Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับการแบ่ง HDD ของผมซื้อ HDD Seagate320 Sata มาแล้วเป็นยังงี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับการแบ่ง HDD ของผมซื้อ HDD Seagate320 Sata มาแล้วเป็นยังงี้

พอดีผมไปซื้อ HDD Seagate320 Sata มาแล้วใช้โปรแกรม PartitionMagic 8.0 แบ่งพื้นที่ใน HDD เป็น 2 ไดร์แต่พอแบ่งเสร็จแล้วพื้นที่มันหายไปไหนตั้ง 20กว่าG. มีไดร์ C=20 G,D=277 G
    ผมก็เคยได้ยินมาว่าว่าถ้าแบ่งแล้วพื้นที่จะหายไปบ้างบางส่วน แต่ทำไมอันนี้มันถึงหายไปเยอะมากเลยตั้ง 20 G ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ...จะขอบคุณอย่างยิ่ง

HD มันมี Buffer อยุ่งับ ถ้า320 จะเหลือประมาน 298Gb อะงับ

Comment

มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ อย่าไปซีเรียส....

Comment

ใล้วครับ ของ ผมก็ WD 320 G buffer 16Mb ยังหายไปเลย เหอะๆๆๆๆ

Comment

มันหายไปประมาณ 7% คับ 320G ก็จะเหลือประมาณ 298G มันหายไปประมาณ 22G ครับ

Comment

อย่างนี้นี่เอง

Comment

ของผมก้เหมือนกาน 320 เหลือ298.9

Comment

หายไปนิ้ดหน่อยคับ เพราะแบ่งแล้วหายไป สิบก่ากิ้ก ไม่รู้ไปไหน หรือมีกิ้กไหม่ว่ไอ้เนื้อที่ที่หาย

Comment

มันเอาไปใช้พวกsystem restoreด้วยครับ ถ้าไม่อยากเสียไปก็เข้าไปปิดซะ

Comment

ปิดยังไง

Originally posted by Dosantos View Post
                    มันเอาไปใช้พวกsystem restoreด้วยครับ ถ้าไม่อยากเสียไปก็เข้าไปปิดซะ
                    แล้วจะเข้าไปปิดตรงไหนครับ

Comment

Originally posted by yoko View Post
                      แล้วจะเข้าไปปิดตรงไหนครับ
                      คลิ๊กขวาmy com>properties>System Restore Tabs>ติ๊กถูกที่ Turn off System Restore

ค่าปกติของSystem Restoreคือจะกินพื้นที่ฮาร์ดิสไปใช้2% ถ้าพวก hdd 80Gb ก็ไม่มากมายอะไร แต่ถ้าเป็นhddเยอะพวก250gb อย่างงี้ก็กินที่ไป5gbได้ จะไปเลือกที่ไดร์แล้วกดsettingปรับให้มันใช้พื้นที่แค่1%ก็ได้ หรือถ้าไม่ต้องการใช้System Restoreก็ปิดไปเลย อีกที่ก็ Redycle bin ใช้hddค่าเริ่มต้นประมาณ10%(เยอะกว่าSystem Restoreอีก) กินพื้นที่25gb ของhdd250gb เลย เหอะๆ ก็เข้าไปปรับ(คลิ๊กขวาที่bin>properties)ให้มัน%น้อยลงดูละกัน

Comment

อย่าไปคิดมากครับ มันมีพวกBad sectorอยู่ด้วย เราเลยขีดฆ่าออกไป ของผม160Gเหลือ140Gเองครับ

Comment

อ่ะ เลขฐานสิบ กับ เลขฐานสองอ่ะครับ คนขายคิด K=1000
                          กับ คอมคิด K=1024 มานเลยให้ผลแบบนี้อ่ะ

Comment

Working...
                          X