Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาแล้วครับ เซต DDR3 ช่วยวิเคราะห์ หน่อยจ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ทำไมนะ ว่า DDR3 กันจัง ผมเองยังใช้แบบเดิมๆเลย DDR3 1333 cl8 ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลยครับ แรงดี
    อย่ามองเพียงสั้นๆว่า เป็นเพราะ DDR3 หรือ DDR2 เลยครับ
    บางที สิ่งที่เราต้องการมั้นขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย
    เช่น สิ่งที่เราต้องการจะได้ มันโดนบังคับให้ใช้ ddr3

ขอยกตัวอย่างของผมนะครับ

ผมต้องการ ให้ Q9450 ของผม วิ่ง 4G (แบบใช้งานจริง) ผมไม่เห็นว่ามีบอดตัวไหนทำได้(DDR2)(ตอนที่ผมซื้อมันอาจจะไม่มีก็ได้มั้ง หรืออาจจะ OC ไม่เก่ง)
    แต่เห็นมีบอดตัวนึงที่ทำได้ แต่มันใช้กับ DDR3
    ก็เลยต้องใช้ DDR3 ซึ่งตอนนั้น ก็แพงใช่เล่นเลยล่ะครับ
    และตอนนั้น จนถึงตอนนี้ DDR3 ก็ยังวิ่ง cl 8 8 8 21 อยู่เลยครับ
    ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะช้าอะไร ทำทุกอย่างได้ปรกติ(ก็อย่างที่ทุกๆท่านทำกันแหละครับ เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง โหลดบิท ร้องเกะ แปลงไฟล์ 9ล9) ไม่เห็นจะมีปัญหา และก็ไม่เห็นจะ หงุดหงิดใจอะไรเลยนี่ครับ

คอมชุดก่อนหน้านี้ผมก็เคยใช้ ddr2 cl 4 4 3 5 (ถ้าจำไม่ผิดนะ)
    ให้เที่ยบกับชุดนี้ ddr3 cl 8 8 8 21
    ผมว่า ชุดนี้แรงกว่าครับ

อยากจะสื่อว่า
    คอมจะแรงไม่แรง ไม่ได้ดูแค่ 1 อย่าง 2 อย่างครับ ต้องดูองประกอบอื่นๆด้วย

รู้สึกจะนอกเรื่องมาเยอะเลย งอนแทนแรมครับ อิอิ

Comment

รุ่นต่ำสุดที่น่าใช้ ในราคาที่แพงกว่าคิงตั้น1333 CL8 บ้านเราไม่เกิน 2-300บาท

Comment

Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
        รุ่นต่ำสุดที่น่าใช้ ในราคาที่แพงกว่าคิงตั้น1333 CL8 บ้านเราไม่เกิน 2-300บาท

ซื้อจากไหรครับผม อยากดู 2*2G ครับ พอมีตัวเลือกให้ดูรึเปล่า
        พอดีมีบอด ddr3 อีกตัว ว่าจะประกอบอยู่พอดี ไม่อยากทิ้ง จะได้เอามาลองเที่ยบกันด้วย
        ว่ามันจะทำให้ผมรู้สึก อะไรบ้างไหม
        ปล.บังเอิญเป็นคนความรู้สึกช้าด้วยสิ อิอิ

Comment

แล้วแต่เงิน และ รสนิยม ใช้อะไรที่เราชอบ จบ

Comment

Originally posted by tonsickie View Post
            ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ
            ผมแทรกเรื่องCPU นิดนึงครับ หากว่าCPU FSB 1333 แต่เราใส่แรม BUS800 CPU เราก็วิ่งที่ค่า 800 ใช่มะครับ /ส่วนใหญ่ ค่าการทดสอบ CPU ตัว E8500 จะแรงแล้วดีกว่าหลายๆรุ่น แต่เมื่อเราเอามาใส่กับ Ram bus800 มันจะยังแรงเหมือนที่อยู่มั้ยครับ//หรือว่าจะเพิ่มbus ramเป็น 1066 ตามที่บอร์ดรองรับ

