Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาต่อ HD เข้าไปแล้ว กดเปิดดันไม่ติด แต่ถอดออกดันติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาต่อ HD เข้าไปแล้ว กดเปิดดันไม่ติด แต่ถอดออกดันติด

คือเป็นเครื่องของบริษัทครับ วันนี้ไปทำงาน พบว่ามันเปิดค้างอยู่ทั้งๆที่ได้ปิดไปแล้วก่อนกลับบ้านเมื่วาน เปิดเคสดู ปรากฎว่า ชิป ICH6 หรือ 7 นี่ล่ะมั้ง ของบอร์ด P4P800-x ใหม้ไปซะแล้ว
    เลยซื้อบอร์ดมือสองมา โดยลองที่ห้องแล้วใช้การได้แน่นอน เลยเอามาประกอบที่บริษัท กลายเป็นว่า HD ที่ใช้อยู่เป็นประจำน่าจะไปแล้วเหมือนกัน เพราะว่าเมื่อลองเปิดเครื่องโดยไม่ใส่ HD ก็เปิดติดโดยพัดลมทุกอย่างติดหมด VGA มีสัญญาณปกติ พอใส่ HD ไปแล้ว แป๊วววววว!!ครับ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น อาการเหมือนจะติดแต่แล้วด็ดับไปเลย

ไอ้เสียน่ะ ไม่ลำบากหรอกครับ แต่งานนี้สิ ที่สำรองไว้มีบาง แต่งานที่ทำมาเดือนนี้ทั้งเดือนนี้สิครับ กลัวมากๆเลย

คำถามคือ
    1.น่าจะลองเอาบอร์ดของ HD ลูกอื่นที่ยี่ห้อเดียวกัน ความจุเดียวกันมาลองเปลี่ยนดีมั้ยครับ
    และมันน่าจะลองเอามากๆ---- ข้อนี้ พรุ่งนี้ผมคงต้องลงทุนซื้อแล้วล่ะครับ มูลค่างานมันมากกว่านั้น
    2.ถ้ากรณีข้อ 1 ไม่ได้จะเอาไงดี มีร้านใดบางที่สามารถถอดแผ่น Plater ของ HD ออกมาใส่ตัวอื่นได้ เพราะเท่าที่อ่านหนังสือมา ( CHIP ) เห็นว่าสามารถทำได้ .....

หรือท่านที่มีความเห็นอื่นๆก็ช่วยชี้แนะด้วยครับ มันเดือดร้อนจริงๆ

08-1690-7970 เต้ครับ

fyo

Comment

เครีย BIOS ดูครับ

Comment

ถ้าทำตามท่านข้างบนแล้วไม่ได้ผล

ก็ต้องหาบอร์ดของฮาร์ดดิสก์มาใส่แล้วล่ะครับ
        ผมเคยทำนะ ใช้ได้แต่มันคนละความจุ เลยไม่ดีเท่าไหร่ แต่ก็ดึงไฟล์ออกมาได้หมด

ลองดูก่อนนะครับท่าน

Comment

ถ้าต่อเข้าไปคือเปิดเครื่องไม่ได้เลยครับ แถมเอาไปต่อกะเครื่องไหนก็เหมอนกันหมด

Comment

น่าจะพังแล้วครับ เคลมโลด

Comment

HDD ลัดวงจร

Comment

สู้ ๆ คับ เอาใจช่วย

Comment

เคลมน่ะเรื่องสุดท้าย ข้อมูลสำคัญกว่าเยอะ

Comment

มีอีกอย่างผมเคยเจอ เปิดแบบไม่เสียบอะไรเลยติดครับ พอเสียบอุปกรณ์ปุบ พอกดเปิด ติด1 วิครับ

แล้วดับ PSU เสียครับ ควรเปลี่ยนใหม่ หรือลองเอาจากเครื่องอื่นมาลองดูครับ

Comment

ตามนี้เลยท่าน
                      แต้ของผมซ้ำร้ายครับ
                      PSU ไหม้
                      MB south bridge ใหม้
                      HD เจ๊ง

ก็ของเตือนท่านๆที่ใช้ PSU ที่แถมๆมากะเคสหน่อยนะครับ มันไม่แน่นอน

Comment

Originally posted by sanitkku View Post
                        คือเป็นเครื่องของบริษัทครับ วันนี้ไปทำงาน พบว่ามันเปิดค้างอยู่ทั้งๆที่ได้ปิดไปแล้วก่อนกลับบ้านเมื่วาน เปิดเคสดู ปรากฎว่า ชิป ICH6 หรือ 7 นี่ล่ะมั้ง ของบอร์ด P4P800-x ใหม้ไปซะแล้ว
                        เลยซื้อบอร์ดมือสองมา โดยลองที่ห้องแล้วใช้การได้แน่นอน เลยเอามาประกอบที่บริษัท กลายเป็นว่า HD ที่ใช้อยู่เป็นประจำน่าจะไปแล้วเหมือนกัน เพราะว่าเมื่อลองเปิดเครื่องโดยไม่ใส่ HD ก็เปิดติดโดยพัดลมทุกอย่างติดหมด VGA มีสัญญาณปกติ พอใส่ HD ไปแล้ว แป๊วววววว!!ครับ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น อาการเหมือนจะติดแต่แล้วด็ดับไปเลย

