Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่อง HDD หน่อยครับ windows Scandisk ตลอดเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่อง HDD หน่อยครับ windows Scandisk ตลอดเลย

มีปัญหาเรื่อง HDD หน่อยครับ

พอดี ว่า กระผมมี HDD IDE 1 ตัว อาการของมันคือ ตั้งแต่ผมเปลี่ยน M/B และ PSU มาแต่บอดเก่าไม่เป็นนะครับ GA-EP35-Ds3R หรือว่า M/B ใหม่ผมมันรู้มาก อิอิ

อาการประมาณว่า ผมฟังเพลงใน HDD ตัวนี้บ่อยๆ แต่เมื่อ2-3วันมานี้ อาการแปลกๆแบบว่า ฟังเพลงแล้วมีเสียง "เอี๊ยดๆแอ๊ดๆอี้ดๆ" ตอนกำลังฟังเพลง เป็นทั้งเพลงเลย
    ผมรีเครื่อง คราวนี้งานเข้าเลย windows xp/vista สแกน HDD IDE ของผม ทุกครั้งที่ เข้าวินโดว์ และแล้วไฟล์ที่อยู่ในนั้นก็เริ่มเสีย แต่ format แล้วอาการยังเหมือนเดิม

ผมก็เลยลอง หาเพลงสักเพลงมาฟังที่เครื่องโดยเอาลงที่ Desktop HDD SATA ตัวนี้ไว้ลงวินโดว์ครับ แล้วมันก็ฟังได้ดีไม่มีเสียงอย่างว่า แต่ก็ลองอีก กอปเพลงจาก HDD SATA ไปใส่ HDD IDE แล้วฟังเพลงจาก HDD IDE ปรากฎว่า เสียงที่ว่ามันมาอีกแล้ว แล้วก็ย้ายกลับมาที่ HDD SATA เหมือนเดิมเสียงที่ว่ามาอีกแล้วครับท่าน
    จากการค้นหา Google ทั้งไทยและเทศ สันนิฐาน HDD IDE ตัวนี้อาจจะทำให้ไฟล์เสียมั้ง

อารมณ์ประมาณว่า ไฟล๋ไหนผ่าน HDD IDE ตัวนี้จะต้องมีอันเป็นไป File ดวงดีทำบุญมาเยอะก็ไม่โดน

ไม่ทราบว่าจะเคลมได้ไหมนิ ถ้าเคลมไม่รู้จะบอกว่าจะใด แต่ยังไม่ได้ทดลองเครื่องเพื่อนนะครับ

เดียวว่างๆค่อยไปลาดตะเวนลอง ถ้าอาการเหมือนกันก็..........นะ

ที่สำคัญ HDD ผม ประกัน Dcom

ผลการ Scan Bad จาก HD Tune ทั้ง SATA และ IDE ไม่มี bad ใดๆทั้งสิ้น

M/B P5Q Pro
    E7200
    PSU BZ Tagan 600 W

ขอบคุณท่านผู้รู้มาตอบด้วยนะครับ
    Last edited by biologypanda; 14 Aug 2008, 04:14:04.

ลอง full scandisk ตามมันไปคับ ถ้ายังขึ้นอีก ก็คงต้องโทษ hdd แล้วหล่ะ

Comment

Full Scandisk ตามมันแล้วครับ มันสแกนเจอแล้ว Error ยาววววววว มันบอกว่า ไฟล์นู้นไฟล์นี้เสียยาววววว

พอสแกนเสร็จ HDD IDE ไปเลยต้อง Format เท่านั้นถึงใช้ได้อีกครั้ง แต่สักพักก็เหมือนเดิม

จำไม้ได้แล้วว่า error รหัสอะไร มันเยอะมาก ค้นหา google หน้าประเทศไทยไม่มีเลย ต้องต่างประเทศ
      Last edited by biologypanda; 14 Aug 2008, 04:15:19.

Comment

ซื้อจากร้านไหน จำได้เปล่าคับ ยก hdd ไปให้เค้าเทสเลยดีกว่า

Comment

ร้าน DCT ตะวันนา เห็นมันเขียนแบบนั้นนะ

เดียวไปลองเทสห้องเพื่อนครับสัก 4-5ห้อง

เดียวไปที่ร้านเดียวหน้าจะเสียเอาครับ อิอิ

Comment

ส่งเคลมโลด

Comment

Originally posted by Drunk View Post
              ส่งเคลมโลด
              ฟังแล้วสบายใจจิงๆ คำนี้ อิอิ จะได้ของใหม่(มั้ง)

Comment

อาการมันไม่ชัดเจนสักเท่าไรเลย

สงสัยต้องทำให้ Bad แล้วเคลม

แต่ทำไม่เป็น อิอิ

Comment

ดันหน่อยเผื่อมีคนรู้

Comment

Updateรูป เพิ่มเติมครับ เผื่อจะมีแนวทาง พอกดคำสั่ง
                    1. start menu ไปที่ run
                    2. พิมพ์ cmd --> enter
                    3. พิมพ์ fsutil dirty query c:
                    4. < ถ้าขึ้นข้อความว่า Volume -d: is Dirty ไปต่อข้อ 5 >
                    5. พิมพ์ chkdsk d: /f /x
                    6. ทำข้อ 5 เสร็จเเล้วไปทำข้อ 3 ใหม่อีกครั้ง
                    ...
                    7. ถ้าขึ้นว่า Volume c is not dirty ก็เสร็จเเล้ว
                    บางไฟล์ที่อยู่ ใน HDD Error เลยครับ

Comment

ดันๆๆ

Comment

ไม่ต้องไปทำให้เสียหรอกครับ

เข้าไปเครมเลย

อ้างโน้นอ้างนี่เข้าไป (มันก็ใช้งานไม่ได้สมบูรณ์นี่หว่า)
                        sigpic
                        -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                        -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                        งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                          ไม่ต้องไปทำให้เสียหรอกครับ

เข้าไปเครมเลย

อ้างโน้นอ้างนี่เข้าไป (มันก็ใช้งานไม่ได้สมบูรณ์นี่หว่า)
                          เค้าจะเอาไป check ก่อนใช้ไหมครับ

ไม่ทราบว่าอาาจจะเป็นที่ m/B สาย IDE ด้วยรึเปล่า

Comment

ตอนที่ผมเอา hdd ไปเครมนี่ ไม่เช็คอะไรเลยนะคับ แล้วก็ได้ตัวใหม่กลับมา ใส่ซองใหม่เอี่ยม เช็ค Power on time ก็ขึ้น 0 ด้วย

Comment

Originally posted by ztarwarz View Post
                              ตอนที่ผมเอา hdd ไปเครมนี่ ไม่เช็คอะไรเลยนะคับ แล้วก็ได้ตัวใหม่กลับมา ใส่ซองใหม่เอี่ยม เช็ค Power on time ก็ขึ้น 0 ด้วย
                              แหล่มเลยครับ ว่าแต่สงเคลมที่ไหนหรอครับ พี่ 0ใหญ่ หรือ 0 พันทิพ

Comment

Working...
                              X