Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมอยากวิเคราะห์เมนบอร์ดกับการตัดสินใจที่หลายๆท่านกำลังจะซื้อเมนบอร์ดใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมอยากวิเคราะห์เมนบอร์ดกับการตัดสินใจที่หลายๆท่านกำลังจะซื้อเมนบอร์ดใหม่

ผมอยากวิเคราะห์เมนบอร์ดกับการตัดสินใจที่หลายๆท่านกำลังจะซื้อเมนบอร์ดใหม่ เพื่อต้อนรับซีพียู 45nm.เพื่อรองรับอนาคตประมาณ 6-8 เดือน (ผมให้ 2 ไตรมาสเลย)โดยขออ้างอิง chipset P35,X38,X48 เท่านั้น นะครับ โดยจะกล่าวถึงความคุ้มค่า การรองรับอนาคต ความน่าใช้ และ การเปลี่ยนถ่าย หรือ ราคาขายต่อ ในมุมมองผมเองนะครับ

Chipset P35 ซึ่งออกมานานแล้วจะครบปีอีกไม่กี่เดือน เอาจุดเด่นๆเลยนะครับ คือ
    1. การรองรับ FSB จากเดิมที่ทำงานอยู่ 1066MHz ขยับขึ้นไปที่ 1333MHz จากโรงงาน ส่วนหนึ่งก็เพื่อรองรับกับ CPU ตัวใหม่ที่กำลังจะออกมาในอนาคต รหัส Penryn
    2. การปรับปรุงส่วนของ Southbridge มาใช้ ICH9/R
    3. การรองรับกับ Memory แบบ DDR3 และ DDR2 รองรับแรมได้สูงสุดเพียง 8GB
    4. สามารถเปลี่ยนการทำงานของ PCI-Express จากเดิมที่ทำงานเป็น 16x/4x ให้กระจายเป็น 8x/8x ได้
    5. สถาปัตยกรรมการผลิตของ P35 Chipset ก็อยู่ในระดับ 90nm
    6. เพิ่มจำนวน USB 2.0 สามารถรองรับได้มากถึง 12 ช่อง เพิ่มช่อง eSATA Port พร้อม Port Multiplier และ Port Disable ทำให้สามารถ Hot Plug กับ External Hardisk ที่เป็น eSATA ได้สะดวกขึ้นกว่าเดิม
    7. การปรับปรุง Intel Matrix Storage ซึ่ง Intel ได้อ้างว่าเมื่อรวมเทคโนโลยีกับ Turbo Memory แล้วเพิ่มประสิทธิภาพในส่วนของการโหลดโปรแกรม, ลดเวลาการบูตเครื่อง ได้มากถึง 34% เลยทีเดียว
    อ้างอิง
    http://www.intel.com/products/chipsets/G35/index.htm
    http://www.itharem.com/modules.php?n...owpage&pid=110

เมนบอร์ดที่น่าสนใจในขณะนี้
    1. Asus P5K-E/WIFI ราคาประมาณ 5650-6550 บาท
    2. Gigabyte P35-DS3R ราคาประมาณ 4050-4150 บาท
    3. DFI INFINITY P35 BLOOD-IRON ราคาประมาณ 5150-5250 บาท
    4. Asus P5KR ราคาประมาณ 4050-4350 บาท