ขอบคุณครับ
            ผมไม่เข้าใจคำถาม ตอบเป้ยข้อๆๆเเละกันน้า
            1.ใส่RAM BUSS 800 เราเลือก เปิดเครื่องไปตั้งค่าทามเรท ตามที่สเปกเเรม เเล้วเข้า วินโดวร์
            FSB ท่านจะเป้น 400 ดูได้จาก cpuz เเละ อีกอย่าง ต่อให้มันสุงมันเเค่ไหน มันอย่าลืมCL ต้องอย่าสูงตามบัส นั้นเเหละเเรมเทพ ไม่จำเป้นต้องไปหา บัส 1200 หรือ 1066 ถ้าCL มันยังสูงอยู่

Comment

Originally posted by ooXYZoo View Post
              ทำไมนะ ว่า DDR3 กันจัง ผมเองยังใช้แบบเดิมๆเลย DDR3 1333 cl8 ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลยครับ แรงดี
              อย่ามองเพียงสั้นๆว่า เป็นเพราะ DDR3 หรือ DDR2 เลยครับ
              บางที สิ่งที่เราต้องการมั้นขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย
              เช่น สิ่งที่เราต้องการจะได้ มันโดนบังคับให้ใช้ ddr3

ขอยกตัวอย่างของผมนะครับ

ผมต้องการ ให้ Q9450 ของผม วิ่ง 4G (แบบใช้งานจริง) ผมไม่เห็นว่ามีบอดตัวไหนทำได้(DDR2)(ตอนที่ผมซื้อมันอาจจะไม่มีก็ได้มั้ง หรืออาจจะ OC ไม่เก่ง)
              แต่เห็นมีบอดตัวนึงที่ทำได้ แต่มันใช้กับ DDR3
              ก็เลยต้องใช้ DDR3 ซึ่งตอนนั้น ก็แพงใช่เล่นเลยล่ะครับ
              และตอนนั้น จนถึงตอนนี้ DDR3 ก็ยังวิ่ง cl 8 8 8 21 อยู่เลยครับ
              ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะช้าอะไร ทำทุกอย่างได้ปรกติ(ก็อย่างที่ทุกๆท่านทำกันแหละครับ เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง โหลดบิท ร้องเกะ แปลงไฟล์ 9ล9) ไม่เห็นจะมีปัญหา และก็ไม่เห็นจะ หงุดหงิดใจอะไรเลยนี่ครับ

คอมชุดก่อนหน้านี้ผมก็เคยใช้ ddr2 cl 4 4 3 5 (ถ้าจำไม่ผิดนะ)
              ให้เที่ยบกับชุดนี้ ddr3 cl 8 8 8 21
              ผมว่า ชุดนี้แรงกว่าครับ

อยากจะสื่อว่า
              คอมจะแรงไม่แรง ไม่ได้ดูแค่ 1 อย่าง 2 อย่างครับ ต้องดูองประกอบอื่นๆด้วย