ไอ้เสียน่ะ ไม่ลำบากหรอกครับ แต่งานนี้สิ ที่สำรองไว้มีบาง แต่งานที่ทำมาเดือนนี้ทั้งเดือนนี้สิครับ กลัวมากๆเลย

คำถามคือ
                        1.น่าจะลองเอาบอร์ดของ HD ลูกอื่นที่ยี่ห้อเดียวกัน ความจุเดียวกันมาลองเปลี่ยนดีมั้ยครับ
                        และมันน่าจะลองเอามากๆ---- ข้อนี้ พรุ่งนี้ผมคงต้องลงทุนซื้อแล้วล่ะครับ มูลค่างานมันมากกว่านั้น
                        2.ถ้ากรณีข้อ 1 ไม่ได้จะเอาไงดี มีร้านใดบางที่สามารถถอดแผ่น Plater ของ HD ออกมาใส่ตัวอื่นได้ เพราะเท่าที่อ่านหนังสือมา ( CHIP ) เห็นว่าสามารถทำได้ .....

หรือท่านที่มีความเห็นอื่นๆก็ช่วยชี้แนะด้วยครับ มันเดือดร้อนจริงๆ

08-1690-7970 เต้ครับ

1. ถ้าจะลอง แนะนำว่า HD ยี่ห้อ+Model เดียวกัน อย่าดูที่ความจุเฉยๆ... ใช้รุ่นเดียวกัน เปะๆ งับ ใช้คนละรุ่นอาจทำให้เข็มตีกลับแล้วต้องเข้า lab สถานเดียวงับ.... ถ้าไม่ sure ส่ง เครมศูนย์ให้เค้า กู้ข้อมูลให้ดีก่างับ เค้าก็ใช้วิธีเปลี่ยน บอดนี้ละงับ (แต่เค้ามีสำรองเกือบทุกรุ่นละ + เค้ามีเอกสารหรือติดต่อกับทาง ผู้ผลิตได้ว่ารุ่นไหนแทนกันได้) ถ้าจำไม้ผิดจะราคาประมาณ 1.2k เสียวเวลาราวๆ 1 สัปดางับ (อ้างอิงประสบการ d-com)

2. http://www.cu.co.th/category.php?id=21 ค่าบริการจะเริ่มที่ 5k+ มั่งงับสำหรับ ห้อง lab <-- อันนี้กรณี เปลี่ยนบอดแล้วไม่หาย เข็มตีกลับจิงๆ

Comment

Originally posted by sanitkku View Post
                          ตามนี้เลยท่าน
                          แต้ของผมซ้ำร้ายครับ
                          PSU ไหม้
                          MB south bridge ใหม้
                          HD เจ๊ง

ก็ของเตือนท่านๆที่ใช้ PSU ที่แถมๆมากะเคสหน่อยนะครับ มันไม่แน่นอน
                          เคยเจอเหมือนกัน ซื้อเคสมาประกอบเรียบร้อย จะเสียบสาย 24 pin ลองดู อ้าวเฮ้ย
                          สายมันไม่ครบนิ มีแค่ 23 เส้น สายขาวหายไปไหนหว้า แล้วตต้องไปเคลม ครับ
                          ดีนะ ดูก่อน ไม่งั้นคง เปิดมะติด หรือ อาจ จะมีอะไรตามมา

Comment

Originally posted by yakuza_in View Post
                            เคยเจอเหมือนกัน ซื้อเคสมาประกอบเรียบร้อย จะเสียบสาย 24 pin ลองดู อ้าวเฮ้ย
                            สายมันไม่ครบนิ มีแค่ 23 เส้น สายขาวหายไปไหนหว้า แล้วตต้องไปเคลม ครับ
                            ดีนะ ดูก่อน ไม่งั้นคง เปิดมะติด หรือ อาจ จะมีอะไรตามมา
                            สายขาว (-5) PSU บางตัวไม่มีมาอยู่แล้วงับ ตาม design ไม่ได้หายเพราะ ผลิตผิดงับ ถึงไม่มีก็ใช้งานได้งับ (ยกเว้น MB บางตัว)

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                              สายขาว (-5) PSU บางตัวไม่มีมาอยู่แล้วงับ ตาม design ไม่ได้หายเพราะ ผลิตผิดงับ ถึงไม่มีก็ใช้งานได้งับ (ยกเว้น MB บางตัว)
                              เขาน่าจะผลิตผิดครับ เพราะเปิดเคสตัวอื่นดูมีครับ สายไฟต่อเข้า HDD SATA ก็ไม่มี เขาเลยเปลี่ยนตัวใหม่ให้มาครับ

Comment

Working...
                              X