Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครืองชอบค้าง หาสาเหตุไม่ได้ ทั้งกำลังโหลดวินโดว เเละตอนพึงเข้าวินโดว เเละใช้งานเล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครืองชอบค้าง หาสาเหตุไม่ได้ ทั้งกำลังโหลดวินโดว เเละตอนพึงเข้าวินโดว เเละใช้งานเล้ว

เครืองชอบค้าง หาสาเหตุไม่ได้ ทั้งกำลังโหลดวินโดว เเละตอนพึงเข้าวินโดว เเละใช้งานเล้วสักพัก เเละ ใช้งานไปเเล้วนานๆ ก็ยังค้าง เเล้วเเต่มัน ผมลงวินโดวใหม่ เเละ เวอชั่นอื่น เเละเปลี่ยนฮารด์ดิสก็เเล้ว เปลี่ยนเเรมก็เเล้ว เหลือเเต่ การดจอ เมนบอรด ซีพียู คอมมันเก่าหา ซีพียู กับ บอรด มาลองเทสไม่ได้ เพือ่นถ้าเป้นผม จะลองวิธีไหนเพื่อหาสาเหตให้เจอ พึ่งจะมาเป็นเมือ่ไม่กี่เดือนมานี้ ตอนนี้อยากรู้ว่ามีโปรเเกรม ตรวจเช็ค ความสมบูรณ์ของอุปกรณ์ในเครือ่ง หรืออะไรทำนองนี้ เพื่อหาข้องบกพร่อง ต่างทำนองนี้ ป่าวครับ ตอ้งใช้ทำงานทุกวัน ลำบาก มีตังประกอปใหม่เเน่ๆ

ถ้าเก่าแล้วอาจจะเป็นที่powerก็ได้นะ เคยเป็นทีนึง Cมานบวมจะระเบิดแล้วเครื่องมานค้างบ่อยๆไม่รู้เพราะอาไรเหมือนกันพอเปลี่ยนpowerหายเลย

Comment

เเต่ ผมก็มาเปลี่ยนตอนหลัง ยี่ห้อ delux ผมคิดว่าคงไม่ใช่

เเต่ ผมก็มาเปลี่ยนตอนหลัง ยี่ห้อ delux ผมคิดว่าคงไม่ใช่

Comment

ลองถอดซีพียูออกแล้วใส่ใหม่ดูครับ

Comment

ครับ จะลองดู

Comment

Originally posted by watshiki View Post
            ไม่เเน่ครับ ไฟตกก็มีอยู่

Comment

ผมก็เคยเป็นที่ Power supply เช่นกันครับ
              ไอ้ตัว power supply นี่ทำให้ผมมีปัญหามาหลายรอบละ
              ทั้ง ลงวินโดว XP Pack2 ไม่ได้ , คอมค้าง , และอีกสารพัด
              หาวิธีแก้ยังไงก็ไม่ได้ จนสุดท้ายเปลี่ยน power supply ทุกอย่างก็ดีเหมือนเดิม

Comment

โหไอ้ power supply มัน ร้ายกาจขนาดนี้เลย ต้องไม่มองข้ามเเล้ว
                เเต่ตอนยังไม่ค้างหลัง จาก งี่เง่าค้างมาเกือบ 10 รอบ รีสะตาดไงก้ไม่ยอมเข้าวินโดวให้ด้วย เลยเอา ยอมยกออกมา จับชิ้นส่วนข้างในดู กะว่าจะถอดซีพียูเเล้วใส่ใหม่เเบบที่เเนะนำเเต่ เรืองใหญ่ ลองเอา ชิ้นง่ายๆ ก่อน ถอดการดจอ เเล้วใส่ใหม่ เเล้วถอดพัดลมชิป เหนือออกเลย เหลือเเต่ซิงค์ ของเดิมไม่ให้มาเอามาติดเอง เเล้วเปิดถึงตอนนี้ยังไม่ค้าง เเปลก ถ้าสาเหตุจะเป็นเพราะพัดลมชิปเซตตัวเล็กๆ ต้องลองดูต่อไป

Comment

รอดูสู้เขาๆ

Comment

Working...
                  X