รู้สึกจะนอกเรื่องมาเยอะเลย งอนแทนแรมครับ อิอิ

ขอโทษนะครับลูกพี่ ใอ้ 4.0 ของลูกพี่ที่บอกใช้งานจริง
              ความร้อนเท่าไรครับ เเละ ลูกพี่เล่นน้ำหรือซิ้งอ่ะครับ เเละถ้าเล่นซิ้งผมกราบงามๆๆบอกผมหน่อยเหอะอยากไปมั้งอ่ะ เพราะสงสารเเค่ Q9550ร้อน 3.6/3.7 ปาไป 39-45 เเล้วผมเอาเเค่เนี้ยเกินกว่าสงสารมันครับ ร้อนจับใจเปิด3-4วันดับเครื่องที่ 1 เเต่ถ้าเล่นน้ำก็ไม่เป็นไรครับ
              ส่วนให้ที่บอกว่า DDR2 ไม่เห็นทำให้ได้ 4.0 ผมว่าเข้าใจไรผิดไปเปล่าครับ
              มันพาไป5.0 ก็ได้ ถ้า เเรมชิปเทพ+CPU ร๊อตเทพ ตัวอย่างพี่ชายผม GISA ที่ผมนับถือเขาเล่น 4.1/4.2 Q6600 ใช้ HZ มั้ง ใช้ LIMITTED EDITION มั้ง ใช้Cellshockมั้ง ก็เห้นเขาไปได้นี่ครับ เล่น ปกติด้วย เเต่พี่เขาเล่นน้ำกับCPU เเละNB ส่วน ท่านเทพเดียเขาก็พาDDR2 กับCPU ตัวอื่นไปได้ เกิน 4.5 ก็เยอะไปเพื่อนหลายๆคนนี้ OCZ ก็พากันไปได้สำหรับพวกบ้าพลัง
              ----------------------------------------------------------
              ส่วนที่พี่บอกว่า เคยใช้4-4-3-5 ผมรู้เลย ใอ้นี้ HK-G-SKILL ซิ้งน้ำเงิน ใช้ชิป Promos
              ชิปตัวนี้ทดไฟได้ดี เเต่เสียที่มันพาเราไปได้ไม่ไกล มันต้องพวกHZ รุ่นเก่าๆๆD9GTX พวกเนี้ยเเรงจริงๆตอนนั้นมันราคา 12เคหรือ10เคเนี้ยเเหละเเพงโครตๆ หรือD9GMH พวกเนี้ยก็ใช่ย่อย ชิป โปรโมส ผมพาE6850 ไปได้เเค่ 4.0 เเต่เล่นไปนานๆๆ นำเงินเเดก กับMOBO P5E ผมเลยปาข้างฝาห้องเเล้วไปถอย HZ จากพี่GISA มัน พาผมบ้าไปพักหนึ่งเลย G-SKILL HZชิปD9GMH ตอนนี้ใช้D9GKX ก็ ดี เเต่มันไม่สเถียรเท่าDDR3 BUSS 1800 CL 8-7-7-21 ผมเลยขายทิ้งหมดเลย

ผมว่าพี่ต้องหาประสบการให้เยอะๆๆเเละรองของ ที่เขาเเนะนำมาใช้สักอันเเล้วจะรู้เลย นอนกับ เมีย หรือหมอนวด ดีกว่ากัน สักพักหนึ่งเเล้วจะเข้าใจในสัจธรรม ของ ความน่าจะเป้น มากขึ้น ขอบคุณครับ ผมเเนะนำครับ BUSS 1800 CL 8-7-7-21 ถ้าอยากรองใช้ก็ได้นะครับ ให้ทดสอบ อยู่เเถวรังสิต
              Last edited by gonpofin; 22 Nov 2008, 15:54:47.

Comment

Originally posted by ooXYZoo View Post
                ซื้อจากไหรครับผม อยากดู 2*2G ครับ พอมีตัวเลือกให้ดูรึเปล่า
                พอดีมีบอด ddr3 อีกตัว ว่าจะประกอบอยู่พอดี ไม่อยากทิ้ง จะได้เอามาลองเที่ยบกันด้วย
                ว่ามันจะทำให้ผมรู้สึก อะไรบ้างไหม
                ปล.บังเอิญเป็นคนความรู้สึกช้าด้วยสิ อิอิ
                2*2 คงไม่มี เพราะชิพ D9JNL รุ่นถูกๆแต่ก็แรง ถ้ามีตังก็ D9GTR-GTS ที่เขาเล่นกัน ส่วนชิพ2*2แรงๆ ผมยังไม่รู้รหัสมันเลยครับ

ถามคนหิ้วแรมในเวปมีเยอะแยะ ราคารุ่นที่ผมเอามาลงน่าจะอยู่ที่ไม่เกิน4000-4500บาทต่อคู่ แล้วแต่คนหิ้วแรมจะ+ราคา

CL ต่ำๆนี่มันเกี่ยวกับ Latency มั้ย อยากเห็นหน้าตา everest หน่อย หน้าตาแบบรูปด้านล่าง

เห็นทริปเปิ้ลของ i7 Latency ตกไปอยู่20กว่าๆเอง โคตรต่ำ อยากเห็น Latency ของ DDR3 ของท่านว่าจะต่ำแค่ไหน

Last edited by ๐Judas๐Iscariot๐; 22 Nov 2008, 15:59:39.

