Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องแล้วขึ้น System Shutdown

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องแล้วขึ้น System Shutdown

เปิดมาปุ๊บมันก็ขึ้นหน้าต่าง DOS ซัก 4-5 หน้าต่างแล้วมันก็หายไป เสร็จแล้วมันก็ขึ้น System Shutdown ใน 10 วินาทีเลยอ่ะครับ มันโดนไวรัสหรอครับ ใช้อะไรถึงจะฆ่ามันได้อ่ะ

โดนไวรัสครับ แต่ ตัวนี้ถ้าจำไม่ผิดชื่อblaster มีตั่งแต่3 4 ปีที่แล้ว ตอนนี้ไม่น่าจะมีเครื่องไหนติดแล้วหนิครับ -*- หรือว่าตัวใหม่เนี่ย

แต่antivirusตัวใหม่ๆมานก็น่าจะฆ่าได้แล้วนะครับ ไม่ก็ลองหาตัวกำจัดมันตามwebอะครับ microsoftก็มีนะ

Comment

10 ปีที่แล้ว แล้วมันเกิดมายังไงวะเนี่ย เฮ้อ เพิ่งไปเคลมบอร์ดมา เจอไวรัสอีก ซวยจิงๆ

Comment

มันเข้า windows ได้ยังเนี้ย ถ้ายังไม่ได้เข้าwindows คงเป้นที่ ความร้อนของCPU บางทีใส่ zink ไม่แน่นก็เป็นได้นะครับ มันจะปิดตัวเอง

Comment

Originally posted by jadoo View Post
          มันเข้า windows ได้ยังเนี้ย ถ้ายังไม่ได้เข้าwindows คงเป้นที่ ความร้อนของCPU บางทีใส่ zink ไม่แน่นก็เป็นได้นะครับ มันจะปิดตัวเอง
          เข้าวินโดวส์ได้แล้วครับ เข้าแล้วมันถึงจะขึ้นมาอ่ะ

Comment

เจอไวรัสโบราณซะงั้น

Comment

ให้เข้าที่ Command Prompt หรือไม่ก็เข้าที่ Run แล้วพิมพ์ Cmd พอขึ้นหน้าต่าง Dos ขึ้นมา ก็ให้พิมพ์ shutdown -a แล้ว System Shutdown ก็จะหยุดทำงานครับ แล้วหลังจากนั้นก็หาโปรแกรม Anti Virus ดีๆมาซักตัว แล้วก็ Scan ดูซิว่าเจอ Virus มั้ย แล้วก็ลบ Virus ทั้งหมด ถ้าลบ Virus แล้วยังเป็นเหมือนเดิม ยังขึ้น System Shutdown อยู่ คราวนี้ก็ลอง System Restore มันซะ เลือกไปที่วัน ที่เราใช้งาน แล้วไม่มีปัญหา หลังจากนั้นก็ลอง Scan เครื่องอีกที ถ้าทำตามนี้หมดแล้ว ยังไม่หาย วิธีของผม ลง Windows ใหม่ครับ ขอบคุณครับ...

Comment

Originally posted by ThePing View Post
                ให้เข้าที่ Command Prompt หรือไม่ก็เข้าที่ Run แล้วพิมพ์ Cmd พอขึ้นหน้าต่าง Dos ขึ้นมา ก็ให้พิมพ์ shutdown -a แล้ว System Shutdown ก็จะหยุดทำงานครับ แล้วหลังจากนั้นก็หาโปรแกรม Anti Virus ดีๆมาซักตัว แล้วก็ Scan ดูซิว่าเจอ Virus มั้ย แล้วก็ลบ Virus ทั้งหมด ถ้าลบ Virus แล้วยังเป็นเหมือนเดิม ยังขึ้น System Shutdown อยู่ คราวนี้ก็ลอง System Restore มันซะ เลือกไปที่วัน ที่เราใช้งาน แล้วไม่มีปัญหา หลังจากนั้นก็ลอง Scan เครื่องอีกที ถ้าทำตามนี้หมดแล้ว ยังไม่หาย วิธีของผม ลง Windows ใหม่ครับ ขอบคุณครับ...
                ขอบคุณมากครับ ผมใช้วิธีนั้แล้วก็ปิดโปรแกรมที่จะ Start Up ให้หมด แล้วมันก็ไม่เกิดขึ้นแล้ว

Comment

นึกถึงระบบลงเวลาใช้งานคอมพิวเตอร์ที่ ม. เลย
                  มีข้อจำกัดว่า ถ้าไม่ลงทะเบียนใช้เครื่องใน 5 นาที
                  หรือใช้ครบ 2 ชั่วโมงแล้ว จะให้ลงทะเบียนใช้เครื่องใหม่

แค่สั่ง shutdown -a ก็เรียบร้อย ใช้ต่อได้จนกว่าจะเบื่อไปข้างหนึ่ง

Comment

เยี่ยม คุณคือโคบาล

Comment

เป็นประโยชน์มากๆเลยค่ะ ..เพิ่งโดนเลยเข้ามาหาวิธีแก้...ขอบคุณมากค่ะ

Comment

Working...
                      X