Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิจารณ์ Spec PC + จัดราคาอ้างอิงให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิจารณ์ Spec PC + จัดราคาอ้างอิงให้ทีครับ

สวัสดีครับ หลังจากได้เริ่มศึกษาข้อมูลต่างๆพอสมควรแล้ว

ก็เลยคิดจะจัด Spec สำหรับเล่นเกมขึ้นมา งบก็ราวๆ 20-25k
    ช่วยวิจารณ์ทีนะครับ รวมถึงช่วยใส่ราคาอ้างอิง (+web อ้างอิงราคาด้วยนะครับ)

ที่ผมจัดไว้ก็คือ (ส่วน

CPU Intel Q6600 (ลองไปเล่นเกม DMC4 มามัน support 4หัวน่ะครับ เลยคิดเผื่ออนาคต)
    VGA HD3850 512MB DDR3 หรือ HD3870 512DDR4 (เลือกATI เพราะสีสด เน้นเกมออนไลน์)
    M/B GA-EP35-DS3R (ทำ CF ได้ เผื่ออนาคต)
    Ram 1G*2 หรือ 2G*1 (667/800/1066)

ช่วยจัดราคา + วิจารณ์ตรงไหนควรเพิ่ม ลดให้ทีนะครับ ขอบคุณครับ

ถามเพิ่มเติมอีกนิด
    ถ้าผมจะไม่ทำ Crossfire อยากทราบว่า MB ตัวไหนถูกและน่าเล่นที่สุดครับ
    Spec อื่นๆก็ตามข้างบนเช่นเดิม

Comment

ถ้าจะเล่น CF เนี้ยลองมองพวก X48, X38 จะดีกว่าคับ ราคาก็ไม่แพงมาก ที่เหลือก็โอเคละคับ แต่ถ้ารออีกหน่อย การ์ดจอตัวใหม่ของ ATi กำลังจะออกมา รอดูก่อนคับ

Comment

ตามนั้นครับ รอhd4850ดีก่าครับ

Comment

Originally posted by MXdeFunk View Post
          ถ้าจะเล่น CF เนี้ยลองมองพวก X48, X38 จะดีกว่าคับ ราคาก็ไม่แพงมาก ที่เหลือก็โอเคละคับ แต่ถ้ารออีกหน่อย การ์ดจอตัวใหม่ของ ATi กำลังจะออกมา รอดูก่อนคับ
          CF ผมไม่เน้นอ่ะครับ ได้ก็ดีไม่ได้ก็ไม่เอา พวก X38 48 มัน high-end chipset ราคาก็อีกระดับ
          ผมเลยเน้นไปที่ P35 แทน (จริงๆอยากเล่น P31 ด้วยแต่มีคนติงว่ามีปัญหาเยอะ)

อยากคงที่ CPU ไว้ที่ Q6600 (คงไม่เปลี่ยนแล้ว) ส่วนอื่นๆก็ขอคำแนะนำปรับทีครับ
          ใส่ราคาให้ด้วยก็จะดีมาก

ลืมบอกไป งบไม่เกิน 20000นะครับ ไม่รวม PSU+Case+จอ+dvd +etc

Comment

ถ้างั้นตามที่ท่านว่ามาก็โอเคแล้วคับ อาจจะเอาเงินส่วนที่เหลือไปเล่นการ์ดตัวอื่น ว่าแต่ GA-X38-DS4 ก็ไม่น่าจะแพงนะคับ

Comment

เรื่อง cf นะครับอย่า เผื่อไว้ ในความคิดผมนะ ถ้าถึงเวลาที่คุณจะ cf บางทีเพึ่งเงินอีกนิด มันได้ตัวที่แรงกว่าอีกน่ะ ผมเจอมากะตัว cf คือคิดแล้วทำเลยนะตอนนั้น ไม่ต้องเผื่อจะดีกว่านะครับ

Comment

Working...
              X