Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Sound Test] มาทดสอบเสียงกันคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Sound Test] มาทดสอบเสียงกันคับ

[Sound Test] มาทดสอบเสียงกันคับ

เหมาะกับเครื่องเสียงที่เป็นระบบStereoนะคับ ลำโพง, หูฟัง ใช้ได้หมดคับ

รายละเอียด

1. Virtual Hair Cut

เป็นเสียงจำลองร้านตัดผมคับ เหมือนดีคับ Download VirtualHairCut

2. Cereni - Holophonic

เป็นการทดสอบเสียงโดยการเขย่ากล่องไม้ขีดไปรอบๆตัว Download Cereni - Holophonic

ขอให้สนุกกับการฟังนะคับ ^^

Last edited by sierra; 14 Aug 2008, 18:26:18.

โอ้ใจดี ขอบคุณมากครับบบบบบบบ

Comment

Thx คับ

Comment

Holophonic ...

Comment

ลำโพง Surround 5.1 เทสไม่ได้หรอครับ?

Comment

Originally posted by KuLiKo View Post
            ลำโพง Surround 5.1 เทสไม่ได้หรอครับ?
            ได้คับแต่ไฟล์เสียงที่ให้ทดสอบนั้นมันจำลองเสียง Surround ของระบบ Stereo

ถ้าใช้ 5.1 ยังไงๆมันก็ต้องฟังเป็น Surround อยู่แล้วใช่มั๊ยหละคับ ดังนั้นพวกModeจำลองเสียงพวก Virtual Surrond ตาม Sound card หรือ Software ก็จะไม่มีประโยชน์ต่อ 5.1 เลย(ไม่รู้จะจำลองให้เป็นSurroundไปทำไม) ยกเว้นคนที่ต้องการฟังเพลงให้เป็นSurroundเท่านั้นหละคับ

Comment

source ที่ mix มาแบบ virtual surround ต้องออก mode stereo เท่านั้น ถึงจะคงความเป็น virtual surround

ห้าม เปิด virtual surround ใดๆ ซ้ำอีกครั้ง หรือ ใช้ surround expand ใดๆทั้งสิ้น

มิฉะนั้น มันจะไม่เหลือคงความเป็น virtual surround เลย มิติ มั่ว หายหมด

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                source ที่ mix มาแบบ virtual surround ต้องออก mode stereo เท่านั้น ถึงจะคงความเป็น virtual surround

ห้าม เปิด virtual surround ใดๆ ซ้ำอีกครั้ง หรือ ใช้ surround expand ใดๆทั้งสิ้น

มิฉะนั้น มันจะไม่เหลือคงความเป็น virtual surround เลย มิติ มั่ว หายหมด
                ตามทั่นbattlecruiser ว่าเลยคับ งั้นขอถามทั่นbattlecruiserอีกนิสนึงนะคับ

ถ้าจะดูหนังที่Ripมา แล้วencodeเสียงจาก 5.1 มาเป็น mp3 นั้นจะดูแบบStereo + ปิดVirtual Surround หรือStereo + เปิดVirtual Surround ด้วยดีคับ

Comment

- downmix มา มันไม่เหลืออะไรแล้ว เปิด/ปิด ถูกใจแบบใหน ใช้แบบนั้น

- ผมศึกษา ทดลองจนถึงกึ๋น พบว่า source stereo ฟังแบบ stereo ดีที่สุด หาก source ดี มันก็สร้างมิติเสียงได้ไม่แพ้ 5.1

Comment

เสียงตอนตัดผมเสียวดีหุหุ

ตอนฟังเสียงไม้ขีดรู้สึกเลยเหมือนมีตัวอะไรวิ่งจากขวา ข้างหน้า ไปจนถึงด้านซ้าย จักจี้ดี

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                      - downmix มา มันไม่เหลืออะไรแล้ว เปิด/ปิด ถูกใจแบบใหน ใช้แบบนั้น

- ผมศึกษา ทดลองจนถึงกึ๋น พบว่า source stereo ฟังแบบ stereo ดีที่สุด หาก source ดี มันก็สร้างมิติเสียงได้ไม่แพ้ 5.1
                      แล้วถ้าUp Mix จาก Stereo เป็น 5.1 ละครับ
                      พอดีเวลาฟังเพลงผมชับให้มันUp mix เป็น 5.1 รุ้สึกว่าเสียงดนตรีมันโอบล้อมดี

Comment

ต้องใช้ In-Ear จะได้อารมณ์สุด

อิ อิ

Comment

เเล้วถ้าลำโพงเรา 2.1 เเต่ดูหนังDVD เเล้วเราให้เสียงออกเเบบ SPDF เราควรเปิดโหมด 3D Virtual Surround เเบบในของ X-fi มะครับ อยากรู้อ่าครับ

Comment

Originally posted by blacksheep1991 View Post
                            เเล้วถ้าลำโพงเรา 2.1 เเต่ดูหนังDVD เเล้วเราให้เสียงออกเเบบ SPDF เราควรเปิดโหมด 3D Virtual Surround เเบบในของ X-fi มะครับ อยากรู้อ่าครับ
                            ก็ตามทั่นbattlecruiser อีกนั่นแหละคับ เปิดแล้วถูกใจก็เปิดไป ไม่ชอบก็ปิดไปคับ ส่วนผมไว้อย่างเดิมเลยคับ ที่50%อะคับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X