Chipset X38 ซึ่งออกมาไม่นาน เอาจุดเด่นๆเลยนะครับ คือ
    1. การรองรับ FSB จากเดิมที่ทำงานอยู่ 1066MHz ขยับขึ้นไปที่ 1333 MHz จากโรงงาน ส่วนหนึ่งก็เพื่อรองรับกับ CPU ตัวใหม่ที่กำลังจะออกมาในอนาคต รหัส Penryn
    2. การรองรับ Pci Express ที่เป็น Pci Express 2.0 โดยที่ P35 นั้นจะยังคงเป็น Pci Express 1.1 จากเดิมที่จะมีความเร็วในการรับส่งข้อมุลได้สูงสุดที่ 2.5Gbps จะมาเป็น 5Gbps
    3. ใช้งานสล๊อต Pci Express x16 จำนวนสองสล๊อตเพื่อใช้งานกราฟิกการ์ดในแบบ Multi-GPU จึงมีความเร็วในการเชื่อมต่อเต็มสปีดทั้งสองสล๊อตคือ 16x + 16x
    4.การรองรับกับ Memory แบบ DDR3 และ DDR2 รองรับแรมที่ความจุต่างกันใส่ร่วมกันใน MODE Dual Channel
    5.การรองรับกับ Serial ATA 3 Gb/s
    อ้างอิง
    http://www.intel.com/products/chipsets/X38/index.htm
    http://www.overclockzone.com/zolkorn...ABYTE_X38_DQ6/

1. Asus P5E ราคาประมาณ 8900-8990 บาท
    2. Gigabyte GA-X38-DS4 ราคาประมาณ 6350-6490 บาท
    3. Gigabyte GA-X38-DS5 ราคาประมาณ 8000-8190 บาท
    4. Asus Maximus Formula ราคาประมาณ 9550-9990 บาท
    5. ABIT IX38 QuadGT ราคาประมาณ 8300-8450 บาท

Chipset X48 ซึ่งพึ่งออกมาไม่นาน เอาจุดเด่นๆเลยนะครับ คือ
    1. การรองรับ FSB จากเดิมที่ทำงานอยู่ 1333MHz ขยับขึ้นไปที่ 1600 MHz (ในแบบ Native)จากโรงงาน ส่วนหนึ่งก็เพื่อรองรับกับ CPU ตัวใหม่ที่กำลังจะออกมาในอนาคต รหัส Penryn
    2. เทคโนโลยี Intel X.M.P. ( Intel Extreme Memory Profiles ) สามารถใช้งานร่วมกับเมโมรีในแบบ DDR3 เท่านั้น
    3. การรองรับกับ Memory แบบ DDR3 เท่านั้น

อ้างอิง
    http://www.overclockzone.com/zolkorn...num/index.html

1. MSI X48 Platinum
    ที่เหลือยังไม่เปิดตัวอย่างเป็นทางการ

บทสรุป

เมนบอร์ด Chipset P35 ยังคงเป็นที่นิยมไปสักพักน่าจะถึงช่วงไตรมาส 3 ของปีนี้ เพราะราคาเป็นตัวแปรหลัก แต่เมือมีผลการทดสอบว่า Pci Express 2.0 มีความแตกต่างด้านความเร็วที่ได้รับ น่าจะทำให้เมนบอร์ด Chipset X38 ได้รับความนิยมมากขึ้น และเทคโนโลยีรองรับแรมที่ความจุต่างกันใส่ร่วมกันใน MODE Dual Channel รวมถึงซีพียู 45nm.รหัส Penryn ได้รับความนิยมด้วย แต่ Chipset X48 มองดูว่าน่าจะได้รับความนิยมแต่ต้องนั่งรอสักพักใหญ่ เพราะตัวแปรคือ DDR3 ที่มีราคาค่อนข้างสูงในปัจจุบัน กับเทคโนโลยีที่ไม่แตกต่างกับ Chipset X38 มากนัก แต่เมื่อไหรที่ DDR3 ราคาถูกลงก็น่าเป็นที่นิยมเหมือนเช่น Chipset P965

สุดท้ายขอขอบคุณ เว็บ overclockzone ขอบคุณแหล่งอ้างอิงทั้งหมด
    ขอย้ำนะครับว่า ข้อมูลทั้งหมดนี้อาจไม่ถูกต้องทั้งหมด เพียงแต่ยกเอาจุดเด่นออกมา และเมนบอร์ดที่น่าสนใจ ที่ยกมาอ้างอิง เป็นมุมมองของผมเท่านั้นนะครับ ณ ที่นี้ผิดพลาดประการใด ยินดีรับการชี้แนะ
    Last edited by samutss; 16 Aug 2008, 10:53:16.

ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณครับ ส่วนผมก็อาจจะ P35 แล้วข้ามไป X48 DDR3 เลย

Comment

ไปหามาก่อนแล้ว ก็ดีนะ แบ่งปันความรู้กัน

Comment

ขอบคูณนะ

Comment

X38 รับ FSB ของ CPU ได้ที่ 1600 MHz ครับ
          และรับ BUS RAM DDR2 สูงสุดได้ที่ 1200 MHz และ DDR3 ที่ 1333 MHz

Comment

P965 ยังไม่ตายว้อย

FSB 2000 ก็ไม่กลัว

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
              P965 ยังไม่ตายว้อย

FSB 2000 ก็ไม่กลัว
              FSB 2000 ก็ไม่กลัว กลัวไม่ถึงเว้ย...เว้ย...

Comment

แจ่มครับ เอาแบบเข้าใจง่ายๆแบบนี้แหละครับดีแล้ว

ถ้าเอาเป็นตารางข้อมูลทางเทคนิคมาเปรียบเทียบเดี๋ยวงงไปกันใหญ่ ^_^

Comment

X48 ก็ใช้ DDR2 ได้ นะก๊ะ Asus Rampage ไง

ปวดกะบาลกับ memory profile ทั้งหลายไม่ว่า EPP,XMP ทำไมไม่ให้ jedec มันทำทีเดียวให้จบๆไปเลยก็ไม่รู้

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

Originally posted by ผ่านมา(อีกแระ) View Post
                    X48 ก็ใช้ DDR2 ได้ นะก๊ะ Asus Rampage ไง

ปวดกะบาลกับ memory profile ทั้งหลายไม่ว่า EPP,XMP ทำไมไม่ให้ jedec มันทำทีเดียวให้จบๆไปเลยก็ไม่รู้

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
                    สเป็คจากสายผู้ผลิตไม่รู้น่ะ ไม่ค่อยมีข้อมูล.......กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

Originally posted by samutss View Post
                      1. Asus P5K-E/WIFI ราคาประมาณ 5650-6550 บาท
                      2. Gigabyte P35-DS3R ราคาประมาณ 4050-4150 บาท
                      3. DFI INFINITY P35 BLOOD-IRON ราคาประมาณ 5150-5250 บาท
                      4. Asus P5KR ราคาประมาณ 4050-4350 บาท

แล้ว p35 ds3p ไม่ติดโผหรอครับ กำลังจะซื้อเลย พอมาเห็นข้อมูลนี้ เบรกหัวทิ่มเลย (ว่าแต่มันรับ ddr3 ได้มั้ยครับ)

Comment

Originally posted by nanchaku View Post
                        แล้ว p35 ds3p ไม่ติดโผหรอครับ กำลังจะซื้อเลย พอมาเห็นข้อมูลนี้ เบรกหัวทิ่มเลย (ว่าแต่มันรับ ddr3 ได้มั้ยครับ)
                        เนื่องด้วยราคา น่าจะเลือกตัวอื่นนะ เช่น p5kr

Comment

ขอบคุณมากครับ
                          อธิบายได้ละเอียด + เข้าใจง่ายมากๆ เลยครับ

Comment

Originally posted by samutss View Post

3. การรองรับกับ Memory แบบ DDR3 เท่านั้น
                            X48 DDR2 ก็มีครับ Rampage Formula ของ Asus ครับ

Comment

มีบอร์ด x38 หรือ X48 ที่รับทั้ง DDr2 และ DDR3 ในบอร์โเดียวมั๊ยครับ อยากได้จังจะได้ลากยาวเลยซื้อบอร์ดทีเดียว

Comment

Working...
                              X