Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผม OC X2 4200+ บนเมนบอร์ด Asrock ALiveNF7G

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผม OC X2 4200+ บนเมนบอร์ด Asrock ALiveNF7G

ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะเอายังไง ถึงได้เรื่องครับ.. ปรกติผมไม่ใช่ขาโอเลยนะครับ..
    สเปก ตามนี้นะครับ..
    X2 4200+ =2200GHz
    Asrock ALiveNF7G-HD720p
    ASUS X550/256MB/128bit
    DDRII 800 1GB*2
    ตอนนี้ยังเดิมๆ อยากแรงบ้างครับ..

ข้อไหนต้องปรับยังไงบ้างครับ..

CPU Frequency =

PCIE Frequency =

Processor Frequency =

Processor Voltage =

Memory Clock =

CPU-NB Link Speed = (ตัวนี้คืออะไรครับ..)

CPU-NB Link Width = (และตัวนี้ด้วยคืออะไรครับ..)

DRAM Voltage =

รูปใน Bios ครับ... THK.ๆ นะครับผม..
    Attached Files
    Last edited by hornetpc719; 21 Nov 2007, 21:47:02.

เอาจริงเหรอป๋า เอิ้กกกกกก
    นี่ระดับมือโปรเลยนะเนี่ยะ ไอ้เราเลยไม่กล้าแนะนำเลย หุหุ

Comment

Originally posted by dears View Post
      เอาจริงเหรอป๋า เอิ้กกกกกก
      นี่ระดับมือโปรเลยนะเนี่ยะ ไอ้เราเลยไม่กล้าแนะนำเลย หุหุ
      ไม่ได้จริงๆ คร๊าบบ สารภาพ... คืออยากจะขอสูตรสำเร็จ ไม่ต้องถอดถ่านไบออสนะครับ ถอดไปหลายรอบจังแล้ว.. อิอิ
      Last edited by hornetpc719; 21 Nov 2007, 22:40:01.

Comment

เอาเลยเหรองั้น หุหุ

อันดับแรกต้องถามก่อนเลยว่าเคยลากไปได้ที่เท่าไหร่ ขอดู cpuz ที่เคยลากไปแล้วด้วยเน้อ และก็เซ็ตค่าอะไรไปแล้วมั้ง แล้วมันไปตันที่เท่าไหร่ มีอาการเทสไม่ผ่านยังงัยบ้าง แบบว่าจะขอต่อจากที่เคยทำเลยดีกว่า หากมาไล่ใหม่หมด เห็นท่าจะไม่ไหวง่ะ เรื่องยาวแน่ หุหุ งานนี้ต้องแบบหลักสูตรเร่งรัด

ปล. Cool n Quiet ให้ไป disable ก่อนเลยเน้อ
        ปล. ขอรายละเอียดตามที่ว่าหน่อยจิ นะนะนะนะ รูปสาวๆไม่ต้องเน้อ อิอิ

Comment

Originally posted by dears View Post
          เอาเลยเหรองั้น หุหุ

อันดับแรกต้องถามก่อนเลยว่าเคยลากไปได้ที่เท่าไหร่ ขอดู cpuz ที่เคยลากไปแล้วด้วยเน้อ และก็เซ็ตค่าอะไรไปแล้วมั้ง แล้วมันไปตันที่เท่าไหร่ มีอาการเทสไม่ผ่านยังงัยบ้าง แบบว่าจะขอต่อจากที่เคยทำเลยดีกว่า หากมาไล่ใหม่หมด เห็นท่าจะไม่ไหวง่ะ เรื่องยาวแน่ หุหุ งานนี้ต้องแบบหลักสูตรเร่งรัด

ปล. Cool n Quiet ให้ไป disable ก่อนเลยเน้อ
          ปล. ขอรายละเอียดตามที่ว่าหน่อยจิ นะนะนะนะ รูปสาวๆไม่ต้องเน้อ อิอิ
          มันยังไม่ตันหรอกครับ.. เพราะยังไม่ได้ลาก แต่เมื่อกี้ลอง มันไม่ติดเลย.. ผมคงกระชากมากกว่าลากนะ.. งั้นเดี๋ยวค่อยๆกระชาก เอ้ย..ลากเอามาให้ดู.. รูปงามๆ ไม่เอาแน่เหรอคับ.. อิอิ

Comment

นี่แปลว่ายังไม่ได้ถึงไหนแน่เลยเนี่ยะ เอาแบบค่อยเป็นค่อยไปจิ ลากทีละ5 ทีละ10 ตันเมื่อไหร่ก็จำจุดนั้นไว้ หากค้างหรือไม่บูตก็เครียร์ไบออส แล้วไปเริ่มจากจุดนั้นใหม่ เพิ่มไฟ cpu ไปทีละนิด แต่ต้องทดแรมให้ต่ำไว้เลยเน้อ จะได้หมดกังวลเรื่องแรมตัน

Comment

ใช้พลังเจไดจิคุณพี่ชา หลับตา แล้วก็ปรับๆเอา รับรองแรง แรงจริงๆ โฮ๊ะๆๆ

ปล. โอไม่เป็นครับ คริ คริ

Comment

Originally posted by ThePing View Post
                ใช้พลังเจไดจิคุณพี่ชา หลับตา แล้วก็ปรับๆเอา รับรองแรง แรงจริงๆ โฮ๊ะๆๆ

ปล. โอไม่เป็นครับ คริ คริ
                มามะ.. มาดูใจกัน..

