Announcement

Collapse
No announcement yet.

ได้คอมเครื่องแรก ทำอะไรกับมันบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เครื่องแรกได้มาสมัยที่ โปรแกรมแชท เพิร์ท กำลังบูมๆ (ตอนนั้นยังอยู่ ม.ต้นอยู่เลย)
    เอามาเล่นเกมส์ไพ่
    win 95 ด้วย (ตอนนั้นใหม่สุดก็ 98 แบบว่า หรูมากๆ)
    สเปกเท่าที่จำได้
    Pentium 800m
    แรม 16 มั้ง
    จำได้แค่นี้ เป็นคอมแบบแนวนอน
    -*- เอามาก็เล่นได้นิดหน่อย
    จนได้เครื่องใหม่ (ก็เก่าอยู่ดีอะ เอามาจาก โรงแรม)

Comment

ครั้งแรกในชีวิตกับคอมตัวแรกที่ได้จับมาก็ IBM PC-XT 8086 ที่ College เมื่อปี 1984 โน้นครับ
      เป็นคอมที่ใช้แต่แผ่น floppy 5.25" 360KB มี DOS 1.2 ใช้บู้ทเครื่อง จอก็เป็น Amber Monitor ตัวหนังสือขึ้นเป็นสีเขียว หรือสีส้มครับ
      ตอนนั้นผมก็เริ่มเรียนพวกภาษา Basic และก็ต่อด้วย Cobol ว่างๆก็เล่นเกมส์ Pacman ครับ
      จากนั้น1ปีให้หลัง ผมก็ไปสอยคอมตัวใหม่ซึ่งเป็นคอมตัวแรกของผมเองในชีวิตครับ คือ Sharp PC7000 มีชื่อรุ่นว่า LunchBox ครับ

หน้าตาเป็นแบบในภาพนี้ .... ตัวเดิมๆของผมหายสาบสูญไปนานแล้ว ...

เป็นคอมที่มีจอ LCD สีเขียว + backlight ไม่มีฮาร์ดดิสแต่มี 720KB Floppy Driver 2 ตัว เป็น Drive A และ B ใช้กับ Dos ครับ ..... สุดเทห์เลยในตอนนั้น ....

หลังจากนั้นอีก ปีกว่าๆ ผมเริ่มคันมือ ก็ไปหาซื้อ AT 286 มาประกอบเอง มี Ram 1MB ใส่ Seagate 20GB HDD ลูกเท่ากับขนาดของ CD Rom Driver เลย Floppy ก็ 720KB จอก็ CGA 640x480 ส่วนจอภาพก็ CGA Card เหมือนกัน .... ตอนนั้นก็มีแค่ 16 สีเท่านั้นครับ

นั่นก็เป็นประวัติกับคอมตัวแรกๆของผม .....

Comment

เครื่องแรกผมเป็น
        Pentium mmx 166Mhz
        RAM32
        VGA Geforce mx2 32M
        Harddisk 2.1Gb
        Creative sound blaster
        ได้มาตอนเรียนปริญญาตรีปี 3 ที่ MUT เอามาใช้งาน Structure Analysis,spice,c programming
        และก็ดูหนังฟังเพลงใช้เสียคุ้มเลย

Comment

มาตรวจความแก่ เหอะๆ

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
            โอ........ถ้าหากจะบอกว่า คอมพ์เครื่องแรกที่ได้จับ ได้เล่นละก็เป็นเครื่อง radioshack .....ไม่ทราบรู้จักไหมครับ....25 ปีที่แล้วนั่นแหละ ...ใช้เทปคาสเสทเป็นตัวเก็บข้อมูลครับ.....แล้วก็หัดเขียนโปรแกรมภาษาเบสิก.....อันนี้ตอนเรียนนะครับ
            ถ้าหากจะนับว่า คอมพ์เครื่องแรกที่ได้เป็นเจ้าของจริงๆ ก็เมื่อประมาณ สิบกว่าปีที่แล้วนี่เองครับ ยุค pentium III 500 MHz. ผมจำได้เลย...เปิดเครื่องครั้งแรกนั่งจ้องหน้าจออยู่ครึ่งชั่วโมง....ถามตัวเองในใจ ตูจะทำอะไรกับเอ็งได้บ้างวะเนี่ย
            จากนั้นก็ลองผิดลองถูกมาเรื่อยๆ...คล้ายๆ เจ้าของกระทู้เลยครับ
            เฮ้อ มาเรียน คอมพ์ เอาตอนแก่นี่มันลำบากจริงๆ หูตาไม่ค่อยดี....
            ข้าน้อยคาระวะหนึ่งจอก