Comment

Originally posted by gonpofin View Post
                  ขอโทษนะครับลูกพี่ ใอ้ 4.0 ของลูกพี่ที่บอกใช้งานจริง
                  ความร้อนเท่าไรครับ เเละ ลูกพี่เล่นน้ำหรือซิ้งอ่ะครับ เเละถ้าเล่นซิ้งผมกราบงามๆๆบอกผมหน่อยเหอะอยากไปมั้งอ่ะ เพราะสงสารเเค่ Q9550ร้อน 3.6/3.7 ปาไป 39-45 เเล้วผมเอาเเค่เนี้ยเกินกว่าสงสารมันครับ ร้อนจับใจเปิด3-4วันดับเครื่องที่ 1 เเต่ถ้าเล่นน้ำก็ไม่เป็นไรครับ
                  ส่วนให้ที่บอกว่า DDR2 ไม่เห็นทำให้ได้ 4.0 ผมว่าเข้าใจไรผิดไปเปล่าครับ
                  มันพาไป5.0 ก็ได้ ถ้า เเรมชิปเทพ+CPU ร๊อตเทพ ตัวอย่างพี่ชายผม GISA ที่ผมนับถือเขาเล่น 4.1/4.2 Q6600 ใช้ HZ มั้ง ใช้ LIMITTED EDITION มั้ง ใช้Cellshockมั้ง ก็เห้นเขาไปได้นี่ครับ เล่น ปกติด้วย เเต่พี่เขาเล่นน้ำกับCPU เเละNB ส่วน ท่านเทพเดียเขาก็พาDDR2 กับCPU ตัวอื่นไปได้ เกิน 4.5 ก็เยอะไปเพื่อนหลายๆคนนี้ OCZ ก็พากันไปได้สำหรับพวกบ้าพลัง
                  ----------------------------------------------------------
                  ส่วนที่พี่บอกว่า เคยใช้4-4-3-5 ผมรู้เลย ใอ้นี้ HK-G-SKILL ซิ้งน้ำเงิน ใช้ชิป Promos
                  ชิปตัวนี้ทดไฟได้ดี เเต่เสียที่มันพาเราไปได้ไม่ไกล มันต้องพวกHZ รุ่นเก่าๆๆD9GTX พวกเนี้ยเเรงจริงๆตอนนั้นมันราคา 12เคหรือ10เคเนี้ยเเหละเเพงโครตๆ หรือD9GMH พวกเนี้ยก็ใช่ย่อย ชิป โปรโมส ผมพาE6850 ไปได้เเค่ 4.0 เเต่เล่นไปนานๆๆ นำเงินเเดก กับMOBO P5E ผมเลยปาข้างฝาห้องเเล้วไปถอย HZ จากพี่GISA มัน พาผมบ้าไปพักหนึ่งเลย G-SKILL HZชิปD9GMH ตอนนี้ใช้D9GKX ก็ ดี เเต่มันไม่สเถียรเท่าDDR3 BUSS 1800 CL 8-7-7-21 ผมเลยขายทิ้งหมดเลย

ผมว่าพี่ต้องหาประสบการให้เยอะๆๆเเละรองของ ที่เขาเเนะนำมาใช้สักอันเเล้วจะรู้เลย นอนกับ เมีย หรือหมอนวด ดีกว่ากัน สักพักหนึ่งเเล้วจะเข้าใจในสัจธรรม ของ ความน่าจะเป้น มากขึ้น ขอบคุณครับ ผมเเนะนำครับ BUSS 1800 CL 8-7-7-21 ถ้าอยากรองใช้ก็ได้นะครับ ให้ทดสอบ อยู่เเถวรังสิต
                  CellShock ซิ้งสีฟ้าๆหรอครับ แรงโคตรๆเลยตัวนั้นชิพ D9JNL

อยากได้เหมือนกัน แต่ก่อนคู่ล่ะ14000บาท เดี๋ยวนี้เหลือ8-9พันบาท ค่อยน่าเล่นหน่อย

ถ้าคุณ ooXYZoo อยากรู้อะไรถามท่าน gonpofin เลยครับ เพราะเห็นพึ่งขาย DFI X48 DDR2 ทิ้งไปในราคาที่ถูกมั่กๆ T T
                  Last edited by ๐Judas๐Iscariot๐; 22 Nov 2008, 16:13:18.

