Announcement

Collapse
No announcement yet.

M3A มันทำผมอีกแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M3A มันทำผมอีกแล้ว

M3A ตอนแรกก็มีปัญหาเรื่องความร้อนตอนนี้ก็ยังไม่ค่อยดีขึ้นเลยและปัญหามันก็เพิ่มขึ้นมาอีกคือมีเสียงซ่าออกจากลำโพงอีกและปัญหาล่าสุดมันก็เกิดขึ้นจนได้ปัญหามันก็คือboot windows แล้วมันค้างอือยิ่งกว่าเต่าเสียอีก formatแล้ว5ครั้งก็ไม่หาย ในช่วงลง driver Lan On Brond นี้ซิมันค้างหนักเลยๆต้องกด reset ทุกครั้งเลยถ้าไม่ลง driver มันก็ไม่มีปัญหาแต่เข้า internet ไม่ได้ ว่าจะเอาไปเคลมพรุ่งนี้ที่ D-com ซักหน่อยไม่รู้ว่าศูนย์จะให้เคลมไหมครับ 1เดือน 10 วัน ปัญหามัน3 แล้ว และถ้า 1ปี 10เดือนมันจะขนาดไหน จะขอเปลี่ยนเป็นตัวอื่นศูนย์จะให้เปลี่ยนไหม ปล.ถึงอย่างไรผมก็ยังรัก ASUS อยู่เหมื่อนเดิมครับเพราะเคยใช้มาตั้งแต่สมัย A7V8x-x CPU AMD2500+ไม่เคยมีปัญหาอะไรให้เห็นก็เพิ่งจะมาพบก็ตัวนี้แหละที่มีปัญหาหรือว่าจังหวะผมไม่ดีแต่ก็ไม่ใช่เท่าที่ผมดูมาก็มีปัญหาอย่างผมหลายคนอยู่นะ
    Last edited by koro; 11 Aug 2008, 19:44:13.

555 ผมเพิ่งพังแล้วไปเคลมมา ดันได้ตัวที่มีเสียง ฉี่ๆๆๆๆๆๆๆๆ ตลอดเวลามาใช้แทน
    แต่ผมไม่ใส่ใจหรอก ใช้ได้ก็พอ ไม่ค่อยได้เปิดเสียงดังอะไรมากมาย

Comment

ทุกวันนี้ซื้ออุปกรณ์คอม(โดยเฉพาะเมนบอร์ด) ต้องคอยลุ้นว่าจะได้ของดีรึเปล่าอ่านะ ทำใจๆ

Comment

ผมใช้ Phenom 9550 ตอนแรกก็มีปัญหาเหมือนกัน เลยลองปรับ Bios Memory เป็น Ganged Mode ปัญหาที่เคยมีก็หายไป ครับ

Comment

Originally posted by Bestkiller133 View Post
          ผมใช้ Phenom 9550 ตอนแรกก็มีปัญหาเหมือนกัน เลยลองปรับ Bios Memory เป็น Ganged Mode ปัญหาที่เคยมีก็หายไป ครับ
          ใช้ได้แล้วคับวิธีการสุดท้ายก่อนนำไปเคลมคือการดึงปลั๊กไฟออกซัก1นาทีแล้วเสียบปลั๊กบูทเครื่องขึ้นมาไหม่เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วคับแต่เสียงกับความร้อนยังมีอยู่ก็จะลองซื้อ ซิลิโคน ที่ดีๆมาทาใหม่ ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็น
          Attached Files

Comment

อย่าพึ่งเอาไปเด๋วไม่มีคอมใช้ ลงทุน 170 บาท ซื้อการ์ด LAN มาใช้ครับ มันก็ปกติเลย เพราะ ผมก็เจอเหมือนกัน เคลม มาตัวใหม่ ก็ยังเป็น เลย เคลม ได้ตัวไหม่ 3 ตัว ก็เหมือนเดิมหมด สรุปซื้อการ์ดแลนมา

Comment

ครับผมใช้บรอดรุ่นเก่ามากแล้วนะครับครับ พัดลมเดิมๆ ห้องก็พัดลม ไม่มีแอร์ ผมว่า AMD ไม่ร้อนนะครับ
              พึ่งเล่นเกมส์เสร็จ Overclock 15%

