Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดแรมมมมมมยังไงอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทดแรมมมมมมยังไงอะ

1.ค่าพวกนี้อะตั้งยังไงบ้างคับ
    Memory Size 1024 MBytes
    Memory Frequency 301.4 MHz (CPU/6)
    CAS# Latency (tCL) 5.0 clocks
    RAS# to CAS# (tRDC) 5 clocks
    RAS# Precharge (tRP) 5 clocks
    Cycle Time (tRAS) 15 clocks
    Bank Cycle Time (tRC) 19 clocks
    Command Rate 2T
    2.คำนวนยังไงคับมันเกี่ยวพันกับ cpu ยังไง แต่ละตัวเป็นค่าของอะไร
    ขอระเอียดและเข้าใจง่ายๆหน่อยคับ

3.ยิ่งทดลงยิ่งดันcpuได้เยอะขึ้นใช้ไหมคับ

4.และจะเทสว่าแรมเราแรงไหมทำไงคับที่เอามาโพสตอนขายกันอะคับ

5.แล้วจะรู้ได้ไงว่าทดลงมาเหมาะกับ cpu คับ

ขอบคุณไปก่อน1 T
    Last edited by soulnight; 1 Jun 2007, 22:22:41.

Originally posted by soulnight View Post
    1.ค่าพวกนี้อะตั้งยังไงบ้างคับ
    Memory Size 1024 MBytes
    Memory Frequency 301.4 MHz (CPU/6)
    CAS# Latency (tCL) 5.0 clocks
    RAS# to CAS# (tRDC) 5 clocks
    RAS# Precharge (tRP) 5 clocks
    Cycle Time (tRAS) 15 clocks
    Bank Cycle Time (tRC) 19 clocks
    Command Rate 2T
    2.คำนวนยังไงคับมันเกี่ยวพันกับ cpu ยังไง แต่ละตัวเป็นค่าของอะไร
    ขอระเอียดและเข้าใจง่ายๆหน่อยคับ

3.ยิ่งทดลงยิ่งดันcpuได้เยอะขึ้นใช้ไหมคับ

4.และจะเทสว่าแรมเราแรงไหมทำไงคับที่เอามาโพสตอนขายกันอะคับ

5.แล้วจะรู้ได้ไงว่าทดลงมาเหมาะกับ cpu คับ

ขอบคุณไปก่อน1 T
    1.ผมไม่รู้ไม่ค่อยไปยุ่งกะมันมาก นะ ลากแต่บัส CPU
    2.ไม่รู้ครับ ลากเป็นอย่างเดียว
    3.ใช่ จ้า
    4.ใช้พวกโปรแกรม EVEREST / Super PI ประมาณนี้ ที่เทสแรม
    5. บัส CPU หาร 4 / บัสแรม หาร 2

Comment

ขอเล่นข้อ1กะ2แล้วกัน
      ค่าCLพวกนี้มักจะเอาไว้ทดเวลาแรมไปไม่ถึงฝั่ง ให้มันหลวมๆหน่อย เพื่อขยับบัสที่สูงยิ่งขึ้นอีก อันนี้แล้วแต่สูตรของแต่ละท่าน
      ค่าที่มันจะตั้งให้ในกรณีที่คุณตั้งautoไว้ แต่ลากบัสแรมแทน ค่าCLจะขยับขึ้นหรือลงตามรายละเอียดของแรมแต่ละตัว ประมาณนี้มั้ง ไม่ละเอียดเท่าไหร่ แต่ตามความเข้าใจผมนะ เหอะๆๆๆ....

Comment

ข้อ1.ผมเองก็ยังไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับตัวย่อยๆของมันเท่าไรไม่ขอตอบเล่นง่ายๆเอา auto ซะส่วนใหญ่ปรับแค่ค่าหลัก
        ตอบข้อ2. บัสจะเป็นบัสภายนอกของซีพียูคือปรับในบอร์ดถ้าปรับตัวบัสของซีพียูบัสแรมก็จะขยับตามด้วยถ้าเอามาคูณกะตัวคูณในซีพียูก็จะได้ความเร็วจริง
        ตอบข้อ3. ทดแรมในกรณีที่แรมมันเริ่มตันแต่บอร์ดและซีพียูยังลากไปได้อยู่ถ้ามันตันทดไปก็ป่วยการ
        ตอบข้อ4. ใช้CPU-Zแถบที่ memory จะเห็นความเร็วบัสจริง ถ้าเป็นDDR2 ก็คูณ2 DDR1 มะต้อง
        ตอบข้อ5. สูตรใครสูตรมันครับบอกไม่ถูกลองไล่เอาเองนะ
        ปล.จากสเป็คที่ว่า เป็นของ AMD ใช่มะครับ

Comment

Originally posted by nong_f View Post
          ข้อ1.ผมเองก็ยังไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับตัวย่อยๆของมันเท่าไรไม่ขอตอบเล่นง่ายๆเอา auto ซะส่วนใหญ่ปรับแค่ค่าหลัก
          ตอบข้อ2. บัสจะเป็นบัสภายนอกของซีพียูคือปรับในบอร์ดถ้าปรับตัวบัสของซีพียูบัสแรมก็จะขยับตามด้วยถ้าเอามาคูณกะตัวคูณในซีพียูก็จะได้ความเร็วจริง
          ตอบข้อ3. ทดแรมในกรณีที่แรมมันเริ่มตันแต่บอร์ดและซีพียูยังลากไปได้อยู่ถ้ามันตันทดไปก็ป่วยการ
          ตอบข้อ4. ใช้CPU-Zแถบที่ memory จะเห็นความเร็วบัสจริง ถ้าเป็นDDR2 ก็คูณ2 DDR1 มะต้อง
          ตอบข้อ5. สูตรใครสูตรมันครับบอกไม่ถูกลองไล่เอาเองนะ
          ปล.จากสเป็คที่ว่า เป็นของ AMD ใช่มะครับ
          ใช้แล้วท่านนน
          x2 3800+
          m2n-e

Comment

555+เพิ่งรู้

Comment

Working...
            X