Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องการ Ghost หน่อยครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องการ Ghost หน่อยครับผม

คือมันมีวิธีทำทำให้เราสามารถที่จะ Backup หรือ Ghost ไฟล์หรือวินโดวน์ได้โดยไม่ต้องมีแผ่นดิสก์เกสไหมครับ

คือผมอยากใช้ Norton Ghost 2003 น่ะครับ

แต่มันต้องรันบน DOS ผมหาไฟล์มาใส่ใน CD แล้วยังไงก็บู็ตไม่ได้ซะที

ช่วยแนะนำวิธีให้ผมทีครับ ขอบคุณมากครับ

หาแผ่น hiren's boots มาตาม web ทั่วไป....
    แล้วจะพบกับทางสว่าง...

Comment

เว็บบิทแนะจ๊ะ เพียบ

Comment

แผ่น hiren's boots ก็มี NortonGhost 2003 ให้ด้วยหรอครับ

แล้วมันแบ็คอัพเป็นไฟล์อิมเมจลง DVD ได้เลยใช่ไหมครับ

คือตอนนี้ฮาร์ดดิสก์ผมไม่เหลือที่ว่างแล้วครับ

ขอบคุณครับผม

Comment

ลองดูครับ ในแผ่น Hiren's BootCD 9.5 ก็ได้ มีให้ท่านเลือกใช้งานเยอะเลย จะแบ็คอัพลงอะไรได้หมด

Comment

โอ้วววว.. ขอบคุณมากครับ..แบบนี้ต้องวิ่งเข้าเวปบิทด่วนเลยครับ..ขอบคุณอีกครั้งครับผม

Comment

Originally posted by Farrell View Post
              แผ่น hiren's boots ก็มี NortonGhost 2003 ให้ด้วยหรอครับ

แล้วมันแบ็คอัพเป็นไฟล์อิมเมจลง DVD ได้เลยใช่ไหมครับ

คือตอนนี้ฮาร์ดดิสก์ผมไม่เหลือที่ว่างแล้วครับ

ขอบคุณครับผม
              Originally posted by microsoft™ View Post
              ลองดูครับ ในแผ่น Hiren's BootCD 9.5 ก็ได้ มีให้ท่านเลือกใช้งานเยอะเลย จะแบ็คอัพลงอะไรได้หมด

อย่างที่ท่าน จขกท. บอกว่าฮาร์ดไม่มีที่ว่าง โกสข้อที่ 6-7 ตัวนี้ไรท์ลงแผ่นให้ได้เลยด้วยหรือเปล่าครับ กรณีมีไดรว์ CD-DVD/RW 2ไดรว์นะครับ

...

Comment

ผมว่าน่าจะได้นะครับ ไดรว์แรกใส่แผ่นบู๊ต อีกไดรว์นึงใส่แผ่น RW

Comment

Originally posted by Farrell View Post
                  ผมว่าน่าจะได้นะครับ ไดรว์แรกใส่แผ่นบู๊ต อีกไดรว์นึงใส่แผ่น RW
                  ไม่ต้องก็ได้ครับ ผมใช้ DVD writable อันเดียวเอง ใส่แผ่น Boot เข้าไปก่อนพอเข้าโปรแกรมหลักแล้วก็เอาแผ่น (Hiren) Boot ออกและใส่แผ่นเปล่าไว้รอโกสได้เลย แต่ต้องเตรียมแผ่นไว้เผื่อด้วยนะครับ หากไฟล์ใหญ่เกินโปรแกรมจะให้ใส่แผ่นเพิ่ม

Comment

Comment

Originally posted by hunu View Post
                      ไม่ต้องก็ได้ครับ ผมใช้ DVD writable อันเดียวเอง ใส่แผ่น Boot เข้าไปก่อนพอเข้าโปรแกรมหลักแล้วก็เอาแผ่น (Hiren) Boot ออกและใส่แผ่นเปล่าไว้รอโกสได้เลย แต่ต้องเตรียมแผ่นไว้เผื่อด้วยนะครับ หากไฟล์ใหญ่เกินโปรแกรมจะให้ใส่แผ่นเพิ่ม
                      แจ่มดีมากเลยครับ

Comment

สำหรับท่านที่หา Hiren's 9.5 และวิธีทำ ในลิงค์นี้รวมไว้ให้แล้วครับและเพิ่มวิธี Boot จากแฟรชไดร์หรือเมมโมรี่การ์ดอีกต่างหาก

วิธีทําให้ USB Flash Drive Boot เข้าDosง่ายๆ

อยู่ในชุมชนเรานี่แหละครับ รวมลิงค์และวิธีทำที่พอหารวบรวมมาได้และเกี่ยวข้องกันครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                          X