Comment

Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
                    CellShock ซิ้งสีฟ้าๆหรอครับ แรงโคตรๆเลยตัวนั้นชิพ D9JNL

อยากได้เหมือนกัน แต่ก่อนคู่ล่ะ14000บาท เดี๋ยวนี้เหลือ8-9พันบาท ค่อยน่าเล่นหน่อย

ถ้าคุณ ooXYZoo อยากรู้อะไรถามท่าน gonpofin เลยครับ เพราะเห็นพึ่งขาย DFI X48 DDR2 ทิ้งไปในราคาที่ถูกมั่กๆ T T
                    ตัวที่ผมอยากได้ของCELLSHOCK คือ Buss 1800 cl 8-7-6-21 D9GTR ครับ เเต่ที่ผมใช้อยู่ Kingston HyperX buss 2000 ครับผมลด สเปกลงเล่นBUSS 1800 CL8-7-7-21 เอาอ่ะท่าน
                    เซง เวบ จำกัด 200k ต่อภาพ
                    ใช้ SUPER PI เทส ไม่ได้บอกความเเรงน้า เเค่บอกว่ามันผ่าน สเถียรก็เท่านั้นอ่ะ
                    Last edited by gonpofin; 10 Aug 2009, 02:25:24.

Comment

โห งั้นแพงโคตรเลย ผมคงมีปัญญา เหล่ได้แต่ซิ้งฟ้า D9JNL ล่ะครับ

ถ้าเป็น D9GTR ตามที่ท่านว่า ราคามันต่างจากซิ้งฟ้าเกือบ100ยูโร ซื้อไม่ไหว

Comment

DDR2 CL4

Comment

Originally posted by gonpofin View Post
                          ขอโทษนะครับลูกพี่ อุ๊ย มาเรียกว่าลูกพี่ แบบนี้เขิลนะครับ ใอ้ 4.0 ของลูกพี่ที่บอกใช้งานจริง
                          ความร้อนเท่าไรครับ เฉลี่ย60อ่ะครับ(ที่คอร์นะครับไม่ใช่กระดอง) เเละ ลูกพี่เล่นน้ำหรือซิ้งอ่ะครับ ซิ้งครับผม เเละถ้าเล่นซิ้งผมกราบงามๆๆบอกผมหน่อยเหอะอยากไปมั้งอ่ะ ไม่ต้องถึงขนาดกราบก็ได้ครับแค่รับฟังและยอมฟังความคิดเห็นคนอื่นบ้างก็พอครับ เราก็อายุเท่าๆ เดียวผมจะอายุสั้น เพราะสงสารเเค่ Q9550ร้อน 3.6/3.7 ปาไป 39-45 เเล้วผมเอาเเค่เนี้ยเกินกว่าสงสารมันครับ ผมก็สงสารมันเหมือนกันคอมผมอ่ะนะ ผมก็ระวังเวลามันทำงานหนักอย่าให้มันร้อน ถึง95 ก็okแล้วครับ มันทนได้ ไหนๆผมจ่ายค่าตัวมามาแพง ก็ขอใช้ให้คุ้มค่าหน่อย ร้อนจับใจเปิด3-4วันดับเครื่องที่ 1 เเต่ถ้าเล่นน้ำก็ไม่เป็นไรครับ อยากเล่นน้ำเหมือนกันครับ แต่ความรู้ยังมีไม่พอ และมันท่าทางจะแพง ได้ยินมาว่าเป็นหมื่น เลยเอาเท่านี้พอก่อนครับ
