Announcement

Collapse
No announcement yet.

ห้องเริ่มเงียบ หาไรทำดีกว่า (Macbook Extreme Cleaning)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ห้องเริ่มเงียบ หาไรทำดีกว่า (Macbook Extreme Cleaning)

สวัสดีครับ เห็นห้องเงียบๆ แล้วก็ + กับ มันว่าง อิอิ

วันนี้ก็เลย (จริงๆ 3 วันแล้ว) แกะๆๆๆๆ macbook ไม่ใช่อะไรหรอก จะเอามาทำความสะอาด จริงๆขัดแต่ปุ่ม มันเป็นรอยกาวอ่ะ แต่ขี้ยางลบมันเข้าไปติดใต้ปุ่ม ก็เลยแงะปุ่มออกมาหมดทั้งแผง แล้ว ไหนๆก็ไหนๆ แงะมันให้หมดเล้ยยยยยยย ก็เลย ได้ตามรูปที่จะได้ดูต่อไปนี้แหละครับ

ขั้นตอนแรก ถอดแบตออกมาก่อนครับ
    Last edited by tassapon; 16 Mar 2010, 20:54:27.

ถอดช่องปิดแรมออกครับ แล้วในนั้นมีน็อตอีก 2 ตัวเล็กๆ ถอดออกด้วย

ด้านข้างตรงขั้วแบต ถอดน็อต 2 ตัวด้านข้างออก (ถอด2ตัวนอก 2 ตัวในไม่ต้องถอด)

พลิกมาด้านริม ถอดตัวที่ 2 4 7 9 ครับ ที่เหลือไม่ต้องถอด

แล้วตัวถังซีกล่าง ยังมีอีก 3 ตัวอยู่ข้างบน ตรงใต้ท้องมันเลย (ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู) ตรงนั้นก็เอาออกด้วยครับ
    Last edited by tassapon; 16 Mar 2010, 20:54:27.

Comment

น็อตที่เหลือรอบตัวครับ เอาออกให้หมด

ด้านลำโพง มี 4 ตัว ด้านซ้าย 2 ตัว ด้านขวา 2 ตัว

***น็อตตำแหน่งเหล่านี้ ความยาวไม่เท่ากัน เพราะฉะนั้น ถอดออกมา จำให้ดีด้วยว่าออกมาจากรูไหน***

Comment

แค่นี้เราก็สามารถแงะตัวแผงคีย์บอร์ดออกมาได้แล้ว ค่อยๆแงะ เริ่มจากตรงขอบด้านบน (ด้านที่ติดกับจอ)

***อย่าเพิ่งดึงออกมา แค่แงะออกมาให้ได้รอบก่อน***

แงะออกมาได้หมดแล้วจะเห็น สายแพเล็กๆ ให้ค่อยๆดึงออกมาตรงๆ (จะมีแถบผ้าสั้นๆให้จับ ถ้าตรงนี้ขาดก็ ลาก่อน touch pad ต้องเสียบเม้าส์เล่นตลอดชีวิต)
        Last edited by tassapon; 16 Mar 2010, 20:54:11.

Comment

ไม่หมดประกันเหรอทัน !!! มะกล้าแก่ะ เหอๆ

Comment

Originally posted by ken_ardency View Post
            ไม่หมดประกันเหรอทัน !!! มะกล้าแก่ะ เหอๆ

มันหมดเดือนนี้พอดีครับท่าน อิอิ (จริงๆถ้าแกะแล้วใส่กลับถูกวิธี เวลาเอาไปเคลมเค้าไม่รู้หรอกครับ)

แต่จริงๆไม่จำเป็นก็อย่าไปแกะเลย เพราะเวลาจะเพิ่มแรมเปลี่ยน HDD มันไม่ต้องแกะอยู่แล้ว มันเปลี่ยนได้เลย ถอดแบต แกะที่ปิดช่องแรมอย่างเดียวก็เปลี่ยนได้แล้วทั้ง HDD ram

