Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องเล่นแล้วช้าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องเล่นแล้วช้าครับ

คือเปิดเครื่องมาจะขึ้นหน้าจอสีดำๆว่า

Press F8 for BBS POPUP
    Press ALT+F2 To execute ASUS EZ Flash 2
    1 AMD North Bridge, REV C2
    Initializing USB controller ..Done .
    4096MB OK (Install Memory Size :4096MB)
    USB Device(s) : 1 Keyboard
    Auto-Detecting SATA1...IDE Hard Disk
    Auto-Detecting SATA2...ATAPI CD-ROM
    SATA : ST3320613AS CC2H
    Ultra DMA Mode-6,S.M.A.R.T. Capable and Status OK
    SATA4 :TSSTcorp CDDVDW SH-S223F SB01
    Ultra DMA Mode-5
    Auto-detecting USB Mass Storage Devices ..
    00 USB mass storage device found and confiqured.

<INS>
    Press F1 to Run SETUP
    Press F2 load default values and continue

กด F1 ไปมันจะเข้า Bios อ่ะครับ
    กด F2 จะเข้าวินโดว์ แต่เข้าไปแล้วช้าๆๆๆอืดมากๆกดอะไรไม่ได้ถึงขั้นค้างต้องกดรีเซ็ททิ้งอย่างเดียว
    ซึ่งก่อนหน้านี้เร็วมากๆ

สเปคครับ
    AMD Phenom II x3 720 BE
    RAM 4 GB DDRII (800)
    9600GT
    HDD 1 ลูก 320 Gb
    มี DVD 1 อัน

ช่วยทีครับเล่นไม่ได้ใจจะขาด เพิ่งซื้อได้ 3 วันพังเหรอ

สงสัยไม่ได้ ตั้งค่าBios มันถึง ขึ้น F1 F2 M/B Asus รุ่นไหนหว่า ?

Comment

เป็นผมนะ สเต็ปแรกเลยก็ขอเคลียร์ไบออสก่อน ถ้ายังไม่ได้เรื่องก็ลงวินโด้วใหม่ดู ถ้าไม่สำเร็จก็ค่อยไล่ดูอุปกรณ์อื่นๆต่อไป

Comment

Originally posted by boyzaa View Post
        เป็นผมนะ สเต็ปแรกเลยก็ขอเคลียร์ไบออสก่อน ถ้ายังไม่ได้เรื่องก็ลงวินโด้วใหม่ดู ถ้าไม่สำเร็จก็ค่อยไล่ดูอุปกรณ์อื่นๆต่อไป

ผมว่าทำ อย่างแรง ก็ หายแล้วมั่งท่าน

Comment

อ๋อ เมนบอร์ด M3A78 ครับไบออส 1301

Comment

อัพเดทไบออสก่อน
            แล้วเข้าไปโหลด Default ใน ไบออส

Comment

Originally posted by =]Wazabi[= View Post
              อ๋อ เมนบอร์ด M3A78 ครับไบออส 1301
              Biosก็ล่าสุดละนี่ครับ ลองเข้าไปโหลดDefult ก่อนเลยครับ ดูว่าดีขึ้นไหม ถ้าไม่ดีขึ้น ค่อยConfig ค่าต่างๆใหม่ครับ

ปล. P IIx3 720BE Bios Ver: 1001 ก็รองรับแล้ว

Comment

ดูในเว๊บ Asus อันนี้มัน Ver. ล่าสุดแล้วครับ พึ่งอัพเดทไปเมื่อกี๊ บูตเครื่องก็เร็วดีแต่พอเข้าไปในวินโดว์ช้าสุดๆครับ

Comment

Originally posted by =]Wazabi[= View Post
                  ดูในเว๊บ Asus อันนี้มัน Ver. ล่าสุดแล้วครับ พึ่งอัพเดทไปเมื่อกี๊ บูตเครื่องก็เร็วดีแต่พอเข้าไปในวินโดว์ช้าสุดๆครับ

ลงDriver ต่างๆของM/B ครบไหมครับ

Comment

เข้าวินโดว์ไม่ได้ครับเข้าไปแล้วค้างเลยไม่ได้ลงไดรเวอร์อะไร ว่าจะลองลงวินโดว์ละ

Comment

เข้าวินโดว์ไม่ได้ครับเข้าไปแล้วค้างเลยไม่ได้ลงไดรเวอร์อะไร ว่าจะลองลงวินโดว์ละ
                      ลองดูครับ

Comment

ลองกดเข้าไบออสไปแล้วก็เลือก save and exit ก็น่าจะหายแล้วมั้งนะ

Comment

Originally posted by nuie2006 View Post
                          ลองกดเข้าไบออสไปแล้วก็เลือก save and exit ก็น่าจะหายแล้วมั้งนะ
                          ครับลองแล้วครับ อีกอย่างบางทีไอ้หน้าจอนี้มันก็ไม่ขึ้นนนะ มันจะขึ้นแค่บางทีเหมือนมันสุ่มขึ้นอ่ะครับ

ใครมีวิธีแก้ได้ชัวร์ๆก็มาบอกกันมั่งนะ เพราะถ้าหน้าจอนี้ขึ้นมาเมื่อไหร่ Bios มันจะคืนกลับค่าเดิมหมดเลย
                          Last edited by =]Wazabi[=; 11 Apr 2009, 12:55:48.

Comment

ไอ้ที่บอร์ดให้เลือกF1 F2เนี้ย ผมก็เป็นนะ แต่มันเป็นเฉพาะเวลาที่เราOCไม่ผ่าน
                            เข้าF1ไปโหลดค่าDefultตามท่านniCe_guYดูก่อนดิ รึไม่ก็เคลียร์ไบออสไปเลย

Comment

ผมมือใหม่ครับ OC ยังไม่เป็นเลย แระไอ้ที่เคลียไบออสทำไงครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนช่วยสอนหน่อยก็ดีครับ อิอิ

Comment

Working...
                              X