Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอนอกเรื่องนิด มีใครเคยโดน"เรียกพล" บ้างครับคือผมจบรด.มา3ปีแล้วโดนเรียก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอนอกเรื่องนิด มีใครเคยโดน"เรียกพล" บ้างครับคือผมจบรด.มา3ปีแล้วโดนเรียก

ผมจบ รด.มา3ปีแล้ว เมื่อวานมีหนังสือหมายเรียกพลให้ไปรายงานตัววันที่ 19 นี้ เป็นเวลา1วันผมลองถามเพื่อนรุ่นเดียวกันและก็ต่างรุ่นไม่มีใครโดนเลยอ่ะ อยากทราบว่าในนี้มีใครเคยโดนเรียกพลบ้างไหมและเขาทำอะไรกันบ้าง
    ต้องแต่งชุดไรไป -*-

ตอนเรียนจบรด.เค้าจะให้ไปทำเรื่องรับใบ อะไรไม่ใจที่ศูนย์ทหารแถวสนามหลวงอะ แล้วก้อมาทำเรื่องที่อำเภออีกทีจะได้สมุดเล่มๆ มา ได้ไปทำไหมละ

Comment

ถ้ามีหมายเรียกมาก็ต้องไปตามนั้นแหละ การแต่งกายแต่งชุดสุภาพไปก็พอ ส่วนเรื่องการปฏิบัติพอไปถึงเดี๋ยวเขาจะแจ้งให้ทราบอีกที ไม่ต้องกลัวครับไม่มีอะไรหรอก อาจเพียงเพื่อเรียกไปตรวจสอบหลักฐานเฉยๆก็ได้ ลองอ่านรายละเอียดในหมายเรียกดีๆ ในนั้นจะระบุรายละเอียดเอาไว้หมด ถ้าไม่งั้นลองโทรไปสอบถามก่อนก็ได้ โทรไปที่หน่วยที่เขาส่งหมายเรียกมานั้นแหละ....

Comment

Originally posted by jc4211 View Post
        ตอนเรียนจบรด.เค้าจะให้ไปทำเรื่องรับใบ อะไรไม่ใจที่ศูนย์ทหารแถวสนามหลวงอะ แล้วก้อมาทำเรื่องที่อำเภออีกทีจะได้สมุดเล่มๆ มา ได้ไปทำไหมละ
        เจ้ย ตอนผมจบ ไม่ได้ไปทำอ่ะ จบมา 3 ปีแล้วเหมือนกัน แต่ยังไม่เห็นมีใบเรียกไรมาเลยครับ จะโดนป่าวหว่า

Comment

จำได้ว่าเค้ามีสุ่มเรียก บางคนครับ เรียกไปทำอะไรจำไม่ได้แล้วเหมือนกัน อาจจะให้ไปลองฝึกใหม่ วันนึงรึเปล่าเน๋อ

Comment

ยังไม่ได้ไปรับใบเลยอะ จบมานานแล้ว

Comment

ผมเคย โดนครับ แต่ไปบอกเหตุผลว่าทำไมถึงไปไม่ได้

Comment

เขาให้รับใบมิช่ายเหรอครับ ของผมรับปีนี้ครับ แต่จบมาได้ ปีนี้ปี ที่ 2 แล้วครับ ต้องไปเอาใบคับ

Comment

อ๋อ....ได้ข่าวว่าเค้าจะสุ่มคนไปรับใช้ชาติ ที่ปักใต้นะครับ ตามนโยบายของ รัฐบาล เค้าว่ากันนะไปอยู่ถึง 3 เดือนเลยโชคดีก็รอดครับ ตายกันมาเยอะแล้ว

Comment

โอ้ จิงเปล่างะ เริ่มหวั่นไหว

Comment

เพื่อนผมก็เคยโดน
                      เรียนๆอยู่ ต้องกลับบ้านไปฝึกซ่ะงั้น

โชคดีจิงๆครับ

Comment

งง อะไรหว่า

Comment

ผมเคยโดนครับ ต้องไปรับการฝึกสองวันหนึ่งคืน แล้วแต่ว่าจะโดนส่งไปที่ไหน ฝึกแบบรด.เลยครับ สมัยก่อนโดนกันที 21วัน มารุ่นผมโดน2วัน เค้าบอกว่างบน้อย สมัยนี้ไม่รู้กี่วัน คุณจะต้องไปรายงานตัว3ปีติดต่อกันเลย ตอนผมโดนนี่อย่างเซ็งเลยไม่อยากไป พอไปแล้ว อืม ก็มันดีนะ ไม่เครียด ครูฝึกกันเองดี คุณจะได้เพื่อนใหม่หลากหลายอาชีพเลย อ้อ ไปฝึกกลับมาได้เงินด้วยนะครับ เค้าถือว่าไปรับราชการ ทำใจให้สบายนะครับ โชคดี

Comment

Originally posted by budja View Post
                            ผมเคยโดนครับ ต้องไปรับการฝึกสองวันหนึ่งคืน แล้วแต่ว่าจะโดนส่งไปที่ไหน ฝึกแบบรด.เลยครับ สมัยก่อนโดนกันที 21วัน มารุ่นผมโดน2วัน เค้าบอกว่างบน้อย สมัยนี้ไม่รู้กี่วัน คุณจะต้องไปรายงานตัว3ปีติดต่อกันเลย ตอนผมโดนนี่อย่างเซ็งเลยไม่อยากไป พอไปแล้ว อืม ก็มันดีนะ ไม่เครียด ครูฝึกกันเองดี คุณจะได้เพื่อนใหม่หลากหลายอาชีพเลย อ้อ ไปฝึกกลับมาได้เงินด้วยนะครับ เค้าถือว่าไปรับราชการ ทำใจให้สบายนะครับ โชคดี
                            " ไปฝึกกลับได้เงินด้วย " นี่คือเงินบำเหน็จ หรือป่าวไปเหยียบระเบิดเข้าให้

Comment

ผมไม่ได้เรียน รด. แล้วก็ผ่อนผัน มา 5 รอบ

ปีนี้เพิ่งจับได้ใบดำซะงั้น

Comment

Working...
                              X