Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนด้วยครับ

คือ ผม มีแผนที่จะซื้อคอมใหม่ ในช่วง กลางเดือน เมษายน แล้วผมได้ลองจัดสเปคดู จึงอยากจะเรียนถามทุกท่านว่า มันเหมาะสมหรือเปล่าครับ เท่าที่เคยอ่าน Review มาหลายๆอย่าง ในบอร์ด Overclockzone แห่งนี้ ติดตามเป็นมาเวลาพอสมควรโดยที่ไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกครับ

การใช้งานครับ เน้นเรื่องการตัดต่อ วีดีโอ เป็นหลัก OverClock บ้าง เกมส์ เป็น ส่วนน้อยครับ

M/B : Asus Maximus Extrem เผื่อรองรับDDR3ในอนาคตที่อาจจะถูกลง
    CPU : Intel Q9450
    RAM : G.SKILL DDR3 F3-10600CL9D-2GBNQ
    VGA : PowerColor HD3870 512MB DDR4 จำนวน 1 คู่ Crossfire
    HDD : Raptor 74GB [WD740ADFD] จำนวน 1 คู่ Raid 0
    PUS : Tagan BZ 800W
    CPU Cooler : Sunbeam Tuniq Tower 120 (FAN BLUE LED)
    DVD-RW : ASUS DVD-RW 20X [Black]
    MONITOR : Samsung LCD 2232GW
    CASE : Silverstone TJ-09

ใช้HDD แยกภายนอก ผ่าน E-SATA หรือ ผ่าน IEEE 1394a ครับ

งบไม่เกิน 85k ครับ
    Last edited by Hackman025; 1 Apr 2008, 00:05:18.

น่าจะใช้การ์ดที่เอาไว้ตัดต่อโดยเฉพาะนะท่าน สเป็คที่ท่านยกมา มันเน้นลากเน้นเล่นเกมส์นะนั่น

Comment

จำได้ ว่า 8800GTS โมเป็น Quadro Fx4600 ได้นิ ส่วนวิธี จำม่ะได้แล้วว
      http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=57369
      ไม่รู้ ว่า G92 ทำได้หรือเปล่า..... รอท่านต่อไปครับ

ส่วน Ram แนะนำว่า ให้เล่น DDR2 ไปก่อน พลางๆ 2Gb ไม่น่าเกิน 1500 bus 800 นะ
      เพราะ ตอนนี้ DDR3 แพง เกินอ่ะ ใช้ไม่คุ้ม ซื้อมาตอนนี้ 5-6พัน อีก 2-3 เดือน อาจจะ เหลือ 2-3พัน แล้วต้องมานั่ง ช้ำใจที่หลัง
      แถม DDR2 ยังไม่ตกรุ่น จนขี้เหล่ อ่ะไรซักหน่อย
      Last edited by Newbie_User; 19 Mar 2008, 01:49:39.

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับผม ผมลืมบอกไปว่า ผมจะเอาไปใช้ในการออกแบบด้วยน่ะครับ พวก CAD/CAM ผ่านโปรแกรม Mechanical Desktop กับ UGS NX5 เคยอ่านเจอว่า การ์ด ATI สามารถแปลงเป็นตระกูล Fire GL ได้น่ะครับ แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่า HD 3870 สามารถทำได้หรือไม่ รอความเห็นท่านอื่นต่อครับ

Comment

ผมก็ไม่แน่ใจ เหมือน กันครับ ไม่เคยได้ใช้ ATI ซักที แต่น่าจะะได้ นะ เพราะ เห็นกระทู้ ATI โมเป็น FireGL อ่ะครับ เด๋วจะลองหา ใน ห้อง VGA ให้นะครับ

Comment

Originally posted by Newbie_User View Post
            ผมก็ไม่แน่ใจ เหมือน กันครับ ไม่เคยได้ใช้ ATI ซักที แต่น่าจะะได้ นะ เพราะ เห็นกระทู้ ATI โมเป็น FireGL อ่ะครับ เด๋วจะลองหา ใน ห้อง VGA ให้นะครับ
            ขอบคุณมากครับ

Comment

ถ้าเปลี่ยนเป็น DDR 2 ควรเปลี่ยนอะไรบ้างครับ ในงบเดิมน่ะครับ

Comment

Working...
              X