Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับการ์ดจอก่อนซื้อคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับการ์ดจอก่อนซื้อคับ

การ์ดจอที่มี shared memory
    turbo cache
    hyper memory คืออะไรเหรอคับ ช่วยตอบทีคับ เลือกไม่ถูกเลย

จิงๆมันไม่ใช้จุดสำคัญที่ต้องดูอ่ะคับ...เลือกรุ่นหรือระดับที่ต้องการ หรือบอกเกมที่เล่นหรืองบประมาณที่มี
    เดี๋ยวก็มีคนช่วยเลือกตัวที่ดีสุดสุดช่วงนี้ให้เองคับ...^_^

Comment

nvidiaเรียกturbo cache

ati เรียก hyper memory

ทำงานคล้ายกันคือ เมื่อแรมบนการ์ดจอไม่พอ มันจะดึงแรมของระบบมาเป็นแรมกาดจอ และเมื่อใช้พอแล้ว มันจะส่งคืนให้กลับ ไม่ได้เอามาแช่ไว้นะครับ เหอๆ โดยหน้าที่ประมวลผลว่าจาดึงมาเท่าไหรนั้น คิอไดรฟเวอร์ครับ

เอาคร่าวๆแค่นี้พอ

Comment

ขอบคุนคับ

Comment

-*-

Originally posted by tomtomdodo View Post
          การ์ดจอที่มี shared memory
          turbo cache
          hyper memory คืออะไรเหรอคับ ช่วยตอบทีคับ เลือกไม่ถูกเลย
          เอาง่ายๆนะครับ ทั้งสองตัวก้คือ คุณสมบัติ การนำเอา memory ของ system มาใช้ในการประมวลผลด้าน กราฟฟิก นั้นเองครับ

การทำงานจะคล้ายๆกับ vga onboard นั้นเอง จะต่างกันตรงที่ vga ที่มี turbo กับ hyper นั้นเมื่อมันทำการยืม memory มาใช้แล้วเมื่อมันใช้เสร็จหรือเมื่อมันหยุดการประมวลผลด้านกราฟฟิก มันก็จะทำการคืน memory ที่ยืมมา กับไปให้ระบบ

โดยมีการเลือกดังนี้นะครับ
          เช่น ถ้าสเป็คมันบอกว่า vga ตัวนี้ turbo cache 512 m มันคือ มันสามารถดึง memory ในระบบมาใช้ได้มากสุดถึง 512 m ไม่ใช้ ตัวมันมี memory ในตัว 512 นะครับ

Comment

Working...
          X