

Working...
                  X