                          ส่วนให้ที่บอกว่า DDR2 ไม่เห็นทำให้ได้ 4.0 ผมว่าเข้าใจไรผิดไปเปล่าครับ คนที่เข้าใจผิดผมว่าเป็นคุณนะครับ กลับไปอ่านใหม่ครับ ผมบอกว่าขอยกตัวอย่างของผม cpu ของผมคือ q9450 ครับ ไม่ใช่ Q6600
                          มันพาไป5.0 ก็ได้ ถ้า เเรมชิปเทพ+CPU ร๊อตเทพ แต่ผมซื้อเท่าที่มีขายทั่วไปครับไม่ได้ไปสรรหา เเรมชิปเทพ+CPU ร๊อตเทพ ผมก็แค่คนธรรมดาคนนึงของเทพๆผมไม่คู่ควร ตัวอย่างพี่ชายผม GISA ที่ผมนับถือเขาเล่น 4.1/4.2 Q6600 ผมก็เคยใช้ครับ ตอนนั้นออกมาได้ไม่นานมาก ผมก็บ้าตามกระแส ผมได้แค่ 3.6 เพราะ oc ไม่เป็น ปรับไฟcpu ใช้ 1:1 ที่เหลือ auto ใช้ HZ มั้ง ของผม คิงตั้นบ้านๆ + p35ds3r บอดกากๆเอง ใช้ LIMITTED EDITION มั้ง ใช้Cellshockมั้ง ก็เห้นเขาไปได้นี่ครับ เล่น ปกติด้วย เเต่พี่เขาเล่นน้ำกับCPU เเละNB ส่วน ท่านเทพเดียเขาก็พาDDR2 กับCPU ตัวอื่นไปได้ เกิน 4.5 ก็เยอะไปเพื่อนหลายๆคนนี้ OCZ ก็พากันไปได้สำหรับพวกบ้าพลัง ผมก็บ้าครับ แถมโง่ด้วย เพราะตามกระแสนิดนึง
                          ชิปตัวนี้ทดไฟได้ดี เเต่เสียที่มันพาเราไปได้ไม่ไกล ไกลไม่ไกลผมไม่รู้ แต่ช้มันก็ ok แต่มันดันเสีย + กับรอบอดอีกตัวเครม เลยกระเดะไปเล่น ddr3เลย มันต้องพวกHZ รุ่นเก่าๆๆD9GTX พวกเนี้ยเเรงจริงๆตอนนั้นมันราคา 12เคหรือ10เคเนี้ยเเหละเเพงโครตๆ หรือD9GMH พวกเนี้ยก็ใช่ย่อย ชิป โปรโมส ผมพาE6850 ไปได้เเค่ 4.0 เเต่เล่นไปนานๆๆ นำเงินเเดก กับMOBO P5E ผมเลยปาข้างฝาห้องเเล้วไปถอย ที่เคยรู้มาไม่ใช่ปานี่ครับ HZ จากพี่GISA มัน พาผมบ้าไปพักหนึ่งเลย G-SKILL HZชิปD9GMH ตอนนี้ใช้D9GKX ก็ ดี เเต่มันไม่สเถียรเท่าDDR3 BUSS 1800 CL 8-7-7-21 ผมเลยขายทิ้งหมดเลย