Originally posted by RockDragon View Post
            ครั้งแรกในชีวิตกับคอมตัวแรกที่ได้จับมาก็ IBM PC-XT 8086 ที่ College เมื่อปี 1984 โน้นครับ
            เป็นคอมที่ใช้แต่แผ่น floppy 5.25" 360KB มี DOS 1.2 ใช้บู้ทเครื่อง จอก็เป็น Amber Monitor ตัวหนังสือขึ้นเป็นสีเขียว หรือสีส้มครับ
            ตอนนั้นผมก็เริ่มเรียนพวกภาษา Basic และก็ต่อด้วย Cobol ว่างๆก็เล่นเกมส์ Pacman ครับ
            จากนั้น1ปีให้หลัง ผมก็ไปสอยคอมตัวใหม่ซึ่งเป็นคอมตัวแรกของผมเองในชีวิตครับ คือ Sharp PC7000 มีชื่อรุ่นว่า LunchBox ครับ

หน้าตาเป็นแบบในภาพนี้ .... ตัวเดิมๆของผมหายสาบสูญไปนานแล้ว ...

เป็นคอมที่มีจอ LCD สีเขียว + backlight ไม่มีฮาร์ดดิสแต่มี 720KB Floppy Driver 2 ตัว เป็น Drive A และ B ใช้กับ Dos ครับ ..... สุดเทห์เลยในตอนนั้น ....

หลังจากนั้นอีก ปีกว่าๆ ผมเริ่มคันมือ ก็ไปหาซื้อ AT 286 มาประกอบเอง มี Ram 1MB ใส่ Seagate 20GB HDD ลูกเท่ากับขนาดของ CD Rom Driver เลย Floppy ก็ 720KB จอก็ CGA 640x480 ส่วนจอภาพก็ CGA Card เหมือนกัน .... ตอนนั้นก็มีแค่ 16 สีเท่านั้นครับ

นั่นก็เป็นประวัติกับคอมตัวแรกๆของผม .....

โหสุดยอดถ้ามีเก็บไว้เป็นวัตถุล้ำค่าเลยนะครับ
            ภาษาที่ผมเรียนเมื่อก่อนหลายภาษาเหมือนกันครับ เรียนแค่รู้ วิชาบังคับ แต่มีอยู่ภาษานึง ตกยกชั้นครับนั้นคือ ภาษา COBOL ไม่รู้นักเรียนโง่ หรือครูสอนไม่รู้เรื่อง สุดท้าย อ.ใหญ่ให้ผ่านหมด แต่ไม่มีเกรดให้

Originally posted by Spairohock View Post
            เครื่องแรกผมเป็น
            Pentium mmx 166Mhz
            RAM32
            VGA Geforce mx2 32M
            Harddisk 2.1Gb
            Creative sound blaster
            ได้มาตอนเรียนปริญญาตรีปี 3 ที่ MUT เอามาใช้งาน Structure Analysis,spice,c programming
            และก็ดูหนังฟังเพลงใช้เสียคุ้มเลย
            สเปกคล้ายๆเพื่อนผมเมื่อก่อนเลย เห็นมันเล่นเกมแล้ว ว็ากๆๆๆๆๆๆ