Comment

Originally posted by jeabza1 View Post
                อย่าพึ่งเอาไปเด๋วไม่มีคอมใช้ ลงทุน 170 บาท ซื้อการ์ด LAN มาใช้ครับ มันก็ปกติเลย เพราะ ผมก็เจอเหมือนกัน เคลม มาตัวใหม่ ก็ยังเป็น เลย เคลม ได้ตัวไหม่ 3 ตัว ก็เหมือนเดิมหมด สรุปซื้อการ์ดแลนมา
                ไม่เอาไปแล้วใช้ได้แล้วดึงปลั๊กไฟออกแล้วเสียบใหม่ใช้ได้เลยครับ

Comment

เรืองความร้อนผมขอเเน่นำให้่ท่าน flash เป็น 0301 จากโรงงานเลยครับของผมเย็นเงียบเลย
                  ดูจาก speedfan ได้ครับดังรูป

เวอร์ชั่น 0301 นะครับจะมีเเถมมาให้กับเเผ่นเมนบอร์ดเเต่ต้องไป flash ที่ BIOS นะครับ

ปัญหาเเลนการ์ดมาจากท่านใช้วินโดว์โมดีฟาย ซึงมันจะมีเเลนมาอยู่เเล้วลงทับซ้อนกันทำให้เกิดอาการค้างลองเปลียนมาใช้ ORI ครับผมใช้อยู่ไม่มีปัญหา
                  Attached Files

Comment

อยากจะบอกว่า หลายๆ ปัญหาอาจจะไม่ได้เกิดจาก บอด M3A นะคับแล้วบางปัญหาทางเวปก้ ออก driver/bios มาแก้ไข เรียบร้อยแล้ว มีปัญหา ทางด้าน software ไม่ใช่ hardware เรื่อง lan น่ะคับ ท่านต้องอับเดด BIOS เปน V.0902/1001 อันไหนก้ได้คับแล้ว ลง driver ตัวล่าสุด ส่วนเรื่องความร้อนมันเพี้ยนคับ ต้องรอ BIOS V. ใหม่คับ ส่วนถ้าอยากรู้ว่า จิงๆแล้วเท่าไร ลองโหลด BIOS V.0301 เปนเวอแรก มาลองแฟลชดูคับ ส่วนเรื่องลง driver แล้วค้าง ค้างในที่นี้ มันนิ่งไปใช่มั้ยคับแต่ยัง ขยับเม้าได้ ถ้าใช่ อันที่จิงมันไม่ได้ค้างคับ มันจะนิ่งไปประมาณ 10 นาที ซึ่งผมก้เปน ขาดว่า แผ่นมีปัญหา ถ้าโหลดมาจากเวป ลงเอง ทีละตัวก้ไม่มีปัญหาอาไรคับ ส่วนตัวใช้อยู่คับ เสถียรมาก

Comment

แต่สอบถามนิสน่ะครับ ถ้าเรา flash bios ถ้ามันเดี้ยงเค้าจะรับเคลมใหม ครับ ปล.ตั้งแต่ซื้อคอมมายังไม่เคยเคลมซักชิ้น

Comment

ดูแลเรื่องความร้อนในบอร์ดบางซิครับ ระบบไฟด้วย 2อย่างนี้สำคัญ

Comment

Originally posted by lushio View Post
                          555 ผมเพิ่งพังแล้วไปเคลมมา ดันได้ตัวที่มีเสียง ฉี่ๆๆๆๆๆๆๆๆ ตลอดเวลามาใช้แทน
                          แต่ผมไม่ใส่ใจหรอก ใช้ได้ก็พอ ไม่ค่อยได้เปิดเสียงดังอะไรมากมาย
                          อยากทราบว่าใช้ลำโพงอะไรครับ อาการนี้น่าจะมาจาก ภาคขยายในลำโพงหรืออุปกรณ์ไฟฟ้ารอบข้างที่ใช้ไฟเฟสเดียวกัน ส่งสัญญาณมารบกวน เช่น พัดลม/ตู้เย็น อะไรประมาณนี้

Comment

Comment

Working...
                            X