Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องวางระบบหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องวางระบบหน่อยครับ

มีคอม2เครื่องเเต่อยุ่***งกันมากครับ คนละบ้านกันเลย เเล้วระหว่างบ้าน***งซักประมาณ100เมตรได้ครับ

เเล้วจะทำให้มันเล่นเน็ตได้ทั้ง2เครื่องโดยที่ไม่ต้องมีเครื่องเเม่คือ เครื่องไหนเปิดก็ใช้ได้เปิด2เครื่องก้อใช้2เครื่องอะครับ จะใช้วิธีไหนดี ไว-ไฟ หรือ ลากสายlan ดีครับ เเล้วเเต่ละวิธีต้องทำยังไง ใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

สาย UTP ทุก 80เมตรต้องขั้นกลางด้วย Repeat , Switch , Hub , Router ไม่งั้นสัญญาณจะหายครับ

Wireless ถ้าส่งที่ระยะเกิน 100เมตร ต้องใช้ Wireless Router 2ตัวเซ็ทเป็น Client Mode ตั้งไว้ฝั่งละตัวแล้วเปลี่ยนเสาเป็นแบบ Yagi ยิงหากันละครับ

Comment

ถ้าผมซื้อ wireless boardbrand router มาซักตัว ส่งสัญญาณ ได้ประมาน200เมตรไว้บ้านหลังที่1 เเล้วซื้อ pci card ที่เปลี่ยนเสาได้มาเสียบไว้คอมหลังที่2 จะได้มั้ยครับ เเล้วต้องเปลี่ยนเป็นเสาอะไรดี ถึงยิงหากันได้ ครับ
      เเล้วมีตัวแบบว่า ลากสายเสาออกมาข้างนอกได้มั้ยครับ จะได้ เจาะกำเเพงเอาเสามาวางไว้ข้างนอกเเทน

Comment

Originally posted by dekprik View Post
        ถ้าผมซื้อ wireless boardbrand router มาซักตัว ส่งสัญญาณ ได้ประมาน200เมตรไว้บ้านหลังที่1 เเล้วซื้อ pci card ที่เปลี่ยนเสาได้มาเสียบไว้คอมหลังที่2 จะได้มั้ยครับ เเล้วต้องเปลี่ยนเป็นเสาอะไรดี ถึงยิงหากันได้ ครับ
        เเล้วมีตัวแบบว่า ลากสายเสาออกมาข้างนอกได้มั้ยครับ จะได้ เจาะกำเเพงเอาเสามาวางไว้ข้างนอกเเทน
        พวก PCI/USB Adaptor เสามันเล็กกำลังส่งมันต่ำอาจจะสัญญาณติดๆดับๆก็ได้นะครับซื้อมาก็ต้องเปลี่ยนเสาอีกและใช้ได้เพียงเครื่องเดียว

ถ้าเปลี่ยนเป็น Wireless Router ก็เพิ่มอีกราวๆ 1พันบาทเอง(ไม่รวมค่าเสาในกรณีเปลี่ยน)ครับจะนิ่งกว่าพอสมควรแล้วก็ Share ไปเครื่องอื่นได้อีก(มันมี Switch มา 4Port)จะคุ้มค่ากว่ามั่งผมว่า

Comment

อ่าๆครับ ขอบคุณครับ พอดีไม่รุ้เรื่องเรื่องนี้เลย

แนะนำ อุปกรณ์หน่อยได้มั้ยครับ ขอบคุณอีกทีครับ

Comment

Working...
          X