ผมว่าพี่ต้องหาประสบการให้เยอะๆๆเเละรองของ ประสบการผมก็ใช้ให้เหมาะสมกับเหตุการก็พอครับ ที่เขาเเนะนำมาใช้สักอันเเล้วจะรู้เลย ก็หาดูอยู่เหมือนกันพอดีมีบอดเหลือ จะประกอบเล่นอีกตัว แต่ไม่อยากจ่ายเยอะ แล้วจะได้เอาแรมมาสลับกันดู มันจะทำให้ผมรู้สึกจริง หรือแค่คิดไปเอง ตามคะแนน หรือ ทฤษฎี(ขอโทษครับผมว่าพิมพ์ยังไง คนมันโง่นี่นา) นอนกับ เมีย หรือหมอนวด ดีกว่ากัน มันก็ดีกันคนละอย่างนะครับ อันนี้มันขึ้นอยู่กับคู่ของเราด้วย ผมไม่เคยเที่ยวหมอนวด(ก็คงเก่งมั้ง)เปลืองตัง ไปหาหญิงตามผับเอาดีกว่าฮะสักพักหนึ่งเเล้วจะเข้าใจในสัจธรรม ของ ความน่าจะเป้น มันก็คือทฤษฎี มากขึ้น ขอบคุณครับ ไม่เป็นไรครับ ผมเเนะนำครับ BUSS 1800 CL 8-7-7-21 อย่ากได้อยู่เหมือนกันครับ 2*2g(ไม่รู้จะเอามาทำซากอะไรวินโด้ก็มองไม่ครบ แถมวันๆใช้แทบจะไม่เกิน 2G) ถ้าอยากรองใช้ก็ได้นะครับ ให้ทดสอบ อยู่เเถวรังสิต ใจดีจังครับ แต่ผมไม่ค่อยได้ออกนอกเมืองบ่อยนักไม่ชำนาญเส้นทาง แถมต้องยกเคศท่แสนหนักไปอีก สงสารผมหน่อยเถอะครับ คุณถือแรม 2 ตัวมาง่ายกว่ามั๊ยครับ แถวสุขุมวิทครับ
                          ที่ผมได้พิมพ์ไปก่อนหน้านี้นั้น พยายามจะสื่อ คอมจะแรงไม่แรงไม่ได้อยู่ที่แรมเพียวตัวเดียวครับ
                          cl ไม่ได้เป็นตัวตัดสินชี้เป็นชี้ตาย แค่ใช้แล้วไม่รู้สึกแย่ ก็คงไม่เป็นไร
                          ปล.ถ้าจะเอามาให้เทส ผมขออย่าเกินวันที่ 25นี้นะครับ เพราะวันที่ 26ผมเดินทางไกลแล้วครับ กลับมาอีกที3เดือนหน้าครับ เดียวผมออกค่ารถให้ครับ ถือว่าแชร์ประสพการกัน

Comment

เพิ่งรู้นะครับว่า ขาย เห็นพึ่งขาย DFI X48 DDR2 ทิ้ง แล้วจะรู้ทุกอย่าง (แซวเล่นนะอิอิ อ่านแล้ว งง ไง ลองอ่านดูดิ)
                            อยากจะถามคนที่ แบบว่า ตอบแบบไม่ กัด เหน็บแนม ดูถูก คนอ่ะครับ
                            แบบว่าโตๆกันแล้ว พูดจาดีดีกันก็ได้ บอกกันดีดี ประมาณนั้นอ่ะครับ

Comment

อีกหนึ่งจุดที่มีการเปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัดเจน และส่งผลโดยตรงมาจากเรื่องของความเร็วที่เพิ่มขึ้น นั่นคือเรื่องของค่า Timing ที่เห็นแล้วแทบเข่าอ่อนไปตามๆกัน ด้วยอัตราไทมิ่งที่สูงจนน่ากลัว จนทำให้หลายๆคนกังวลกันว่า อย่างนี้แล้วมันจะดีกว่า DDR2 ได้อย่างไร สำหรับในเรื่องของไทมิ่งตรงนี้นั้น เราอย่างเพิ่งไปวิตกให้มากครับ เพราะมันคือเรื่องปรกติที่เมื่อมีความเร็วในการทำงานที่สูงขึ้น อัตราไทมิ่งก็จะต้องสูงตาม แต่สุงตามแล้วนั้น มันต้องมีสัดส่วนสุทธิที่เร็วกว่าเดิม กล่าวไปอย่างนี้อาจจะงง ว่าสัดส่วนสุทธิมันคืออะไร เพื่อให้ง่ายต่อการเข้าใจ เดี๋ยวเราจะมาอธิบายกันเป็นตัวเลข ซึ่งเชื่อว่าน่าจะเข้าใจได้ง่ายขึ้นแน่นอน

