Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เรื่องE2180นิดนึงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เรื่องE2180นิดนึงครับ

คืออยากทราบว่า เจ้า E2180 มันมี Core Speed 1200 MHz ตัวคูณ 6.0
    พอลองไป ปิด C1E แล้ว มันเพิ่มเต็มเลย 2000 MHz ตัวคูณ 10.0
    ....อยากทราบว่า 1.มันมีผลดีไหม ระหว่าง ปิด กับ ไม่ปืด
    2.ถ้าปิดแล้วดี มันจะมีผลข้างเคียงหรือไม่ อย่างไรเอาแบบละเอียดเลย
    ละเคยอ่านกระทู้เก่าๆว่า ถ้าอยากทราบว่า E2180 ทำงาน Core เดียว หรือ 2 Core
    ให้กด Ctrl+Alt+Delete ให้ดูช่อง Performance ดูแล้วครับ แต่ดูไม่ออก
    เลยไม่รู้อยู่ดีว่า มันทำงาน กี่ Core กันแน่งะ ช่วยอธิบายที

มือใหม่อ่ะครับ หากระทู้เก่าๆก็ไม่เจอ ยังไงรบกวนให้ความรู้ทีนะครับ ขอบคุณครับ

เปิด C1E = ประหยัดไฟ
    ปิด C1E = คนที่ Oc CPU

Comment

ปิด C1E ครับดีแล้ว ถ้าเปิด cpuมันจพทำงานcoreเดียวครับ ส่วนที่มานลดตัวคูณไม่ใช่เพราะตัวC1Eนะ มาจาก intel speed step(IEST)มันเป็นระบบประหยัดพลังงาน ทำงานโดยลดตัวคูณcpuเวลาcpuไมได้ทำงานอะไร

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
        ปิด C1E ครับดีแล้ว ถ้าเปิด cpuมันจพทำงานcoreเดียวครับ ส่วนที่มานลดตัวคูณไม่ใช่เพราะตัวC1Eนะ มาจาก intel speed step(IEST)มันเป็นระบบประหยัดพลังงาน ทำงานโดยลดตัวคูณcpuเวลาcpuไมได้ทำงานอะไร
        ผมเปิดมันก็ทำงาน 2 คอร์หนิครับ เข้าใจผิดอารัยหรือปล่าครับ ?

Comment

ละเคยอ่านกระทู้เก่าๆว่า ถ้าอยากทราบว่า E2180 ทำงาน Core เดียว หรือ 2 Core
          ให้กด Ctrl+Alt+Delete ให้ดูช่อง Performance ดูแล้วครับ แต่ดูไม่ออก
          เลยไม่รู้อยู่ดีว่า มันทำงาน กี่ Core กันแน่งะ ช่วยอธิบายที

Comment

C2D บอด XFX สามารถ ปิด หรือสังให้มันทำงาน คอเดียวได้ด้วยนะ
            เเต่บอด มันไม่เสถียร บอกตรงๆๆ
            E2180 ผมไม่เล่นหลอกครับ มันเเรงเกิน คว้าไมได้เเรงเกิน

Comment

แหะๆ แรงมากหรอไง e2180 เนี่ย -*- จับไม่ได้เชียวนะท่านฟิน

Comment

Comment

เลือกเอานะ ว่าจอแบบสองหัวช่วยคิด .. หรือหัวเดียวกระเทียมลีบ..

Comment

c1e มันไม่ได้เกี่ยวกับ cpu ทำงานหัวเดียวหรือสองหัวนะครับ
                    มันเกี่ยวกับว่าจะให้ cpu มันลดตัวคูณได้หรือไม่

ส่วน cpu หัวเดียวหรือ 2 ปรับได้กับบางบอร์ดเท่านั้นครับ
                    มันจะเป็นในส่วนของ multi-core enable หรือ disable มากกว่าครับ

Comment

^
                      ^
                      ตามนั้น
                      ถ้าไม่ปิดC1Eตัวคูณก็จะไม่ลด ถึงแม้จะปิดSpeed Stepก็ตาม

Comment

ช่องด้านขวา CPU Usage History จะมีช่อง 2 ช่องติดกัน แสดงเส้นบอกทั้งสองช่อง

Comment

ผมเปิดเหมือนกัน ลง sp3 ทำงาน 4 core ปกติ ประหยัดไฟด้วยดีๆๆ

Comment

1.ถ้าใช้งานปกติ เปิดไว้ดีกว่าครับ เวลาcpuไม่ได้ทำงานหนักๆมันจะลดตัวคูณลงมาเอง ประหยัดไฟขึ้นครับ
                            2.ถ้าปิดC1Eแล้วเวลาcpuไม่ได้ประมวลผลหนักๆตัวคูณก็จะไม่ลดครับ เปลืองไฟกว่า และcpuจะทำงานในสปีดที่สูงที่สุดของตัวมันตลอดเวลาครับ

Comment

ขอนอกเรื่องนิดนะครับ
                              คือผมก็ใช้ E2180 เหมือนกัน อุณหภูมิ idel=48, full 69-74 ร้อนๆแบบนี้ปกติดีหรือเปล่าครับ แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X