Comment

มีอีกป่ะรออ่าน

Comment

เครื่อง แรก ได้มาสมัยปี พ.ศ.2545 คับ ใช้ P4 สมัยนั้นใครมี P4 ถือว่า แรง 555+

Comment

เครื่อง แรก ที่ ได้ จับ ต้อง เป็น ของ ตัว เอง ก้อ นู้น ล่ะ มั่ง intel 386 ไร นั้น อ่ะ จำ ไม่ ค่อย ได้ ล่ะ พ่อ เอา มา จาก ไห้ ก้อ ไม่ รู้ ยก มา วาง แล้ว ไอ้ เรา ก้อ นั่ง มอง จอ เขียว ๆ จน ปวด ตา เครื่อง นี้ อยู่ ได้ มา ปี กว่า แต่ ก้อ นะ ได้ มา ก้อ ทำ ไร ไม่ เป็น ได้ แต่ นั่ง ดู แล้ว ก้อ เกิด อาการ คัน มือ อยาก รู้ ว่า ไอ้ ที่ มัน อยู่ ข้าง ใน มัน มี อะไร มั่ง ก้อ จัด การ ซ่ะ...ผล มัน ก้อ พัง คา มือ แกะ เป็น แต่ ประกอบ ไม่ เป็น โดน ด่า ไป เป็น เดือน...หลัง จาก นั้น อีก 2 เดือน ก้อ มี เครื่อง ใหม่ มา แทน มัน เป็น 486DX4 100 ไร นั้น ล่ะ ที่ นี้ ล่ะ มัน เป็น จอ สี แล้ว นิ ก้อ เลย เริ่ม หัด เล่น ช่วง นั้น ก้อ คง เป็น WIN 3.11 อ่ะ นะ มัน ก้อ เลย เป็น ต้น เหตุ ของ การ ที่ จะ ต้อง ไป เรียน รู้ ตาม สถาน ที่ ที่ เค้า สอน คอม แล้ว ล่ะ ก้อ เลย ลง เรียน ซ่ะ หมด DOS WIN 3.11 ปาสคาล เบสิก C C++ ก้อ เรียน จน รู้ ว่า ไอ้ เครื่อง คอม นี้ มัน ทำ งาน ยัง ไง มัน มี ประโยชน์ อย่าง ไร เครื่อง นี้ ก้อ ใช้ จน มัน มี รุ่น ใหม่ ออก มา ก้อ เลย ว่า เก็บ ตัง ซื้อ + กะ ขอ แม่ มา อีก แล้ว ก้อ ได้ เครื่อง P Classic 150MHz...EDO RAM 32M VGA S3 Trio ไร นั้น ล่ะ ลืม ไป ล่ะ หมด ตัง 4 หมื่น กว่า ๆ ได้ ล่ะ ช่วง นั้น ก้อ เลย บ้า อยู่ กับ คอม อยุ่ พัก นึง และ มัน ก้อ เป็น จุด เริ่ม ของ การ ที่ คิด จะ เรียน มา ทาง ด้าน นี้ เลย .. พอ ได้ เครื่อง นี้ มา ซัก พัก ใหญ่ ๆ ก้อ มา สู่ ช่วง ที่ การ OC กำลัง เกิด ล่ะ มั่ง ไอ้ เรา รึ ก้อ บ้า มา ทาง นี้ ล่ะ กัอ เลย จับ เอา เครื่อง เรา มา OC ซ่ะ จาก 150MHz ปรับ ไป ปรับ มา ได้ 200MHz เฮ เลย งาน นี้ ไม่ ต้อง เสีย ตัง ซื้อ เครื่อง ใหม่ ซึ่ง มัน มา ตรง กะ ช่วง ที่ มี CPU ตัว ใหม่ ออก พอ ดี ไอ้ เพื่อน เรา รึ เพิ่ง ซื้อ P 200MHz MMX มา ซ่ะ ด้วย มัน เลย แอบ บ่น เครื่อง มัน ซื้อ มา แพง กว่า ของ เรา 5 5 5...แล้ว มัน ก้อ กลาย เป็น เครื่อง ใช้ ใน บ้าน ที่ ขาด ไม่ ได้ ไป เลย คิด ไร ไม่ ออก ก้อ ลง ที่ คอม ก่อน....P II 266MHz....แล้ว ก้อ หยุด ไป พัก ใหญ่ๆ เพราะ ไม่ ว่าง กะ ไม่ อยู่ บ้าน เลย ไม่ ได้ ไป ทำ ไร กะ มัน....P III 800MHz......Celeron 1.7MHz....P4 2.0MHz...จน มา ปัจจุบัน นับ ที่ บ้าน ตัว เอง ได้ 6 เครื่อง ทั้ง เก่า ทั้ง ใหม่.....

เยอะ ไป อ่าน ไหว กัน ป่ะ นี้....เออ ลืม ตอบ ไป ได้คอมเครื่องแรก ทำอะไรกับมันบ้างครับ
                  ตอบ นะ ครับ..... ทำ พัง......

Comment

เครื่องแรกเล่นมาริโอ กับ เรย์เมนครับ อิอิ ตอนนี้ เครื่องที่ 4 แล้วครับโน๊ตบุ๊คอีก 2 อิอิ

Comment

เครื่องแรกผมก็
                      AMD: 500 Mhz
                      RAm: 64 MB
                      HDD: 10 GB
                      VGA: On Board 8 MB
                      MB:GIGGABYTE รุ่นอะไรจำไม่ได้และ

สิ่งแรกที่ทำในตอนนั้นตั้งแต่พ่อซื้อคอมมาให้ เล่นเกม ป๊อปปูรัส และก็ CM เป็นอะไรที่มันมาก

Comment

คอมเครื่องแรกของผมคือยี่ห้อ "เพื่อน" ครับเพราะมันใช้แบบไหนผมก็ใช้แบบนั้นแหละครับ อิอิ...
                        ปล.ปัจจุบันมีคอมเป็นของตัวเองแล้วครับ ดีใจสุดๆ

Comment

ผมได้คอมเครื่องแรก

ก็เสียบปลั้กไฟเลยครับ เอิ้กๆๆ

Comment

ปูเสื่อรอชม

แต่คราวนี้พิเศษกว่า

เราพกข้าวเหนียว ส้มตำ+เบียร์2กระป๋องมาด้วย

Comment

Working...
                            X