นี่แปลว่ายังไม่ได้ถึงไหนแน่เลยเนี่ยะ เอาแบบค่อยเป็นค่อยไปจิ ลากทีละ5 ทีละ10 ตันเมื่อไหร่ก็จำจุดนั้นไว้ หากค้างหรือไม่บูตก็เครียร์ไบออส แล้วไปเริ่มจากจุดนั้นใหม่ เพิ่มไฟ cpu ไปทีละนิด แต่ต้องทดแรมให้ต่ำไว้เลยเน้อ จะได้หมดกังวลเรื่องแรมตัน
                เอารูปมาให้ดู 235 หน้าจอไม่ขึ้นเลยครับ.. 230/100 หน้าจอขึ้น ให้กดเข้าไบออสได้ แต่ถ้าปล่อยไปก็มืดไม่เข้าวินโดว์เลย

230/115 ก็เหมือน 230/100

แต่ 230/115 ไปดูตามนี้นะครับ LE 1600 ไปได้สบายๆ..http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=121229 โดยปรับแค่นั้นอย่างเดียว แรมก็วิ่ง 420ด้วยเลย..
                Last edited by hornetpc719; 22 Nov 2007, 00:01:20.

Comment

โฮ๊ะๆๆ เอาจริงวุ๊ย...

Comment

Originally posted by ThePing View Post
                    โฮ๊ะๆๆ เอาจริงวุ๊ย...
                    อยากแรงๆ.. ป๋าเดียร์หายไปกระชากเครื่องตัวเองแม่นเลย.. พรุ่งนี้ได้ ดู 5กิ๊กแน่ๆ..

Comment

เดี๋ยวป๋มจะบอกการตั้งค่าทีละหน้านะ
                      cpu fe = อันนี้อย่าเพิ่ง
                      pcie = 101
                      Cool n Quiet = dis
                      memory clock = 533
                      ค่า CL ไปไล่ให้เป็น 5-5-5-15

ปรับตามนี้ก่อน แล้วขอดูหน้า cpuz หน่อยจิ เอาให้ครบทุกหน้าเลยเน้อ

Comment

เดี๋ยวป๋มจะบอกการตั้งค่าทีละหน้านะ
                        cpu fe = อันนี้อย่าเพิ่ง
                        pcie = 101
                        Cool n Quiet = dis
                        memory clock = 533
                        ค่า CL ไปไล่ให้เป็น 5-5-5-15

ปรับตามนี้ก่อน แล้วขอดูหน้า cpuz หน่อยจิ เอาให้ครบทุกหน้าเลยเน้อ
                        ออ.. เมื่อคืนไปนอนซะแล้วน้อ เพราะต้องรีบไปทำธุระตอนเช้า 8.00น

เอาเลยนะ แต่ไม่ได้ปรับ 555 นะครับ.. จะให้เอาใหม่ก็บอกนะครับ เพราะลืม
                        Last edited by hornetpc719; 22 Nov 2007, 09:19:08.

Comment

เอาละคราวนี้พร้อมรบแล้วนะ
                          ไฟแรมให้ฟิคไว้ประมาณ 1.8-1.9 จากนั้นค่อยขยับไปทีหละ 5-10 เรื่อยๆมาเรียงๆ ตันเมื่อไหร่ก็เน้นแต่ไฟ cpu ไฟแรมไม่ต้องไปสนมันละ แค่นั้นเกินพอ แต่บอกว่าให้ไปฟิคแรมไว้ที่ 5-5-5-15 ซะก่อน ทำไมยังไม่ทำอีกเนี่ยะ ไอ้เรื่อง CL4 เอาไว้กดมันทีหลังก็ได้ ที่ให้ปล่อยไว้หลวมๆ เพื่อที่จะได้ไม่ต้องซีเรียสเรื่องแรมตัน งานนี้จะเน้นไปที่ cpu ซะก่อน พอมันตันแล้วเราก็ค่อยเพิ่มประสิทธิภาพของแรมให้แน่นขึ้นกว่านี้ได้เน้อ

ปล.ไม่เชื่อกันเลยเดี๋ยวปั้ดเหนี่ยว
                          ปล.อย่าโพสรูปใหญ่นักเน้อ เห็นใจหน่อย เน็ตที่ทำงานมันอืด โหลดรูปช้า หุหุ

Comment

ท่าน Dear ครับ ทำไม pcie ต้องตั้งไว้ที่ 101 อ่ะครับ

แล้วไฟ cpu นี่ มันมี3ค่า ที่ปรับได้ของผมนะครับ 1.30 1.325 1.35 และ auto
                            เราต้องตั้งไว้ที่ 1.30 ก่อนเลยใช่ไหมครับ
                            Last edited by JumMum; 22 Nov 2007, 10:06:37.

Comment

Originally posted by JumMum View Post
                              ท่าน Dear ครับ ทำไม pcie ต้องตั้งไว้ที่ 101 อ่ะครับ

แล้วไฟ cpu นี่ มันมี3ค่า ที่ปรับได้ของผมนะครับ 1.30 1.325 1.35 และ auto
                              เราต้องตั้งไว้ที่ 1.30 ก่อนเลยใช่ไหมครับ
                              -pcie ที่ให้ตั้ง 101 เพื่อล็อคไม่ให้ Link Width มันตก บางคนอาจตั้งถึง 120 ก็แล้วแต่สูตรใครสูตรมันไม่ว่ากัน
                              -ไฟ cpu มันแล้วแต่ว่าเราจะเล่นที่เท่าไหร่ เรื่องนี้ต้องลองไล่ดูว่ามันจะไหวที่เท่าไหร่ แต่เอาง่ายๆก็ลองตั้ง auto แล้วเข้าไปดูใน OS ว่ามันปล่อยไฟมาเท่าไหร่ที่ความเร็วเราใช้ในปัจจุบัน(เดิมๆ) จากนั้นค่อยไปไล่กันทีละหน่อยอีกทีครับ

Comment

Working...
                              X