------------
            ต่อเลยดีกว่า อิอิ

แกะสายแพออก เราจะได้ แผงคีย์บอร์ดมาทั้งอัน ที่กลับด้านให้ดูไม่ใช่ให้ดูอะไร ให้ดูว่ามันมีรูเต็มไปหมด

รูนั่นเป็นช่องทางเดียวที่อากาศสามารถเข้าเครื่องได้ เพราะฉะนั้น ใครที่ใช้ซิลิโคนปิดคีย์บอร์ดก็ ดูแลเรื่องความร้อนด้วยนะครับ (ไม่ได้บอกว่าห้ามใช้ ใช้ไม่ได้นะ) ใช้ได้ครับ แต่ระวังนิดนึง

ถ้าจะใช้งานหนักๆก็ จะได้ยินเสียงพัดลมหมุนรอบเร็วขึ้น ช่วงนั้นก็เปิดซิลิโคนออกซักนิดนึงนะ ให้อากาศได้ไหลเข้าไปบ้าง

Last edited by tassapon; 16 Mar 2010, 20:54:11.

Comment

จับมันพ่นสีเล่นเลยครับ หมดประกันแล้ว

Comment

น่าหาซิงค์ตัวใหม่มาโมให้มันหน่อย เท่ไม่หยอกเลยนะ หุหุ

Comment

แผงคีย์บอร์ดบางมาก กลัวหัก - - แกะออกมาก็ ไม่มีอะไรขวางทางเราได้อีกแล้ว วะฮ่าฮ่า จะทำไรทำได้เลย

Comment

เอาเซอวิสซอต[คู่มือช่าง] บ่ มีเยอะๆ เกะได้ทุกชิ้นส่วนถ้าเอาเดียวจะส่งไปให้ อิอิ

Comment

ใครสงสัยว่าทำไมเครื่องมันร้อนจัง ไม่ต้องสงสัยเลยครับ ทั้งเครื่องมีพัดลม (ตัวเล็กๆ) ตัวเดียวครับ

เวลามันร้อนก็จะส่งเสียงดังพอสมควร (หมุนที่ 6000 กว่ารอบ) ถ้าปกติก็จะหมุนที่ประมาณ 1000-3000 รอบเท่านั้นเอง

ของผมฝุ่นเยอะพอสมควรเลย ก็เลยเอาแปรงสีฟันมาขัดๆ เป่าลมอัดเข้าไป เหอๆ ออกมาดำเป็นทางตามร่องลมเลยครับ

ใต้ซิงค์นั่นก็ cpu แล้วหล่ะครับ อยากลองแกะออกมาดูเหมือนกัน แต่ใจไม่ถึงครับเอาไว้แค่นี้ก่อนละกัน ในอนาคตอาจได้ core2 แรงๆมา จะลองเปลี่ยนให้ดูครับ อิอิ

Last edited by tassapon; 14 Nov 2007, 21:40:15.

Comment

Originally posted by Jaiyen View Post
                        เอาเซอวิสซอต[คู่มือช่าง] บ่ มีเยอะๆ เกะได้ทุกชิ้นส่วนถ้าเอาเดียวจะส่งไปให้ อิอิ

ไม่เป็นไรครับท่าน DIY มันสุดแล้วครับ อิอิ

แต่ถ้าเปลี่ยนจากคู่มือช่าง เป็นที่ดูดกระจก (ที่เค้าเอาไว้จับกระจกหน้ารถเวลาเปลี่ยนทั้งบานอ่ะครับ) ถ้าได้อันนั้นก็จะดีมากเลย จะเอามาแงะ imac ต่อ อิอิ

---------------
                        ปิดท้ายด้วย Wifi Card และ HDD toshiba

สวัสดีครับ

Last edited by tassapon; 14 Nov 2007, 21:46:05.

Comment

แล้วการ์ดจอ มันอยู่ตรงไหนครับ ไม่เห็นเลย

Comment

การ์ดจอมัน onboard ครับ อยู่ใต้ซิงค์ cpu ครับ cpu กับ chipset มันติดกันเลย

Comment

นี้หละความเนียน ของ เเมค

Comment

Working...
                              X