เพื่อให้ง่ายต่อการเข้าใจในเรื่องไทมิ่งระหว่าง DDR3 กับ DDR2 เราจะยกตัวอย่างให้มามองกัน สมมิตว่าเรามี DDR3 ที่ความเร็วพื้นฐานคือ PC3-8500 ( DDR3-1066MHz ) CL 6-6-6-x และมี DDR2 ที่ความเร็วพื้นฐาน PC2-6400 ( DDR2-800MHz ) CL 5-5-5-x

ขั้นแรกเรามาดูกันว่า DDR2-800MHz CL 5 ของเราจะใช้เวลาในการรับส่งข้อมูลนานเพียงไรในหนึ่งคาบเวลา

1 clockcycle มีค่าเท่ากับ 1/400,000,000ครั้งใน 1 วินาที หรือ 2.5ns (nanoseconds) (* 400,000,000 ค่านี้มาจากไหนอาจจะสงสัยกัน อย่าเพิ่งลืมที่บอกไปจากด้านบน สำหรับ DDR2-800MHz จะมี Frequency Clock = 400MHz จาก 400MHz แปลงเป็น Hz ก็จะได้เท่ากับ 400,000,000Hz ) จากการคำนวณตรงนี้เราจะสรุปได้ว่า DDR2-800MHz CL5 จะใช้เวลาในการคิดในหนึ่งครั้งเท่ากับ 2.5ns ดังนั้น จากความล่าช้าในการรับส่งข้อมูลที่เท่ากับ 5 เมโมรีตัวนี้ก็จะใช้เวลาทั้งสิ้น
                              A Total latency of 5 x 2.5 = 12.5ns

มาดูกันต่อที่ DDR3-1066MHz CL 6 ว่าจะใช้เวลาในการรับส่งข้อมูลนานเพียงไรในหนึ่งคาบเวลา

1 clockcycle มีค่าเท่ากับ 1/533,000,000ครั้งใน 1 วินาที หรือ 1.87ns (nanoseconds)
                              A Total latency of 6 x 1.87 = 11.25ns

จากการคำนวณที่เรายกมาตรงนี้ ก็คงจะเห็นแล้วว่าความล่าช้าสุทธินั้น DDR3 จะยังคงเร็วกว่า DDR2 ถึงแม้ว่าตัวเลขของไทมิ่งที่ดูว่ามีตัวเลขมากกว่าก็ตาม แต่กระนั้นจากตัวอย่างตรงนี้ เป็นการเปรียบเทียบจากเมโมรีที่ความเร็วพื้นฐาน เราอย่าเพิ่งไปมองกันที่ DDR2 High Performance อย่าง PC2-6400 CL3 เราต้องรอดูกันอีกครั้งเมื่อมี DDR3 High Performance ออกมาให้ได้เลือกใช้กันแล้ว ถึงเวลานั้นก็คงจะเห็นกันชัดเจนขึ้น ว่าแท้จริงแล้ว DDR3 ไม่ได้ช้ากว่า DDR2 หรือมันคือ DDR2 ที่ปรับให้มีไทมิ่งสูงขึ้น เพื่อให้มีความเร็วสูงขึ้น ทั้งนี้ทั้งนั้น นอกจากเรื่องของลาเทนซีแล้วนั้น ความเหนือกว่าของ DDR3 ที่มีต่อ DDR2 ก็คือเรื่องของ Memory Bandwidth กล่าวคือที่ PC3-12800 ( DDR3-1600MHz ) จะมี Mem BW = 12.8GB/s แต่สำหรับ DDR2 แล้วนั้นจะมี Mem BW สูงสุดเพียง 11.7GB/s หรือเทียบเท่า PC2-11712 ( DDR2-732MHz )
                              รายละเอียดเพิ่มเติม : click

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post
                                รายละเอียดเพิ่มเติม : click
                                โอ้ความรู้ เพียงแค่บอกกล่าวเฉยๆ เหมือน ปิดทองหลังพระ

รูปตามคำขอ

ผมปรับ cl ตามข้างกล่อง ไม่อยากทรมานมัน
                                Last edited by ooXYZoo; 22 Nov 2008, 18:08:45.

Comment

Working...
                                X